`

Jump to content

มือใหม่ Diablo มีข้อสงสัยถามเซียนหลายข้อครับ รบกวนชี้แนะด้วยครับ

12 replies to this topic

#1 N@A

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 02 August 2012 - 11:39 PM

มือใหม่ Diablo มีข้อสงสัยถามเซียนหลายข้อครับ
1. คำว่าฟาร์มที่พูดพูดกันนี่หมายถึงอะไรครับ
2. ผมเล่น Demon Hunger normal ถึงact 4 แล้วตอนนี้ Level 31 ตอนนี้ค่าพลัง strength 191, Dexterity 314, Intelligent 160, Vitality 248, armor 756, Damage 268
แบบนี้ถือว่าอยู่ในนระดับปกติหรือห่วยครับ เพราะผมเห็นบางคน ค่าพลังเยอะกว่านี้มาก ต้องทำอย่างไรครับ
3. จะ up level ให้กับช่างตีเหล็ก มันrequet อะไรไม่ทราบที่เป็นเหมือนหนังสือ ผมหาไม่ได้เลยครับ,คนที่ทำ Jewelly ก็เหมือนกันครับ ไม่ทราบว่าต้องหาที่ไหนครับ
4. น้ำยาที่เป็นขวดสีสี ที่ซื้อจากพ่อค้าไม่ทราบว่าเอาไว้ทำอะไรครับ
5. ยิ่งเล่น level ยากขึ้นอย่าง inferno ของที่ได้ก็จะยิ่งดีใช่ไหมครับ
6. ดูเหมือนเกมส์มันมีอะไรให้ค้นหามากมาย ถ้าผมต้องการศึกษาข้อมูลเพิ่มเติม หาได้จาก web ไหนครับ หรือต้องซื้อคู่มือมาอ่านครับ

ขอบคุณครับ

#2 KhunBas

• Freshy

Posted 03 August 2012 - 12:22 AM

1. ฟาร์ม ก็เหมือนพวก โดต้า แหละครับ ฟาร์ม = หาไอเท็ม หาเงิน
2. ปกติครับ
3. พวกนั้นจะได้จากโหมด ไนท์แมร์ครับ
4. เปลี่ยนสีเสื้อผ้าครับ (มี archievement)
5. แม่นแล้ว
6. จริงๆเล่นไป ถึง hell ก็น่าจะจับทางเองได้ทุกอย่างแล้วล่ะครับ

#3 Dwayne

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

• Freshy
  • Interests:Reading, Music, Blizzard games

Posted 03 August 2012 - 12:36 AM

1. ฟาร์ม คือ ออกไล่ฆ่ามอนสเตอร์เพื่อเก็บเงินหาของครับ

2. statแปลกมากครับ ปกติจบนอมอลเลเวลจะอยู่ที่31-32 แต่งงว่าIntelligent มาจากไหนเยอะ เข้าใจว่าคงใส่ของเพื่อเพิ่มstatusทุกด้าน
จะขอแนะนำว่าอย่าครับ demon hunter เน้นDexterity ตามด้วยvitality ส่วนintกับstregthช่างครับ เพราะdamageจะเพิ่มตามDexครับ
แนะนำว่าnormal - hellเนี้ยะ เน้นdamageแรงๆไปเลย เอาให้ยิงนัดสองนัดตายเข้ามาไม่ถึงตัวเราครับ พอขึ้นinfernoคอยปรับของเพิ่ม all resist
(ทยอยปรับก็ได้ครับ) ตอนจบนอมอลผม เวลประมาณ32 dexสูงมาก แต่stregth กับvit ไม่ถึงร้อยเลย ทำดาเมลประมาณเกือบพัน - สองพันกว่า
เน้นมาเพิ่มดาเมจดีกว่าครับ เพราะไสตล์ของdemon hunterคือเน้นแรงหลบศัตรูได้(ถึงไม่ต้องเน้นamorมากครับ แต่infernoนั้นอีกเรื่องนะครับ555)

3 เลเวลแรกๆใช้แต่เงินครับ
พอต่อมาจะใช้page of blacksmith/ jelwerlistซึ่งจะมีในnightmareครับ
ต่อมาใช้book of blacksmith/ jelwerlist มีในhellครับ
เลเวลสูงสุดใช้Tomb of secret มีในinfernoครับ
แต่ไม่ต้องรอก็ได้ครับ ถ้าเงินเหลือแล้วอยากอัพ ไปหาซื้อในauction houseครับ(ผมอัพเต็มตั้งแต่act4 nightmareครับ มันค้างคาใจ555)
ตามนีครับhttp://us.battle.net/d3/en/artisan/

4 เอาไว้ย้อมสีชุดครับ

5 ใช่ครับ ไอเทมจะมีเลเวลของมันเอง มีถึงเลเวล63แนะ

6 เยอะมากครับ มีside questแล้วก็เหตุการณ์สุ่มเยอะมาก ถ้าอยากเก็บครบก็เข้าไปดูachevementครับมันจะบอกว่าactนี้มีside questอะไรบ้าง
แล้วก็ตามเก็บครับ จบแล้วจะได้achievementของquestนั้นๆ (ถ้าอยากรู้อยู่ตรงไหนเอาชื่อside questไปหาในยูทูปครับ) แต่มันจะมาแบบสุ่มนะครับ
ต้องเข้าออกเกมส์เพื่อหาบ่อยๆ
หนังสือไม่แนะนำครับ5555 แต่ถ้าอยากเก็บสะสมที่คิโนะพาราก้อนมีครับ มีแบบlimited edidtionเหลือบานเลยยยยยย
เพราะเกมส์blizzardอัพpatchบ่อย ข้อมูลในหนังสือก็จะไม่ค่อยตรงแล้วครับ
แนะนำเลย โดยตรง http://us.battle.net/d3/en/game/
มีครบทุกอย่าง อัพเดตด้วย ฟรีด้วย 5555

ถ้าแนะนำผิดพลาดไง ขอโทษด้วยนะครับ พิมพ์ไปง่วงไป แต่งงว่าทำไมเราพิมพ์มาตั้งเยอะ 555555
แอบดีใจครับว่ามีคนเล่นอยู่ เพื่อนผมเป็นร้อยในลิสต์ ตอนแรกออนจนเว็บล่ม ตอนนี้บ่งวันเล่นแค่คนเดียว--"

#4 EAK69

เล่นเกม>>ดูหนัง

• Royal Executive Members

Posted 03 August 2012 - 08:14 AM

แนะนำอยาก 60เร็วๆ ต้องไปฟาร์ม Act3 - 7 ครับ

Edited by EAK69, 03 August 2012 - 08:15 AM.

#5 neoevangel

อยากมีเวลาเล่นเกมเต็มๆวันสักที

• High Royal Executive Members
  • Interests:Games / Gatgets

Posted 03 August 2012 - 09:09 AM

ดีใจที่ยังมีคนมาโพสถามอยู่ ผมว่าหลายๆคนก้คงเลิกเล่นไปแล้ว

อย่าไปซื้อหนังสือเลยครับ เล่นไปเก็บข้อมูลไปก็สนุกดีครับ Blizzard เองก็อัพเดดตัวเกมปรับนู้น Nerf นี่ไปเยอะแล้วเหมือนกัล ไม่ก็หาข้อมูลตามเวปครับ ใน Youtube ก็มี Vdo สอนเยอะมาครับ

แนะนำเวปนี้ครับ ภาษาไทยอ่านเพลินๆ

http://www.diablo3t.com/

มีข้อมูลตั้งแต่พื้นฐานจนถึง Advance ลองค้นๆดูครับ ไว้ว่างๆ Add มาเล่นกันด้วยครับ :)

#6 ArMuRo

นักเล่นเกมตัวยง

• Freshy
  • Interests:Automotive

Posted 03 August 2012 - 12:10 PM

View PostEAK69, on 03 August 2012 - 08:14 AM, said:

แนะนำอยาก 60เร็วๆ ต้องไปฟาร์ม Act3 - 7 ครับ
อูย มันมีถึง Act 7 ละหรอนี่....
4 รึเปล่าครับ อิอิ

#7 L-JacK

อนาคตของชาติ

• Junior Moderator

Posted 03 August 2012 - 12:18 PM

View PostArMuRo, on 03 August 2012 - 12:10 PM, said:

อูย มันมีถึง Act 7 ละหรอนี่....
4 รึเปล่าครับ อิอิ
คงหมาย ถึง Act 3 เควสย่อย 7 อ่ะครับ

#8 gnilwob

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 03 August 2012 - 12:43 PM

อยาก lv up เร็ว ๆ ให้เพื่อนช่วยครับ

lv 1 ถึง 25 น่าจะ 3 ชม.
ให้เพื่อนพาไปฆ่า Kulle
ทำแบบนี้ครับ (สมมติว่า A เป็นคนลาก, B เป็นคนดูด
A,B = สร้างเกมถึงตอนที่จะต้องไปฆ่า Kulle
ฆ่าเสร็จแล้วให้ A กดออกเกมก่อนจะเก็บหินกลางห้อง
แล้วให้ A ไปสร้างห้องใหม่ แล้ววิ่งไปที่เดิม แต่ยังไม่ต้องเก็บหิน
B = เก็บหินกลางห้อง วิ่งกลับเมืองส่งเควส แล้ว join ห้อง A
A = พอ B join มาแล้วก็กดเก็บหิน
B = หลังจาก A เก็บหิน ก็ให้กดออกเกม แล้วกด resume ไปส่งเควสอีกรอบ
ส่งเสร็จก็ join กลับมาที่ห้องของ A แล้วก็กดส่งอีกรอบ
สรุปคือ ฆ่าบอส 1 ที ส่ง quest ได้ 3 ที
ใช้วิธีนี้ได้เฉพาะ normal นะครับ
คือทำให้ lv 25 แล้วก็ข้ามไป nm

nm, hell ทำวิธีเดียวกันคือ
ให้เพื่อนสร้าง act3-7-3
มาถึงก็วาปไป Arreat Crater lv 1 ไล่ฆ่าให้ครบฉาก (ใช้ wizard , archon + tele ดีสุด)
เล่นจนหมดฉาก หรือถ้าเดินย้อนไกลมาก ๆ ก็ข้ามเลยก็ได้
แล้ววาปไป Arreat Crater lv 2 ทำแบบเดิม
แล้วก็ออกแล้วเข้าเกมใหม่
ทำแบบนี้วนไปเรื่อย ๆ
ข้อแนะนำ คนดูด ต้องมีหมวกใส่ gem +exp 25 27 29% ตามแต่กำลังเงิน ^^''
แล้วก็แนะนำ increase radius ทั้งตัว + วิ่งเร็ว
คนลากก็แนะนำให้ใส่ชุด GF

#9 paween_a

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 03 August 2012 - 02:07 PM

ช่วงแรก ๆ แนะนำให้เล่นไปเรื่อย ๆ ครับ เพื่อซึมซับระบบสกิลอะไรต่าง ๆ
เวลารู้สึกว่าศัตรูเริ่มอึดขึ้นหรือตบเราแรงเกินไป ให้ออกจากเกมเข้า auction house ครับ
แล้วหาของไม่ต้องแพงมาก ไม่จำเป็นต้องเอา rare ด้วยซ้ำ (บางอย่่างนะ)
เพราะสุดท้ายก็ต้องเปลี่ยนอยู่แล้วเมื่อ lv up ไป เน้นไปที่อาวุธดี ๆ ไว้ก่อน
แล้วคุณจะพบว่าเกมมันง่ายขึ้นจริง ๆ

ส่วนการฟาร์มเนี่ย ไว้ lv60 ก่อนแล้วค่อยมาคุยกันใหม่นะครับ

Edited by paween_a, 03 August 2012 - 02:08 PM.

#10 AsimuZ

????

Posted 03 August 2012 - 02:46 PM

แนะนำ normal เล่นคนเดียวครับ จะได้รู้เนื้อเรื่อง หลังจบ normal ก็ Public โลดครับ เล่นไล่มาเลยจากต้น จะได้เลเวล 60 ประมาณ Hell Act 3 หรือ Act 4 นี่แหละ ครับ พอ Inferno ค่อยเริ่มฟาร์มหาของก็ได้ครับ normal ถึง hell นี่เน้นซื้อของใน Auction House ครับ หาแบบไม่ต้องแพงมากนะครับ เอาไว้ขึ้น Inferno ค่อยหาของแพงๆ ใส่ จะเล่นสบายขึ้นเยอะมาก ส่วนร้านตีของในเกมส์เอาไว้รวยมากๆ เงินเหลือกินเหลือใช้ค่อยอัพเลเวลก็ได้ครับ

#11 N@A

Posted 03 August 2012 - 09:58 PM

ขอบคุณทุกความเห็นมากครับ เป็นประโยชน์มากมายครับ

#12 blue k

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 03 August 2012 - 10:14 PM

ผมเลิกเล่นไปล่ะ กำลังคิดว่าจะขายidอยู่ :r15:

#13 Patjung

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 04 August 2012 - 11:17 PM

View Postblue k, on 03 August 2012 - 10:14 PM, said:

ผมเลิกเล่นไปล่ะ กำลังคิดว่าจะขายidอยู่ :r15:

พอกันเลยครับ ฟาร์มของไปก็เท่านั้น ช่วงนี้เบื่อๆ ไม่หนุกแล้ว