`

Jump to content

[ARCADE] Terminator Salvation - เกมตู้คนเหล็กกินเหรียญทำลายล้างโลก

• You cannot reply to this topic
No replies to this topic

#1 Hitzuja

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

• Freshy
  • Interests:Single Women
    Yeah baby !

Posted 31 July 2012 - 04:58 PM

ไม่รู้ว่าที่นี่มีใครชอบเล่นเกมตู้บ้างนะครับผม แต่ผมเคยเขียนสูตรเกมตู้ไว้ มาสมัครใหม่ก็เลยของเอามาลงสักหน่อยครับผม ขอบคุณครับ

ไม่ค่อยจะมีใครอยากเล่นนะครับเกมตู้ที่ต้องหยอดเยอะ ๆ เกิน 10 บาทนี่ก็คิดนานเลยละว่าจะเล่นหรือไม่เล่นดี ? ... แต่ Where Where is a Where Where ไหน ๆ ก็ไหน ๆ จะเล่นแล้วก็ขอให้คะแนนมันเจ๋ง ๆ หน่อยเนอะครับ

ตู้เกมคนเหล็กภาค 4 "Terminator Salvation" ปกติแล้วหยอด 20 บาทเพื่อเริ่ม และอีก 10 บาทเพื่อต่อชีวิต แต่ในบางสาขาครับอย่างเซ็นทรัลรามอินทราก็ใจดีมาก ๆ เลย หยอด 10 บาทได้ 2 Credits ก็คือหยอดไป 10 บาทเพื่อเริ่มเล่นเกม (1 Coin = 2 Credits) จะต่อชีวิตก็หยอด 10 ได้ 2 เท่า (1 Coin = 2 Credit = 2 Continues) แล้วตอนนี้ที่สาขาฟิวเจอร์ปาร์ครังสิตก็ใจดีด้วยแล้วครับอัตราค่ากู้โลกในราคาเดียวกัน แต่ว่าตู้คนเหล็กหน้าตาคล้าย ๆ กันนั้นบางทีข้างในอาจไม่เหมือนก็มีครับอย่างบางตู้มี Auto-Reload ยิงไปเลยปืน M4A1 ไม่ต้องเติมกระสุนพอถึง 0 ปุ๊บนัดต่อไปจะ 60 ทั้นที หรือบางสาขามีเป้าเล็งให้ด้วยครับแต่ก็น้อยมาก ๆ เพราะถ้าคนแลกเหรียญเห็นว่ามีเป้าเล็งแล้วอีกไม่นานช่างก็จะมาเอาเป้าเล็งออก ฉนั้นแล้วเรื่องเป้าเล็งลืมไปได้เลยครับ อีกอย่างคือ Reload Off-Screen เหมือนเกมตู้ปืนอื่น ๆ ที่ยิงออกนอกจอเพื่อเติมกระสุน ผมว่าอันนี้เข้าท่านะสำหรับเกมอื่น แต่สำหรับคนเหล็กแล้วมันเป็นวิกฤตขั้นร้ายแรงเลย ที่เซ็นทรัลรามอินทราเขาปรับไว้นะมีน้องคนนึงมายืนเล่นผมเห็นเขายิงออกนอกจอตั้งหลายทียังไม่ยอม Reload ให้บางทีก็ได้บางทีก็ไม่ ก็คือว่าต้องออกนอกจอจี้ออกไปนอกร้านเลยถึงจะติดครับ งั้นก็กดใต้ซองกระสุน Magazine นั้นละดีแล้ว

มาคุยกันเรื่องเทคนิคกันก่อน ในสงครามระหว่างผู้ต่อต้านกับ SkyNet เนี่ยมันร้านแรงและโหดร้ายจริง ๆ ผมว่าคุณเห็นแล้วละว่าไอ้หุ่นตัวนั้นมันแดงแล้วก็ยิงมันแต่มันก็ยังยิงเราได้อีก อะไรกันเนี่ย เดี๋ยวจะบอกเคล็ดลับให้ครับแต่ขอบอกเรื่องการคิดคะแนนก่อน การคำนวนคะแนนจะไปตาม 3 อย่างหลัก ๆ คือ

- ENEMIES KILLED จำนวนที่ทำลายได้ - เท่าที่ผมสังเกตุนะครับเขียนสูตรได้ว่า "Score = Kills X 577.684"

ที่มาของเลข 577.684 นี่นะคือผมดูคลิป
ในช่วงแรก 100,950/181 Kills = 557.735
ช่วงท้าย 78,290/131 Kills = 597.634
เอามาเฉลี่ย (557.735+597.634)/2 = 577.684 โดยประมาณครับ

- MAX STREAK จำนวนที่ทำลายได้ในช่วงหลังจากโดนยิงจนถึงโดนยิงนัดต่อไป Combo ก่อนเจ็บตัวนั่นละครับ อะไรก็ตามที่ยิงแล้วมันพังเอามานับทั้งหมด
"เขียนสูตรไปว่า Score = Streak X 795.104"

ที่มาของเลข 795.104 นี่นะคือคลิปอันเดิม
ช่วงแรก (139,056-100,950)/43 = 886.186
ช่วงท้าย (112,083-78,290)/48 = 704.021
เอามาเฉลี่ย (886.186+704.021)/2 = 795.104 โดยประมาณครับ

- ACCURACY ความแม่นโดยรวม อันนี้ไม่หวังเลยละครับ แฮ ๆ
"เขียนสูตรไปว่า Score = Accuracy X 100.279"

ที่มาของเลข 100.279 นี่นะคือคลิปอันเดิมอีกนั่นละ
ช่วงแรก (143,256-139,056)/42.2 = 99.526
ช่วงท้าย (116,983-112,083)/48.5 = 101.031
เอามาเฉลี่ย (99.526+101.031)/2 = 100.279 โดยประมาณครับ

เอา 3 สูตรมารวมกันก็เป็น

SCORE = (Kills X 577.684)+(Streak X 795.104)+(Accuracy X 100.279)

ไม่มีการนับ Continues ด้วยการรวมกับคะแนนทั้งหมด
(ไม่เหมือน SEGA ที่จะใช้เลขตัวท้ายสุดของคะแนนทั้งหมดบอกว่าใช้ไปกี่ Continue)

เนี่ยละครับไม่รู้อะไรเยอะแยะ ... แล้ววิธีไหนที่จะทำให้ได้คะแนนเยอะ ๆ จะได้เล่นคุ้ม ๆ หน่อย ? ก็มีอยู่ว่า

- เอา Kills พยายามยิงไปเยอะ หาโอกาสในเกมนี้ เช่น

มีคนเหล็กมายืนอยู่ข้างหน้าเราแล้วมันกำลังจะยิงเรา พอเรายิงจนตัวมันหายแดงช่วงนั้นละครับเป็นโอกาสให้หันไปยิงตัวข้าง ๆ บ้าง จากที่ได้ +1 Kill ก็จะเป็น +2 Kills

อีกอย่างก็คือไอ้หุ่นติดล้อยิงจรวด Series 1 หรืออีกชื่อคือ T-1 เนี่ยมันยิงจรวดไม่หยุดเลยครับ อย่าเพิ่งไปทำลายมันซะก่อน ค่อยยิงจรวดมันทีละลูกสองลูกเก็บ Kills ไปพร้อม ๆ กับ Streak ยิงเฉพาะจรวดของมันพอคุนยิงไปสักพักใหญ่ ๆ มันจะหายว้าบไปเองตามเวลาของมัน แต่ทว่า T-1 บางตัวไม่ได้มีจรวดแต่เป็นปืนกลแทนอย่างไงก็ดู ๆ ไว้ก่อนนะครับเก็บตัวจรวดแล้วทำลายตัวปืนกล

ในกรณีที่สุดยอดจริง ๆ แล้วมันก็เป็นไปได้ยากก็คือสู้กับพวก T-600 (Skinjob) หรือ T-800 (Endo) แล้วแขนมันหลุดปืนก็ไม่มีต่อยก็ไม่ได้ เย้ เย้ เย้ ๆ แล้วถ้าข้างหลังมีคนเหล็กอีกเยอะ ๆ คุณก็เก็บไอ้ข้างหลังนั่นให้หมดเลยแล้วค่อยมายิงไอ้ตัวแขนขาดท้ายสุด พ่อคุณเอ๊ยเกิน +20 Kills ได้เลยละ แต่โชคไม่ดีหน่อยมาดันมาแขนขาดตอนที่ไม่มีใครมันจะไปมีประโยชน์อะไรละ ? อ่อ แต่การทำให้แขนมันขาดนั้นเป็นเรื่องยากที่สุดในเกมนี้เลยเพราะถ้าเรายิงแต่ที่แขนมันแขนมันหลุดมันก็ตายด้วย ส่วนมากแล้วปืนที่จะทำให้แขนมันขาดได้นั้นไม่ใช่ปืนกล อาจจะลูกซองหรือระเบิด ต้องฟลุคจริง ๆ ถึงจะได้ ... แต่ Spider-Tank ก็มีโอกาสปืนหลุดเหมือนกันนะ

อีกอย่างครับถ้าหากคุณเก็บ Streak มาซะเยอะแล้วมาพลาดท่าเสียทีโดนยิง "อึกก !!! อ้า !!! อึก !!! อ้า !!! ..." นัดแรกที่โดนพลังหายไปเยอะแต่ว่านัดต่อ ๆ ไปมันจะลอดน้อย (อันนี้แล้วแต่บ้างตู้ด้วยนะครับ) ไหน ๆ ก็โดนยิงแล้วปล่อยให้มันยิงไปซะ แล้วคุณก็ยิงไอ้ที่เหล์อข้างหลังนั้นให้หมดเลยอย่าให้เหลือเอาให้คุ้ม แต่ก็ต้องดูหน่อยนะว่าพลังชีวิตเรามันหมดไปเท่าไหร่แล้ว คงต้องตัดสินใจเองครับเรื่องนี้

ระเบิดใช้เยอะแต่ขอให้เหลือไว้สักลูกสองลูก 1 นัดเท่านั้นตายครับ บางที 1 นัดได้ 2-3 ตัวเลยก็มี แต่เหลือ ๆ ไว้บางสำหรับรักษา Streak ไว้ครับ ... พูดถึงระเบิดแล้วนะ เหมาะที่สุดก็ตอนที่เจอไอ้แมงมุมเยอะ ๆ (ผมไม่ได้หมายถึง Spider-Man) ตัวเล็ก ๆ วิ่งมาเป็นกลุ่ม ตูมเดียวเกิน +10 Kills ครับ

- จำไว้ว่าโดนยิงตรงไหนบ้าง แล้วพยามอย่าให้โดนยิงตรงนั้นอีก เพื่อ Streak (ไม่เกี่ยวกับ T-Bone หรือ porkshop)

อย่างที่บอกไปนั่นละครับว่า T-1 ยิงจรวด เลี้ยง ๆ มันไว้ก่อน เฉพาะในด่านแรกเลยนะถึง 200 Streak เลยละครับ ขอบอก ขอบอก !

ผมบอกว่าเก็บระเบิดไว้บ้างนั้นในกรณีที่มันฉุกเฉินอย่างไอ้ตัวเนี้ยกระโดดมาแล้วยังไม่ทันแดงมันก็ยิงเราซะงั้น คงต้องระเบิดสักลูก ถ้ามีเหลือ แล้วก็เวลาเจอแมงมุมเยอะ ๆ ตัวเล็ก ๆ วิ่งมาบางทีมันกระโดด 3 ตัวพร้อมกันยิงไม่ทันแน่ครับเอาเป็นว่าถ้าเห็นมากระโดดอย่างน้อย 2 ตัวก็ปล่อยระเบิดไปเลยกันไว้ก่อนเพื่ออนาคตของมนุษยชาติ !!!

ปินลูกซองนะ โดยเฉพาะในด่าน 2 ใช้ประหยัดแต่เอาคุ้มครับ หุ่นยนต์น้ำ HydroBot แพ้ลูกซองแต่ในกรณีที่ไอ้ตัวหลัง ๆ มันแดงกำลังจะกัดเราก็ต้องซอยรัว ๆ เลยเพราะมันอยู่ข้างหลังกว่าจะยิงโดนก็โดนตัวหน้าไปก่อน แต่ลูกซองในบางกรณีมันจะทำให้เดือดร้อนเวลาที่คุณเจอ Endo อยู่หลัง ๆ คุณเอาลูกซองยิงมันไม่ตายหนะ แล้วยัง Aerostats ตัวเล็กบินได้นี่อีก ยิงแทบจะไม่โดนเลย อีกอย่างก็คือวงกลมไม่ว่าจะวงกลมของ HK-Aerial HK-Tank และ Harvester เนี่ยนะมันต้องใช้ปืนกลเท่านั้น ลูกซองจะทำให้คุณพลาดได้

- ความแม่นเหรอ ฮะฮะฮะฮะฮา ลืมไปได้เลย ... ขึ้นอยู่กับปืนด้วยครับ ไม่รู้ว่าตู็ไหนปืนไม่แม่นบ้าง นี่ผมกำลังคิดอยู่นะจะไปหา Laser Sight มาติดบนปืนตู้เนี่ยหละ แต่ยังไม่ได้ไปหาดูเลยว่าจะไปพันทิพย์งามวงค์วาน

ยังมีอีก Trick นึงครับแต่มันเปลืองเงินแล้วยังเหนื่อยเพิ่มอีกด้วย อยากฟังแล้วใช่ไหมอะ ? มีนคือ ... คือ ... คือ ... คือ ... คือ ... คืออออออออออออ ... มันคือการหยอดเพื่อเล่น 2 คนแต่คุณต้องสู้คนเดียว มีคนบอกอู้หูไอ้คนนี้มันบ้าน่าดูกดเล่น 2 คนแต่สู้คนเดียว จริง ๆ แล้วมันเพิ่มศัตรูเป็น 2 เท่าเลยละครับ แต่ก็ต้องรับภาระเป็น 2 เท่าด้วยเช่นกัน เพราะ "พลังอันยิ่งใหญ่ มาพร้อมภาระที่ใหญ่ยิ่ง" (SpiderMan 3) ก็เลยแนะนำว่าให้ดู ไ ไว้ก่อนว่าในช่วงไหนจะมี T-1 ติดจวดบ้าง ถ้าเล่น 2 คนในช่วงนั้น จาก T-1 2 คันก็จะกลายเป็น 3 คัน หมายถึงมีจรวดเป็น 2 เท่าตัว ถ้ายิงทันนะ ... ในกรณีด่าน 2 ถ้าเล่น 2 คนตัว HydroBot จะแบ่งฝั่งเลยมีเฉพาะตัวกลางที่จะกัดทีเดียว 2 คนพร้อมกัน งั้นแล้วพื้นที่รับผดชอบของคุณคือซ้ายสุดถึงกลางจอสำหรับ Player 1

ถามว่าเป็นไปได้ไหมที่จะเล่นแบบว่าทั้งด่านไม่โดน Damage เลยสักนิด ? ตอบว่าเป็นไปได้เฉพาะในด่าน 4 ของ Chapter 2 เท่านั้น ก็เรามีปืนออกจะวิเศษขนาดนั้นใครจะมาทำอะไรเราได้ วะฮะฮะฮ่า วะฮะฮะฮ่า !!!

ผมเล่าเท่านี้หนะครับพิมพ์ไม่ไหวแล้ว ....

There is a storm on the horizon. A time of hardship and pain. The battle has been won, but the war against machines rages on. Skynet's global network remains strong, but we will not quit, until all of it's destroyed.

This is Hitzujohn Connor. There is no fate but what we make.

Credit :

"Terminator Wiki" - Wikia
http://terminator.wi...Terminator_Wiki

"Terminator Salvation arcade ending." Articuno2468 - YouTube

รูปภาพ

http://nintendo-okie...herals-are-fun/
http://www.wired.com...erminator-dire/
http://terminator.wi.../wiki/Series_T1
http://www.arcadebel...n&r=art&p=revts
http://www.arcade-hi...detail&id=32481