`
←  DGO CLUB : Nintendo World - Wii U / Wii / 3DS
Logo
»

รบกวนสอนเรื่อง R4 ที่ไว้เล่นกับ NDS-Lite ห...

hua_xboxz's Photo hua_xboxz 16 Jul 2012

พอดีผมเพิ่งซื้อเครื่อง NDS-Lite ต่อมาจากเพื่อนในบอร์ดนี้ครับ
ตลับเล่นก็อป R4 ที่มาด้วยกันเป็นตัวนี้ครับ (ตามรูปแป๊ะๆ)
เห็นว่า R4 มันมีหลายตัวอะไรทั้ง แท้ และ ก็อป ผมก็ไม่รู้ที่ผมได้มามันคือตัวไหน
คือว่าผมอยากจะ update firmware ตลับ R4 ตัวนี้ด้วย ต้องทำยังไงไม่ทราบเลยครับ
แล้วเจ้า moonshell / wood / kernel พวกนี้มันคืออะไรครับ

แล้วก็อยากจะทำให้ตลับนี้มันเล่น Snes / Nes / Gamegear / Mega drive / Mame....etc ต้องไปโหลดมาลงเพิ่มบ้างครับ

รบกวนเพื่อนๆ ช่วยอธิบายให้ทีครับ ขอละเอียดได้ยิ่งดี เพราะผมไม่ค่อยรู้เรื่อง อ่านมาจากหลายที่ก็ยัง งงๆ อยู่เลย

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ปล. ขอ link download ต่างๆ ด้วยครับ

gchoi's Photo gchoi 23 Jul 2012

ลองตัวนี้ดูิีอีกตัวครับ สำหรับ EMU NES ที่เล่นบน NDS Posted Image ขอฝากไว้ในอ้อมใจด้วยนะจ๊ะ ผมว่ามันพัฒนาจากตัวก่อนๆมากเลย

มาพูดถึง ข้อดี - ข้อเสีย ของมันกันเลยครับ Posted Image

1.เสียง Effect หรือ เสียงพูดต่างๆมาครบหมดครับ เช่น เกม Final Mission , Gradius 2 , Spartan X เป็นต้น ซึ่งใน Ver.ก่อนหน้านี้ไม่มีครับ

2.พวกเกมยิง เช่น Duck Hunt หรือเกมที่ต้องใช้ปืนทั้งหลาย สามารถใช้จอ Touch Screen จิ้มแทนการยิงได้เลยสบายๆครับ อ้อ!!?ใช้ Mic ได้ด้วยนะ

3.ระบบบันทึก Save SRAM ที่สมบรูณ์มากๆ ยกตัวอย่างเช่น เกม Dragonball Z2 สามารถนำ Save มาเล่นโหมดศึกชิงเจ้ายุทธจักรได้ ซึ่งในหลายๆ EMU ไม่สามารถทำได้ครับ

แม้กระทั่ง ใน PC หรือ PSP ก็ตาม

4.อันนี้เด็ดสุดๆครับ สำหรับคนที่ชื่นชอบเครื่อง DATACH หรือเครื่องบาร์โค๊ด มีให้เล่นด้วยครับสำหรับ EMU ตัวนี้ ใครมีรหัส บาร์โค๊ด จากการ์ดใบเก่าๆก็นำไปกรอกไส่ใน EMU ได้เลยครับ

แต่สำหรับคนที่ไม่มีโค๊ดก็อย่าเพิ่งโวยครับ เพราะใน EMU มีระบบสุ่มหมายเลขบาร์โค๊ดมาให้ด้วย ทำให้เราได้ลุ้นไปกับตัวละครแปลกๆมากมายเลยครับ

5.สามารถหา Cheatโกง ได้เองครับ เพราะมีระบบ Search หาโค๊ดจากเลขฐาน 10 หาได้ง่ายๆเลยครับ และก็สามารถบันทึกไว้ได้ด้วย

แต่ถ้าใช้สูตรแล้วเปลี่ยนไปเล่นเกมอื่น ให้ลบสูตรออกก่อนนะครับ เพราะอาจจะมี Bug ตามมา

ผมขอ ยุรนันท์ - จารุณี ( แซมเปิ้ล ) ให้ดูซักเกมก่อนก็ได้ ยกตัวอย่างเช่น เกม Jackal

สูตรแรก ตัวไม่ลด add : 0x031 val : 0x0A type : fix

สูตรต่อไป ขีปนาวุธระดับสูงสุดตลอด ( ตายก็ไม่หาย ) add : 0x050 val : 0x03 type : fix

6.ยังคง Save ~ Load State และ กดเร่งเกม หรือ ย้อนเกมกลับ ได้ด้วยปุ่ม L,R เช่นเคย แถมยังตั้งปุ่มเป็น Key ลัดได้ อืม... Ver. นี้ ดูนาฬิกาได้ด้วยนะ

7.เล่นได้ทั้ง ไฟล์ .nes ( Famicom ) และ ไฟล์ .fds ( ดิสก์แดง ) สามารถเลือกเปลี่ยนแผ่นได้ ซ้ำยังเลือกเป็น PAL หรือ NTSC ได้อีก

8.และที่สำคัญเหนือสิ่งอื่นใด EMU ตัวนี้ เล่น 2 คนผ่าน Wifi ได้ครับ ( ผมหมายถึงเล่นแบบมี 2 เครื่องนั่งใกล้ๆกันนะ )

จริงๆยังมีอีกมากมายเลยลองไปมั่วๆกันเอาเองนะครับ Posted Image

ส่วนข้อเสียใหญ่ๆเลยนะครับ Posted Image

1.หลายๆเกมยังเปิดบน EMU ตัวนี้ไม่ได้ เช่น Devil Man , Dragon Spirit เป็นต้น หลายๆเกมต้องไปปรับใน Option จึงจะเล่นได้ครับ เช่น Sukeban Deka ( สิงห์สาวนักสืบ )

แต่เกมเทพๆ จำพวกตระกูล Contra , คูนิโอะ , ดาบสายลม , Rockman ETC... เล่นได้เสียเป็นส่วนใหญ่ครับ ( ตัวที่ผมแจกเล่น Madara ได้แล้ว )

ผมให้ 90% ครับสำหรับเกมที่เล่นได้เเบบสมบรูณ์ บน EMU ตัวนี้ ถึงแม้ว่ามันจะน้อยกว่าใน PC หรือ PSP ก็ตาม แต่ผมว่า OK มากๆครับสำหรับ NDS

2.อีกปัญหาเลยครับจากเวอร์ชั่นก่อนๆ คือภาพไม่เต็มจอ เนื่องจากข้อจำกัดของจอเครื่อง NDS ต้องคอยมาปรับกันวุ่นวายครับ

แต่สำหรับตัวนี้มีระบบทำให้แสดงผลของภาพไปยังจอล่างด้วย ทำให้เก็บภาพในเกมได้อย่างไม่ตกหล่นเลยครับ แต่ก็ต้องมาปรับภาพอยู่ดีในหลายๆเกม เพราะดูยากมาก

ซึ่งตัว EMU มันสามารถ Save การตั้งค่าได้ครับ จะได้ไม่ต้องมานั่งปรับกันบ่อยๆ ก็แก้จุดบอดกันไปครับ แต่โดยรวมถือว่าทำออกมาได้เหมาะเหม็งมากๆครับ

พล่ามมานานแล้วแจกเลยแล้วกันจ๊ะ Posted Image

ส่วนวิธีลงโปรแกรมก็เช่นเคยจ๊ะ คือแตก ZIP แล้วโยนลงไปโง่ๆเลย บนเมมหน้าไหนก็ได้จ๊ะ ^^

เครดิตคุณKim13 จากTRG