`
←  DGO SOUL CLUB - แหล่งกินแหล่งท่องเที่ยวสำหรับทุกคน
Logo
»

สอบถามเกี่ยวกับร้านอาหารญี่ปุ่นครับ คุณ หุ...

hinotori's Photo hinotori 23 Feb 2007

อยากทราบที่ไหนมีปลา โบนิโตะ มันจะเป็นปลาที่คล้ายเนื้อวัว
หอยงวงช้าง หรือ,มิรุไง เท่าที่เคยทานมามีที่ tsunami กับ ho kitchen
มีที่อื่นกรุณาแนะนำด้วยครับ

หุหุหึหึ...'s Photo หุหุหึหึ... 24 Feb 2007

หุหุ... ถามยากจัง ตอบเท่าที่รู้ละกันนะครับ

-หอยงวงช้างส่วนใหญ่อยู่ในร้านอาหารจีนน่ะครับ เท่าที่เคยเห็นนะครับ หุหุ... เจอที่โฮทุกสาขา เชียงกรีราเยาวราช โจ๊กคลับสุขุมวิท และคุ้นๆว่าที่อุโอมาสะ ทองหล่อ มีอยู่ในตู้หลังเคาท์เตอร์ใกล้ๆตู้กั้งครับ

- ส่วนปลาโบนิโตะ หรือ Katsuo เป้นปลาในตระกูลแมกเคอเรล และทูน่า(ส่วนใหญ่หมายถึงปลา สคิปแจ๊คทูน่า) ซึ่งมีไซส์ขนาดกลาง มักนำมารมควัน และ อบแห้งเพื่อทำปลาแห้ง(katsuobushi) ที่ใส่ทาโกะยากิ และซุปหลักน่ะครับ แต่ก็มีนำมาทำซูชิด้วยเหมือนกันครับ แต่ก็ไม่ค่อยได้รับความนิยมเท่าปลาไซส์ใหญ่ (มางุโระ) สามารถหาทานได้ตามร้านอาหารญี่ปุ่นหลายร้าน อาโออิ นิปปอนเต และก็แน่นอนโทราจิโร่ และ อุโอมาสะ

รูปโบนิโตะนอนระทวยอยู่บนเขียงครับ

ใครอยากดูว่าพอมาทำซูชิแล้วมันเหมือนเนื้อยังงัยก็มาดูที่นี่ได้ครับ (รูปใหญ่) รูปโบนิโตะ

หุหุหึหึ...'s Photo หุหุหึหึ... 05 Mar 2007

ต้องขออภัยอย่างแรงครับ คือเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่ามากระผมได้ไปสอบถามที่อุโอมาสะ ปรากฎว่าเมนูที่ผมเข้าใจผิดว่าเป็นโบนิโตะกลับกลายเป็นเนื้อม้าไปซะฉิบ... มันแดงเถือกเหมือนกันมากครับ หุหุ... อันนี้ต้องขออภัยจริงๆครับ

Uncle EiEi's Photo Uncle EiEi 10 Apr 2007

อิอิ กำลังจะบอกคุณหุหุหึหึ...เหมือนกันว่าตู้นั้นมันเนื้อม้า :aha:
คัตสึโอะนี่ โทราจิโร่น่าจะโอเคสุดนะผมว่า
ถ้าเทียบราคา/คุณภาพ

Alfie's Photo Alfie 22 Jun 2010

เธ‚เธญเธšเธ„เธธเธ“เธ„เธฃเธฑเธš