`
←  Diablo 3
Logo
»

วิธีหาของเข้าด่านลับ (แบบไม่ต้องเหนื่อย)

กำลังจะเป็นมือใหม่ 360's Photo กำลังจะเป็นมือใหม่ 360 29 Jun 2012

ต้องใช้ของ 5 ชิ้นจาก Act ต่างๆมาผสมสร้าง Herding Staff ถึงจะไปได้นะคะ:
1. Black Mushroom - ได้จาก Act I จะขึ้นสุ่มบ่อยๆอยู่ 2 ที่คือ แถวๆบ้านของ Adria กับใน Cathedral ชั้น 1
2. Leoric's Shinbone - ได้จาก Act I จะอยู่ในเตาผิงของคฤหาสน์ Leoric's Mansion
3. Liquid Rainbow - ได้จาก Act II จะสุ่มได้ จากหีบทองในถ้ำ Mysterious Cave ในแผนที่ Dahlgur Oasis ซึ่งถ้ำนี้จะเข้าไปได้ก็ต่อเมื่อเราเจอเหตุการณ์ของ NPC ชิ่อ Zaven the Alchemist เท่านั้น
4. Wirt's Bell - ได้จาก Act II จะมีขายกับ NPC แม่ค้าตัวเล็ก ราคา 100000
5. Gibbering Gemstone - ได้จาก Act III สุ่มดรอปจากศัตรูชื่อ Chiltara ซึ่งอยู่ในถ้ำ Caverns of Frost ชั้น 2 ในแผนที่ Fields of Slaughter

หลังจากนั้น พอเราเล่นเนื้อเรื่องไปจนฆ่า Izual ได้ มันจะดรอป PLAN: STAFF OF HERDING ให้เรา (** บางครั้งจะไม่ดรอป ก็ใช้วิธีเล่นเควสนั้นมาฆ่ามันอีกรอบเอาจนกว่าจะได้) ให้เราหิ้วมันไปหา Blacksmith (รูปทั่งตีเหล็กในแผนที่) เปิดจอ Craft แล้วไปกดคลิกขวาที่แปลนเพื่อใช้ จากนั้นเสียเงิน 50000 ผสมสร้าง Staff of Herding ซะ

วิธีข้างบนเนี่ย ทุกคนคงทราบกันหมดแล้ว แต่ปัญหาคือ โอกาสดรอปของ หรือดร๊อปฉาก มันยากมากครับ อย่างของชิ้นที่ 2 ผมต้องเข้าประมาณ 30-40 รอบ
ชิ้นที่ 3 เนี่ย กว่าจะเจอพ่อค้า 10 ครั้งเจอ พ่อค้า 2 ครั้ง พอเข้าถ้ำลับได้เข้า 20 รอบ กว่าจะเจอกล่องปริศนาที่ว่า

จนกระทั่งถึงชิ้นสุดเท้าย เล่นมาเกือบ 50 รอบก็ยังไม่เจอบอส Chitara ที่ว่าเลย

จนกระทั่งวันนี้ถึงบางอ้อครับ

วิธีที่จะเจอไอเทมลับทั้ง 5 แบบง่ายๆก็คือ ให้พกของทุกอย่างติดตัวไว้ครับ ยิ่งพกเยอะยิ่งเจอง่ายครับ วันนี้ลองใหม่กับชิ้นที่ 5 เข้าถ้า Caverns of Frost 2 รอบ ก็เจอแล้วครับ

เลยเอามาแจ้งให้ทราบโดยทั่วๆกัน โดยเฉพาะมือใหม่ครับ

L-JacK's Photo L-JacK 29 Jun 2012

ทำนะง่ายแต่อัพเกรดนี่สิ แพงเหลือเกินนนนนนนนนนนนนน :r38:

ตอนนี้ เหลือแค่ คทา inferno ยังไม่ได้อัพเลย แพงเกิ๊นนนนนน

tonnie's Photo tonnie 29 Jun 2012

โอ้ วันนี้กลับไปหาดีกว่า ^^

ponpong's Photo ponpong 29 Jun 2012

ผมก็ขายของหมดก่อนไปหาของนะครับ ที่ละ 1-3 รอบก็เจอหมดละ

ชิ้นที่ 3 แนะนำให้กดไปหลังจาก quest 7 เลยก็ได้ครับ

Marko's Photo Marko 29 Jun 2012

Gibbering Gemstone จำได้ว่าสมัยที่ยังไม่มีไม้เท้า ผมเข้าออกถ้ำเกิน 30 รอบ กว่าจะได้มา

แต่เมื่อวานฟาร์มทองที่ Act 3 ปรกติ เข้าถ้ำเล่นๆดันตีได้ Gibbering Gemstone ซะงั้น

ไม่รู้ว่ามันเทรดได้รึปล่าว ใครยังไม่มีมาเอาไปฟรีๆ ได้ที่ผมครับ

RONAN321's Photo RONAN321 29 Jun 2012

5. Gibbering Gemstone - ได้จาก Act III สุ่มดรอปจากศัตรูชื่อ Chiltara ซึ่งอยู่ในถ้ำ Caverns of Frost ชั้น 2 ในแผนที่ Fields of Slaughter

อันเนี๊ย!! ตอนผมเล่นมันไม่โผล่มาซ๊ากที ไอ้ตัวChiltara จนผมเซงนึกว่าบักไรป่าวว้า (อันอื่นแป็บๆได้)

เล่นหลายชม.เลยกว่าจะเจอแล้วได้มา--"

NeoTokyo's Photo NeoTokyo 29 Jun 2012

View PostMarko, on 29 June 2012 - 05:26 PM, said:

Gibbering Gemstone จำได้ว่าสมัยที่ยังไม่มีไม้เท้า ผมเข้าออกถ้ำเกิน 30 รอบ กว่าจะได้มา

แต่เมื่อวานฟาร์มทองที่ Act 3 ปรกติ เข้าถ้ำเล่นๆดันตีได้ Gibbering Gemstone ซะงั้น

ไม่รู้ว่ามันเทรดได้รึปล่าว ใครยังไม่มีมาเอาไปฟรีๆ ได้ที่ผมครับ
เทรดไม่ได้ ขายไม่ได้ครับ
ทิ้งได้อย่างเดียว

Jin's Photo Jin 29 Jun 2012

ระวังทำมาใช้ไม่คุ้มเหนื่อยนะครับ ^^

Marko's Photo Marko 29 Jun 2012

งั้นทิ้งลงพื้นให้อีกคนมาเก็บไป น่าจะได้งิ

lengga's Photo lengga 29 Jun 2012

ผมขอถามอะไรหน่อยนะครับว่า

ใช้แล้วหายไปเลยรึเปล่าครับ ให้ตัวอื่นใช้ได้ด้วยไหมครับ

พอดี id เดียวเล่นหลายตัวเลยอ่ะครับ

gnilwob's Photo gnilwob 29 Jun 2012

วิธีที่ง่ายกว่าก็ใช้ให้เพื่อนไปหาของครับ
ถ้าเจอ event หรือตัว unique
แล้วอย่าเพิ่งฆ่าครับ
invite ให้เต็ม 4 คน
ทุกคนได้หมดครับ ^^
จริง ๆ ผมเอาไว้แยกกันหาหน่ะครับ
โอกาสเจอก็จะเยอะขึ้น

roger's Photo roger 29 Jun 2012

View PostMarko, on 29 June 2012 - 06:57 PM, said:

งั้นทิ้งลงพื้นให้อีกคนมาเก็บไป น่าจะได้งิ
เดี๋ยวเข้าไปขอ 555 ตอนนี้ขาดไอ้ rainbow อีกอันก็ครบล่ะ T_T

กำลังจะเป็นมือใหม่ 360's Photo กำลังจะเป็นมือใหม่ 360 29 Jun 2012

ใครได้ไม่ครบลองใหม่เลยครับ
หาอะไรได้แล้ว ขนติดตัวไปให้หมด
2-3 รอบก็เจอแล้วครับ

Ryouhei's Photo Ryouhei 29 Jun 2012

View Postgnilwob, on 29 June 2012 - 07:06 PM, said:

วิธีที่ง่ายกว่าก็ใช้ให้เพื่อนไปหาของครับ
ถ้าเจอ event หรือตัว unique
แล้วอย่าเพิ่งฆ่าครับ
invite ให้เต็ม 4 คน
ทุกคนได้หมดครับ ^^
จริง ๆ ผมเอาไว้แยกกันหาหน่ะครับ
โอกาสเจอก็จะเยอะขึ้น

ใครเจอ invite ผมด้วยนะครับ หาหลายรอบล่ะยังไม่เจอสักที

เดี๋ยวเข้าไปลองวิธีนี้ก่อน

อัพเดท : เวิร์คจริงครับ ทั้งสองชิ้นผมเข้าแค่อย่างละรอบเองครับ ได้ครบล่ะครับ ><

ปล.ยังงี้มันเป็นบัคอย่างนึงป่าวเนี่ย กลัวโดน nerf อีก ><
Edited by Ryouhei, 29 June 2012 - 09:32 PM.

Jin's Photo Jin 29 Jun 2012

ใครจะลง inferno เห็นผมออนอยู่เรียกให้ไปเปิดให้ได้นะครับ - -

Ryouhei's Photo Ryouhei 29 Jun 2012

View PostJin, on 29 June 2012 - 09:55 PM, said:

ใครจะลง inferno เห็นผมออนอยู่เรียกให้ไปเปิดให้ได้นะครับ - -

เคยเข้าไปกับเค้ามา แค่ Hell ก็แทบคลานออกมาละครับ ไอ้ม้ามันโหดเหลือ...

ไอ้ 5 ชิ้นเนี่ย ใช้ทริคนี้ก็ได้ครบแล้วครับ
เหลือ แต่ไอ้เจ้า plan เนี่ยแหละตัวปัญหาเลย เข้ามา 10 รอบแล้วยังไม่ได้เลย

paween_a's Photo paween_a 29 Jun 2012

View PostJin, on 29 June 2012 - 06:55 PM, said:

ระวังทำมาใช้ไม่คุ้มเหนื่อยนะครับ ^^
ใช่แล้วครับ ผมเล่นอยู่ inferno เซ็ง ๆ เลยไปทำของเล่นดู ก็วิ่งอยู่หลายรอบเหมือนกัน
สุดท้ายได้เข้าด่านระดับ hell ครับ เสียงตังไปเหยียบล้าน แต่ไม่เห็นมีอะไรเท่าไรในนั้น

กำลังจะเป็นมือใหม่ 360's Photo กำลังจะเป็นมือใหม่ 360 30 Jun 2012

วันนี้หา plan staff of herding ไม่ได้เลย น่าจะ 20 รอบขึ้นไปแล้วล่ะครับ
ทำยังไงดี

paween_a's Photo paween_a 30 Jun 2012

View Postกำลังจะเป็นมือใหม่ 360, on 30 June 2012 - 12:14 AM, said:

วันนี้หา plan staff of herding ไม่ได้เลย น่าจะ 20 รอบขึ้นไปแล้วล่ะครับ
ทำยังไงดี

แนะนำว่าหาต่อไปครับ วิ่งใน Normal ก็ได้ฆ่าง่ายดี รอบละไม่ถึง 10 นาทีหรอก
ของผมโชคดีแค่ 2 รอบก็ได้เลยสำหรับชิ้นนี้

ชิ้นที่เหนื่อย ๆ ก็มี สายรุ้งเหลว กับ เหรียญในถ้ำหิมะเนี่ยแหละ ที่ต้องวิ่งหาทั้งดันเจี้ยนและลุ้นว่ามันจะหล่นไหม

แต่ผมก็ถือว่าได้โอกาสเก็บ lv ให้กับผู้ติดตามของเราให้ครบ lv 60 ไปในตัวด้วย
Edited by paween_a, 30 June 2012 - 11:20 AM.