`
←  DGO CLUB : PS4 & PS3
Logo
»

PS3 ใช้ CPU Intel Core2 Duo

Genexix's Photo Genexix 23 Feb 2007

เหตุเกิดที่เชียงใหม่น่ะครับ
พอดีผมไปทำธุระที่ร้าน Internet แห่งหนึ่งแถวม.พายัพ แล้วเจอเพื่อนเข้าเพื่อนมันเลยไปบอกคนที่
เฟ้าร้าน Net ซึ่งเป็นลูกเจ้าของร้าน ว่าผมชอบเล่นเกมส์เลยเค้าเลยมาถามว่าสนใจ Ps3 20G มั้ยผมก็ถามว่าโซนไหน
เค้าก็ตอบว่าเล่น DVD , VCD MP3 ,เกมส์ ได้ทั่วโลกละกัน :her
พอถามถึง Blu-ray Disc เค้าก็บอกว่า เครื่องนี้ไม่ใช้ Blue Ship เล่นก๊อป เป็นงั้นไป
เอามาปล่อยตั้ง 24000 แนะ จะซื้อต้องวางเงินมัดจำไว้ 10000
แต่ยังไม่เห็นของนะ เค้าบอกว่าต้องใช้เวลา 1 สัปดาห์จะเอาไปแปลงเล่นแผ่นก๊อป แบบไม่แกะเครื่องนะลงโปรแกรมเอา :aha:
แล้วจะแถมเกมส์ก๊อปให้อีก 2 แผ่น ผมก็บอกพอดีช่วงนี้ผมเล่นแต่ xbox360 น่ะ Ps3 ยังไม่รู้จะเล่นอะไรไว้เดี๋ยวเกมที่อยากเล่น
ออกแล้วจะซื้อ เค้าก็บอกซท้อตอนนั้นราคาอาจถีบไป 30000 up ไม่รู้นะผมก็บอกว่าช่วงนี้ Xbox360 ขายดีราคาก็ไม่ใช่ขึ้นอะไร
เค้าก็บอกว่าเคยเล่น PS3 รึยัง ภาพมันต่างกัน Xbox360 น่ะใช้แค่ CPU Intel Core มันเก่าแล้วต้อง PS3 ใช้ Intel Core 2 Duo :blur ให้ความละเอียดภาพต่างกันต้ง 8 เท่าเชียวนะ สุดยอดมั๊ยล่ะ ผมทั้งอึ้งทั้งขำนี่มันยิ่งกว่าสะพานเหล็กอีกเว่ยเฮ่ย
พอเสร็จธุระผมจึงรีบออกจากร้านมานึก ๆ หน้าตอนที่คนนั้นพูดก็นึกขำ ๆ ดี
มาเล่าสู่กันฟังนะครับเดี๋ยวนี้คนเราใช้วิธีหากินแปลก ๆ ดี :bye

coco's Photo coco 23 Feb 2007

Blu - Ray ไปออกBlueChip ได้ไงหว่า

JinRei's Photo JinRei 23 Feb 2007

:blur อ่านไปหัวเราะไป 555+ นึกภาพคนพูดตามตลกดีอ่ะ

aLcHieZ's Photo aLcHieZ 23 Feb 2007

ถ้าไม่รู้เรื่องมาก่อนก็อาจจะ เคลิ้ม คล้อย แล้วก็มึนตามพี่แกได้เหมือนกันนะ

มุกสะพานเหล็กจริงๆ พูดๆๆๆๆๆๆให้เรามึนแล้วก็จับใส่ถุง อูยยยยยยยยยย :555

kem's Photo kem 23 Feb 2007

อ่านแล้วขำกลิ้งเลยอะ
ถ้าใช้หัวอ่านไทเทเนียมด้วยนะ

tekkenman's Photo tekkenman 23 Feb 2007

ต้องเป็น หมอดู มาก่อนเปิดร้าน เกมส์ แน่ ๆ

Dark...!!'s Photo Dark...!! 23 Feb 2007

อ่านดูเหมือนคนที่มันพูดโชว์เกรียนแบบ เทพ เทพ เทพ เทพ เทพ เทพ เลยอะ :numairu:

Pepo's Photo Pepo 23 Feb 2007

เป็นผมคงหลุดหัวเราะออกไปแน่เลยอะ :555

ar_joke's Photo ar_joke 23 Feb 2007

:555 :555 นี่แหละน้า คิดไปได้คนเรา

mick1's Photo mick1 23 Feb 2007

รู้สึกเคยได้ยิน CPU CELL นี่มันมี 8 Core หรือเปล่าคับ ใครช่วยconfirm หน่อย

ryuichi's Photo ryuichi 23 Feb 2007

ร้านชื่อไรงับแล้วอยู่แถวไหนของม พายัพ บอกหน่อยอยากเห็นหนังหน้ามาน อิอิ จะได้บอกเพื่อนถูก :eiei กลัวมานจะไปหรอกคนอื่นอีกงับ

donutpla2's Photo donutpla2 23 Feb 2007

เยี่ยมครับ ถ้าเป็นผมคงคุยกันไม่ได้ขนาดนี้แน่ :555 :555

Gobkero's Photo Gobkero 23 Feb 2007

View Postmick1, on Feb 23 2007, 02:21 PM, said:

รู้สึกเคยได้ยิน CPU CELL นี่มันมี 8 Core หรือเปล่าคับ ใครช่วยconfirm หน่อย

เห็นเขาเรียก SPE นะคับไม่ใช่ core บน PS3 มีแค่ 7
เอามาจาก http://www.blognone.com/topics/cell

Cell Blade Server ​กำ​ลัง​จะ​มา
Submitted by mk on 8 October, 2005 - 09:49. tags: Cell

Notes: ​ถ้า​ใคร​ยัง​ไม่​รู้จัก​ Cell ​คร่าวๆ​ ​มันคือโพรเซสเซอร์ตัว​ใหม่​สำ​หรับ​ PS3 ​และ​อื่นๆ​ ​ที่ว่า​กัน​ว่า​ ​(​เพราะ​ยัง​ไม่​มี​ใครเคย​ใช้)​​​แรงมาก​ ​รายละ​เอียดของ​ Cell ​อ่าน​กัน​เอง​ใน​ข่าวเก่าๆ​ ​นะครับ

นอก​จาก​ PS3 ​ที่บังคับ​ใช้​ Cell ​แล้ว​ ​โลกก็ติดตามดู​อยู่​ว่า​จะ​มีอะ​ไรที่​ใช้​ Cell ​ออกมาอีก​ ​ตอนนี้ตัวแรกออกมา​แล้ว​ ​โดย​บริษัท​ Mercury Computer System ​ซึ่ง​ทำ​ธุรกิจเกี่ยว​กับ​ภาคอุตสาหกรรมขนาด​ใหญ่​ ​เช่น​ ​อวกาศ​หรือ​การทหาร​ ​ได้​ประกาศ​ Blade Server ​ที่​ใช้​โพรเซสเซอร์​ Cell ​แบบ​ Dual

รายละ​เอียดคือ​ ​เป็น​ Cell ​แบบที่มี​ SPE 8 ​ตัว​ (PS3 ​ใช้​แค่​ 7) ​ใช้​แรมแบบ​ XDR ​ของ​ RAMBUS ​แบบเดียว​กับ​ PS3 ​เช่น​กัน​ ​ใช้​ลินุกซ์​เป็น​ระบบปฏิบัติการ​และ​มี​แผน​จะ​รวม​ Eclipse ​มา​ด้วย​ (แน่ละ​ ​งานนี้​ IBM ​นี่นา) ​กลุ่มเป้าหมายก็คือลูกค้าของ​ Mercury ​ที่​ต้อง​การคอมพิวเตอร์ประสิทธิภาพสูงๆ​ ​ซึ่ง​รุ่นต่ำ​ของชุดนี้ที่​เป็น​ Blade 7 ​ตัว​ ​ใน​แร็ค​ 7U ​จะ​มีประสิทธิภาพ​ (วัดค่า​ peak) ​ที่​ 2.8 teraFLOPS ​ซึ่ง​หมาย​ความ​ว่า​ Blade 1 ​ตัว​ (2 Cell) ​วิ่ง​ได้​ที่​ 400GFlops

FLOPS (Floating Point Operation Per Second) ​แปล​เป็น​ไทยก็จำ​นวนคำ​สั่ง​ใน​การคำ​นวณทศนิยม​ (floating point) ​ต่อวินาที​ ​ซึ่ง​เป็น​หน่วย​ใน​การวัดประสิทธิภาพของคอมพิวเตอร์​โดย​เฉพาะพวกตัวแรงๆ​ (อ่านเพิ่ม​ใน​ Wikipedia) ​ปัจจุบัน​ BlueGene/L ​คอมพิวเตอร์ที่​เร็ว​ที่สุด​ใน​โลก​ ​วิ่ง​อยู่​ที่​ 183 TF ​และ​อันดับต่ำ​สุดของ​ Top500 ​อยู่​ที่ประมาณ​ 4TF ​มันแปลอีกอย่าง​ได้​ว่า​ ​ถ้า​ Cell ​ทำ​ได้​จริงดังที่​โม้​ ​วงการซู​เปอร์คอมพิวเตอร์​จะ​ได้​ก้าวกระ​โดด​กัน​ครั้ง​ใหญ่​เลยล่ะ

Blade ​ตัวนี้​จะ​รวม​อยู่​ใน​สาย​ BladeCenter ​ของ​ IBM ​มีกำ​หนดออกไตรมาสแรกปี​ 2006

Edited by Gobkero, 23 February 2007 - 03:42 PM.

OATKK's Photo OATKK 23 Feb 2007

น่าจะเอ่ยชื่อร้าน และคนขายมาเลยครับ จะได้ไปสำเร็จโทษ ไม่ก็คนทั่วไปจะได้ไม่เดือดร้อนเพราะมัน

CHOCOBO's Photo CHOCOBO 23 Feb 2007

กับดัก

Granzon's Photo Granzon 24 Feb 2007

คนขายนี่สุดยอดเลยครับ ความรู้แน่นปึ๊ก

แต่ให้วางเงินมัดจำด้วยนี่ก็โหดนะ

สงสัยในเครื่องเป็น PC ชัวร์

:555

bateegoal's Photo bateegoal 24 Feb 2007

แบบว่า ปล่อยไก่เป็นเล้าเลยอะ

neomagic's Photo neomagic 25 Feb 2007

สงสัยไม่รู้ว่าคนเล่นเกมมีกึ๋นพอตัวครับ คิดว่าลูกค้าโง่ คิดจะหลอกอะไรก็ได้...
เกลียดจังร้านที่ไม่ซื่อสัตย์ แบบนี้ ต้องหนีให้ห่างๆเลย

NUVEAU's Photo NUVEAU 25 Feb 2007

เจ้าของร้านเขากินยาอะไรมาล่ะครับเนี่ย ลองถามมนดูสิครับว่าเมาหรือเปล่า

inside-idea's Photo inside-idea 26 Feb 2007

ร้านไหนฟ่ะ เสร่อมากจาได้ไม่ไปซื้อ