`

Jump to content

แนะแนวทางWizard

21 replies to this topic

#1 poppy1

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 14 June 2012 - 02:35 PM

serverเข้าไม่ได้ เลยมาเขียนแนะแนวสำหรับผู้ที่เล่นwizard ตอนนี้ผมถึงdiablo infernoแล้ว แต่ยังไม่ได้ฆ่าdiabloเพราะขี้เกียจ ส่วนใหญ่จะเน้นsolo statตอนนี้ int 18xx str 6xx vit 4xx hp 17xxx armor 7xxx all resist 4xx - 5xx dps 51xxx moving speed 25%

ตอนนี้ run elite ได้เกือบทุกmap ถ้าไม่เจอตัวโหดร้ายมากๆ ในทำเลที่ไม่มีที่ให้วิ่ง

Key สำหรับwizard อย่าใส่vitเกินความจำเป็น ให้เน้นarmor เพื่อไม่ให้โดน1 hit kill โดยที่เลือดน้อยที่สุดเท่าที่ทำได้ เนื่องจากการทำงานของForce armorที่ ลดdmgเหลือ 35%ของhp แต่ห้ามโดน 1 hit kill ดังนั้น ถ้าเลือดคุณไม่เยอะมาก ทำให้ประสิทธิภาพของskill diamond skin ทำงานได้ดีขึ้น และpotionเติมเลือดได้ดีกว่า คนที่เลือดเยอะ

ยกตัวอย่าง จากstatด้านบน เลือดผม 17xxx ตอนนี้มีตัวที่ 1 hit kill ในเกมแค่ 2ตัว (ไม่นับไอ้พวกตีแรงเวอร์ๆแต่ช้าเช่นไอ้อ้วนact3) คือact 4 ไอ้ตัวขว้างระเบิด กับ demon ที่มันชอบพุ่งเข้าชารต์

ถ้าไม่โดน1 hit kill ใน 1 hit การโจมตีแรงสุดที่เป็นไปได้คือ 35%ของ17xxx ประมาณ 6000 dmg โดนไปสองครั้งประมาณ 12000 กดpotion ครั้งเดียวเต็ม หรือใช้ diamond skin + crystal shell จะabsorb dmg ได้ 21xxx หรือได้ประมาณ 4 hits ถ้าไม่โดนรุมก็ไม่ตายครับ

แต่ถ้าเลือดเยอะเกิน เช่น 30,000 โดยที่ armorน้อย โดนที่ละ 35% เหมือนกัน ท่านจะโดนdmg hit ละ10,500 โดนสองดอกกดpotionไม่เต็มแน่ๆ diamond skin รับdmgได้แค่ 2 ครั้งนิดๆ ก็แตกแล้ว

ค่าmoving speed สำคัญมากๆ กับการเอาตัวรอด และการkite ของผม25% ซึ่งcapแล้ว ตอนนี้วิ่งล๊อกหลบeliteเป็นmessiเลย แนะนำให้upอย่างมาก เพราะทำให้เราทิ้งระยะกับeliteได้เยอะ มีเวลาในการยิงเยอะขึ้น ฆ่าeliteไวขึ้นครับ

ใครมีอะไรจะถามก็ถามได้นะครับ

#2 Ryouhei

Hayley Williams

• High Royal Executive Members

Posted 14 June 2012 - 03:13 PM

ตอนนี้ใช้ build อย่างไรอยู่มั่งครับ

ศึกษาไว้ก่อนกำลังปั้นอยู่ครับ

Edited by Ryouhei, 14 June 2012 - 03:13 PM.

#3 poppy1

Posted 14 June 2012 - 03:19 PM

ของผมเปลี่ยน build ไปเรื่อยๆครับ แค่ที่แน่นอนคือ Energy armor-Force armor, energy weapon-Venom, Hydra-venom, passive-blur, Glass cannon ที่เหลือก็แล้วแต่ถนัดว่าชอบเล่นแนวไหนครับ

#4 B_BanK

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 14 June 2012 - 03:20 PM

รออ่านครับๆ

จะทำให้ ตัวเล็ก เล่นได้ง่ายขึ้น

#5 Marko

ชายผู้โดดเดี่ยว รักสงบ ท่ามกลางสมรภูมิ DGO Battle ที่บ้าคลั่ง

• High Royal Executive Members

Posted 14 June 2012 - 03:40 PM

ขอบคุณสำหรับแนวทางครับ ผมก็คิดเห็นคล้ายๆกันครับ ว่า Wizard เลือดไม่ต้องเยอะมาก แต่ให้เน้นแรง และเร็ว
แรกๆเล่นก็ไปหลงทางเน้นเลือดเยอะเหมือนกัน เลือดปาเข้าไป 37000 แต่ตอนนี้ปรับใหม่แล้ว เหลือ 21000 เลือดน้อยลงแต่ DPS เพิ่มขึ้นเยอะ
แต่ยังเปลี่ยนไม่หมดนะครับ กำลังเก็บตังอัปของเปลี่ยนไปเรื่อยๆ คาดว่าเลือดจะน้อยลงไปอีก

#6 XXVIII

[PRAS]

• Interests:GAMEs

Posted 14 June 2012 - 03:43 PM

ขอบคุณมากครับ

#7 โจ้

เซียนเกม

Posted 14 June 2012 - 03:46 PM

ของผมเล่นเน้นไฮดร้ากับบิซาร์ด ปล่อยทิ้งไว้ แล้วคนร่ายโกยอย่างเดียว

#8 jedimj

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 14 June 2012 - 04:14 PM

ทำยังไงให้มันเพิ่มmoving speed เป็น25%ได้ล่ะครับ ผมมี12%จากรองเท้า
หรือมันมีรองเท้าที่เพิ่มมากกว่านั้น อยากเป็นเป็นmessiบ้าง :love2:

#9 poppy1

Posted 14 June 2012 - 04:38 PM

ของผมใส่เกราะ tyreal might กับข้อมือlegendary จำชื่อไม่ได้ บวก moving speed อย่างละ 7% ครับ แต่ถ้าfarmแรกๆยังไม่แนะนำเพราะคอนข้างแพง เอาdpsก่อนดีกว่า

#10 ปีกหัก

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 14 June 2012 - 04:53 PM

ผมก้อวิสาดแต่ยังเป็นวิสาดจับฉ่ายอยู่เลย

กะว่าให้เวล60 ก่อนค่อยมาเลือกอีกทีว่าตัวเองจะอยู่ในเน็นสายไหนดี :r38:

#11 jedimj

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 14 June 2012 - 06:34 PM

View Postปีกหัก, on 14 June 2012 - 04:53 PM, said:

ผมก้อวิสาดแต่ยังเป็นวิสาดจับฉ่ายอยู่เลย

กะว่าให้เวล60 ก่อนค่อยมาเลือกอีกทีว่าตัวเองจะอยู่ในเน็นสายไหนดี :r38:
ผมเปลี่ยนสายแทบทุกวันเลยหลังเลเวล60 ใครว่าแบบไหนดีลองแทบทุกแบบมา2อาทิตย์ เล่นยังไงก็ไม่ผ่าน act2 :r19:

#12 poppy1

Posted 14 June 2012 - 06:52 PM

ไม่ผ่านact2 นี่/ม่ผ่านตรงไหนครับ เพราะอะไรถึงไม่ผ่านครับ act 2 dps 30000ขึ้นไปก็น่าจะไหวครับ armor 4000 - 5000ส่วนบอสact2 ยากหน่อยครับ ผมก็เล่นนานเหมือนกันกว่าจะผ่าน

#13 Jin

Heal The World

• Interests:All About Hi-Fi and Technology

Posted 14 June 2012 - 11:26 PM

ผมกำลังเปลี่ยนสายเป็นสายระยะประชิด หึๆ

#14 ปีกหัก

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 14 June 2012 - 11:49 PM

View PostJin, on 14 June 2012 - 11:26 PM, said:

ผมกำลังเปลี่ยนสายเป็นสายระยะประชิด หึๆ

เปลี่ยนจากสายแผ่พุ่งเป็นสายเสริมพลังเหรอครับ :r38:

Edited by ปีกหัก, 14 June 2012 - 11:53 PM.

#15 nc.meen

.. is over

Posted 15 June 2012 - 02:01 AM

เพิ่งจะมาสนใจ move speed ได้สักพัก เลยถอยรองเท้า zuni มาใส่
ias ดันบัคซะงั้นนนนนนน

#16 Soetheby

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 15 June 2012 - 08:33 AM

Force Armour จะไม่ทำงานถ้า Dmg ที่เข้ามา (จากการโจมตี) มากกว่า สองเท่าของ Hp เราไม่ใช่เหรอคับ?

จำได้ว่าตรงนี้เป็น Exploit ของ Build ที่ใช้ Hp Regen กับ Built พวก Crit>Cool down (Critical Mass) แล้วใช้ Stun Lock Freeze Lock ทำให้ Solo ได้ทุกอย่างในเกม รวมถึง Elite ด้วย Damage ไม่เข้าตัวเลย ศัตรูโดนล๊อคทำอะไรไม่ได้ Bliz เลยออกมา Hot Fix ไปรอบนึง

เพราะงั้นอยากเตือนคนที่จะทำ Built ที่ HP น้อยมากๆ (ที่เล่นกันอาทิตย์แรก 7,000) ว่ามันใช้ไม่ได้แล้วนะคับ

#17 gnilwob

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 15 June 2012 - 09:46 AM

ทำยังไงให้ dps สูง ๆ ครับ
เน้นของ int หรือ เน้น atk spd เหรอครับ ?

#18 Kbeehuk

until the day I die.

Posted 15 June 2012 - 10:03 AM

View PostSoetheby, on 15 June 2012 - 08:33 AM, said:

Force Armour จะไม่ทำงานถ้า Dmg ที่เข้ามา (จากการโจมตี) มากกว่า สองเท่าของ Hp เราไม่ใช่เหรอคับ?

จำได้ว่าตรงนี้เป็น Exploit ของ Build ที่ใช้ Hp Regen กับ Built พวก Crit>Cool down (Critical Mass) แล้วใช้ Stun Lock Freeze Lock ทำให้ Solo ได้ทุกอย่างในเกม รวมถึง Elite ด้วย Damage ไม่เข้าตัวเลย ศัตรูโดนล๊อคทำอะไรไม่ได้ Bliz เลยออกมา Hot Fix ไปรอบนึง

เพราะงั้นอยากเตือนคนที่จะทำ Built ที่ HP น้อยมากๆ (ที่เล่นกันอาทิตย์แรก 7,000) ว่ามันใช้ไม่ได้แล้วนะคับ

ว่าแร้ว ทำไม ลิกเกอร์ เลียทีเดียว ตายห่าทุกที

#19 poppy1

Posted 15 June 2012 - 03:14 PM

View PostSoetheby, on 15 June 2012 - 08:33 AM, said:

ต่ำนี่หมายถึงต่ำพอที่จะรับdmg 1 hit ได้ครับ เห็น wizard บางคน hp เยอะไปมันจะทำให้ยิ่งเล่นลำบาก เพราะเติมเลือดยาก

Ias เพิ่ม dmgเยอะครับ แต่มันจะnerfแล้วก็ไม่ค่อยอยากแนะนำเท่าไหร่

#20 Kamiyu

PS Vita คือความสุขของมวลมุนษย์

Posted 15 June 2012 - 09:14 PM

View Postgnilwob, on 15 June 2012 - 09:46 AM, said:

ทำยังไงให้ dps สูง ๆ ครับ
เน้นของ int หรือ เน้น atk spd เหรอครับ ?
DPS มันคำนวณจาก weapon * int * attack speed * cri อะครับ

อยากอัดแรงๆแบบเห็นผลก็หาพวก atk speed มาช่วยด้วยก็ได้ครับ