`

Jump to content

Review Samsung Galaxy S III น่าประทับใจที่สุดในตระกูล S

31 replies to this topic

#1 k9999

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 05 June 2012 - 09:35 PM

หลังจากที่ผมเขียนเกี่ยวกับ Samsung Galaxy S III ไปเมื่อตอนกลับมาจาก
ไปดูงานเปิดตัวที่เกาหลี มาวันนี้ผมก็มีโอกาสได้เจ้า Galaxy S III มายืมเล่น
อีกครั้ง (เลยเขียนเสร็จหลังชาวบ้านเลย เหอ เหอ) ยังไงก็ลองอ่านแนวผม
บ้างนะครับ ไหนๆผมก็ยืมมาได้อีกรอบแล้วอ่ะ^__^

ใครสนใจไปอ่านงานเปิดตัว Samsung Galaxy S III ที่เกาหลีได้ในบทความ
นี้นะครับ

http://www.bloggang....oup=2&gblog=114

อย่างที่เคยเล่าให้อ่านกันไปเมื่อคราวก่อนครับว่า ตอนแรกเลยที่ผมดูมันใน
งานเปิดตัว และดูรูปตามสื่อต่างๆผมว่าเจ้า Samsung Galaxy S III มันดูไม่
สวยเอาซะเลย แต่พอได้ไปเห็นตัวจริงผมกลับรู้สึกว่ามันสวยเอามากๆเลยละ
โดยเฉพาะสีน้ำเงิน ผมว่ามันดูสวยกว่าสีขาวมากครับ (แต่สีขาวก็สวยนะสีมัน
จะไม่ขาวใส แต่จะออกขาวขุ่นอมเหลืองนิดๆหรูดี เมื่อสะท้อนกับแสงไฟจะมี
เหลือบๆรุ้ง)

ตัวเครื่องมีการออกแบบในแนวคิด Designed for Humans และเป็นรุ่นแรก
ที่ออกแบบโดยดีไซเนอร์ก่อนที่จะอัด Spec ลงไปซึ่งทั้ง 2 สีได้แนวคิดจาก
ธรรมชาติ นั่นก็คือสีน้ำเงินได้จากหินแร่ และสีขาวได้่จากหินอ่อน และความ
โค้งเว้าได้จากริมแม่น้ำในสิงคโปร์........ฟังกันเสร็จอึ้งไปเลย5555

สำหรับหน้าตาของเจ้า Samsung Galaxy S III นี่ส่วนตัวผมว่าสวยมาก แต่ก็
มีหลายคนว่าไม่สวยอันนี้ก็นานาจิตตังนะฮะ วัสดุใช้เป็นโพลีคาร์บอเนตและ
เครือบผิวแบบ Hyperglaze เพื่อกันรอยขีดข่วนและเพิ่มความเงางาม ซึ่งจาก
ที่เห็นมันก็ยังเป็นรอยขีดข่วนและสีถลอกได้ครับ แต่ก็ขึ้นอยู่กับการใช้งาน
และการดูแลของแต่ละคนครับ

จริงๆผมว่ามันเป็นรอยยากกว่าพลาสติคแบบเดิมๆนะ เพราะที่เกาหลีผมไม่
ถนอมเลย เผลอลืมใส่ในกางเกงที่มีเหรียญแต่เครื่องก็ไม่มีรอยอะไรครับ
(ดูท่าคนที่ทดสอบเจ้าเครื่องนี้ก่อนผม จะมือหนักใช่เล่น อิอิ)

ตัวเครื่องบางๆ 8.6 มม. น้ำหนัก 133 กรัมจับถือได้สบายมือครับ ผมว่ามัน
ออกแบบมาได้จับถนัดจริงๆนะ (หลายๆคนที่มายืมผมดูก็ว่าอย่างนั้น)

ลำโพงตัวเครื่องดังดี เสียงออกแนวใสๆไม่แตกและเสียงสนทนาชัดเจนดีฮะ

หน้าจอมีขนาด 4.8 นิ้วความละเอียด HD เป็นหน้าจอ Super AMOLED สีสัน
สวยงามกว่าเดิม UI ปรับสีมาสวยมากไม่สดเกินไปแล้ว (ซึ่งเวลาเล่นเกมจะ
เห็นชัดเลย ว่าสดกว่ามากๆ) จะมีข้อติเลยก็ตรงเป็นจอแบบ Pentile แต่ผมว่า
มันก็ยังสวยอยู่ดีนะ แต่ถ้าเลือกใช้จอเป็น Super AMOLED Plus ก็จะดีมาก
และที่แจ่มมากคือ Samsung ใส่ Notification Light มาให้ด้วยครับ

ใครสนใจเจ้า Samsung Galaxy S III อยู่ก็เชิญไปอ่านกันได้นะครับ

http://www.bloggang....oup=2&gblog=119

http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T12196467/T12196467.html

#2 sunya1

เป็นคนทำอะไรผิดๆ บ้าง หรือเป็นคนไม่ละเอียด

• Royal Executive Members

Posted 06 June 2012 - 02:32 AM

สวยแต่แพง รอดู iphone 5 ก่อนอิอิ

#3 totaro

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 06 June 2012 - 06:02 AM

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ รบกวนถามหน่อยครับกล้องถ้าเทียบกับ s2 แล้วความชัดต่างกันมากไหมครับผมมองแล้วแยกไม่ค่อยออกตอนแรกก็ว่าจะซื้อแต่เห็นมีข่าวหลุดว่า note จะออกมาปลายปีเลยชักลังเล

#4 k9999

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 06 June 2012 - 07:57 AM

กล้อง S III แจ่มมากครับลูกเล่นก็เยี่ยมมาก ผมว่า S III กับ Note มันต่างกันอ่ะถ้าชอบใหญ่ๆจะรอ
Note II ก็ได้ครับ ถึงตอนนั้นน่าจะมีคู่แข่งออกมากันเยอะเลย

#5 nut99

キラー!

• Junior Moderator

Posted 06 June 2012 - 08:04 AM

ผมก็ได้เครื่องมาในวันที่ 2 จากการจองล่วงหน้า
เครื่องลื่นดี แต่เหมือนเดิมคือ แบตหมดไวมาก ทั้งที่ 2100 mAh

#6 totaro

Posted 06 June 2012 - 08:41 AM

แสดงว่ากล้อง s 3 ชัดกว่าใช่ไหมครับ ส่วน note 2 คงต้องรอดูก่อนเพราะ s 3 มันก็มีปากกาเขียนได้เหมือนกัน

#7 boykuzaa

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members
  • Interests:the real driving simulator

Posted 06 June 2012 - 09:06 AM

ขอบคุณมากคับกำลังตัดสินใจซื้อตัวนี้เลยคับ

#8 montra

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 06 June 2012 - 09:18 AM

22000 คุ้มไมครับ

#9 k9999

เซียนเกม

Posted 06 June 2012 - 09:58 AM

คุ้มครับแต่ก็หนักใจนะสมัยนี้ซื้อมือถือเกิน 2 หมื่นก็อยู่ที่ความพร้อมของแต่ละคนครับ

ปากกาของ S III ดูใหญ่ๆอ่ะแถมใช้กับ S III ได้ตัวเดียวเลยผมว่าจะใช้ปากกายังไงก็
ต้องเจ้า Note อ่ะ

#10 pattric

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 06 June 2012 - 10:14 AM

ผมชอบ Samsung ตระกูล Galaxy และ Note เกือบทุกอย่างเลยนะ แต่ข้อเสียอย่างเดียวเลยที่เซ็งมากๆคือ
ผมไม่ชอบติดฟิล์มและใส่เคส ไอ้เรื่องฟิล์มไม่เท่าไร เพราะยังไม่เคยเจอปัญหาหน้าจอเป็นรอยแต่อย่างไร
แต่เรื่องเคสนี้ ถ้าไม่ใส่ SS จะมีปัญหาเรื่องขอบสีเงินรอบตัวเครื่องมันชอบลอกอ่ะ ผมไม่เคยใส่เหรียญหรือ
ของอย่างอื่นไว้กับโทรศัพท์นะครับ แต่มันก็ลอก น่าจะเป็นเพราะเหงื่อหรืออะไรก็ไม่รู้ อย่างตอนนี้ S2 ผมไม่ถึงปี
ก็ขอบลอกเยอะแยะไปหมด

แต่ก็นะ ถ้าเรื่องการใช้งาน สะดวก ง่าย ผมก็ยังเลือกตระกูลนี้แหละครับ

#11 nabu

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 06 June 2012 - 10:32 AM

View Postpattric, on 06 June 2012 - 10:14 AM, said:

ผมชอบ Samsung ตระกูล Galaxy และ Note เกือบทุกอย่างเลยนะ แต่ข้อเสียอย่างเดียวเลยที่เซ็งมากๆคือ
ผมไม่ชอบติดฟิล์มและใส่เคส ไอ้เรื่องฟิล์มไม่เท่าไร เพราะยังไม่เคยเจอปัญหาหน้าจอเป็นรอยแต่อย่างไร
แต่เรื่องเคสนี้ ถ้าไม่ใส่ SS จะมีปัญหาเรื่องขอบสีเงินรอบตัวเครื่องมันชอบลอกอ่ะ ผมไม่เคยใส่เหรียญหรือ
ของอย่างอื่นไว้กับโทรศัพท์นะครับ แต่มันก็ลอก น่าจะเป็นเพราะเหงื่อหรืออะไรก็ไม่รู้ อย่างตอนนี้ S2 ผมไม่ถึงปี

แต่ก็นะ ถ้าเรื่องการใช้งาน สะดวก ง่าย ผมก็ยังเลือกตระกูลนี้แหละครับ

เออแปลกของผมไม่ใส่เคส ขอบไม่ลอกนะเหงื่อก็ออกใส่ไป set งานด้วย

ขอบไม่ลอกแต่บอร์ดพังแทน 5555 กําลังรอเคลมอยู่ ช่างว่ามาจากความชื้นซึ่งผมก็เดาเอาว่าเหงือผมนี่แหละ^^

หรือตกก็ไม่รู้ 2 ครั้งแต่มันไม่เป็นอะไรหลังตกทันทีนะ ก็เฉยๆ แต่มาอยู่ดีๆก็ตายไปเองเปิดไม่ขึ้นเลย ซึ่งน่าจะมาจากเหงื่อเวลาผมไป set up

Edited by nabu, 06 June 2012 - 10:33 AM.

#12 sunya1

เป็นคนทำอะไรผิดๆ บ้าง หรือเป็นคนไม่ละเอียด

Posted 06 June 2012 - 10:54 AM

View Postpattric, on 06 June 2012 - 10:14 AM, said:

บ้างทีเคยคิดเหมือนพี่เหมือนกันโห ซื้อมือถือราคาแพงแล้วต้องบวกเคส เกือบพันนะ ติดฟิม จ่ายเยอะอีก บ้างที แต่บ้างคนซื้อมาใช้รุ่นใหม่มาเพื่อขายก็ต้องติดไว้ แต่บ้างคนซื้อใช้งานจริงๆเลยไม่ได้ใส่ใจตรงนี้

#13 MY_POP

เซียนเกม

Posted 06 June 2012 - 04:31 PM

จอใหญ่สะใจดีแท้ครับ

#14 Pasaniva14

เซียนเกม

Posted 06 June 2012 - 07:45 PM

ตัวแรงมาแล้ววววววววว ตัวจริงสวยกว่าที่คิดนะ แต่ราคา T_T

#15 icecommado

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 06 June 2012 - 10:12 PM

View Postnut99, on 06 June 2012 - 08:04 AM, said:

ผมก็ได้เครื่องมาในวันที่ 2 จากการจองล่วงหน้า
เครื่องลื่นดี แต่เหมือนเดิมคือ แบตหมดไวมาก ทั้งที่ 2100 mAh

ลองชาร์ตสัก 3-4 ครั้งน่าจะ อึดขึ้น

#16 sunya1

Posted 07 June 2012 - 01:37 PM

Galaxy S3 เครื่องนี้เป็นเครื่องขายจริงแบบ No Sponsor, ไม่ใช่เครื่องทดสอบจาก Samsung

ก่อนอื่นใด, ผมขอ Like & Share แบบตรงๆ เพราะเครื่องที่จะ Review นี้ เป็นเครื่องที่คนใน CookieCoffee ซื้อมา… แล้วขับรถจากศรีนครินทร์มาส่งให้ผมถึงมือที่ J – Avenue ทองหล่อ [ฝนตกแล้วด้วย] o_O!!!

Like & Share ทั้งหมด, ขอยกให้กับสมาชิกชื่อ คุณ Kumchai R ครับ

เค้าไม่ได้ต้องการอะไรนอกจากอยากให้ทุกคนได้อ่าน Review แบบ No Sponsor จริงๆ

จึงรบกวนขอ Like & Share ให้สมาชิกผู้ใจดีท่านนี้แบบทื่อๆ เลยละกัน ^^)

ส่วน Review นั้น, ไม่ต้องห่วงครับว่าผมจะ Bias ด่า Galaxy S3 จนเกินงาม… เพราะผมไม่ได้มี Sponsor เป็น Brand มือถือ ~ แต่ก็อาจจะเน้นไปที่ข้อเสียหนักๆ เยอะเป็นพิเศษ

เพราะว่า Web ไหนๆ ก็ลง Review ข้อดีของมันไปซะเยอะแล้ว…

ลองมาอ่านข้อเสียแบบตรงไปตรงมาบ้างดีกว่า ~

ตัว Review นั้น, ถ้ามีจังหวะ น่าจะได้เห็นกันคืนนี้ครับ ~ พอดีผมมาประชุมงาน + ดู Condo แถวทองหล่อน่ะ

และก็จะลงตัวอย่างภาพถ่ายจากกล้อง Galaxy S3 จริงๆ แบบไม่ปรับแต่งอะไรใดๆ ด้วย

แต่เท่าที่สัมผัสแรก, Material ก็ค่อนข้าง Cheap จริงๆ ฝาหลังเป็น Plastic บางๆ เช่นเคย

ขนาดตัวเครื่องไม่ใหญ่อย่างที่ผมคิด, แต่ก็ใช้มือเดียวลำบากเอาการเพราะพื้นที่ 80% ด้านหน้าคือจอครับ

ข้อดีก็คือใครชอบจอใหญ่… Galaxy S3 ให้ได้เต็มๆ จอก็สดแบบ AMOLED [แต่ไม่ยักสดเท่า Galaxy S2 ?]

ข้อเสียก็คือปุ่ม Home มันเล็ก, เป็นแค่วงรีขนาด 2 – 3 mm เท่านั้น แถมปุ่ม Menu & Back ก็เป็นแบบสัมผัส พื้นที่น้อยสุดๆ เมื่อขยับมือมากดมัน… ก็จะเอื้อมนิ้วไป Touch ด้านบนของจอไม่ถึง – -*

บวกกับตัวเครื่องบาง / ปุ่มรอบตัวเล็ก หาไม่ค่อยเจอ / Material เบาแบบ Cheap, ทำให้ลื่นหลุดมือง่ายเข้าไปใหญ่

[เรื่องพวกนี้แล้วแต่ขนาดมือแต่ละคนด้วย, ไปลองเองนะ ผมแค่ Comment ส่วนตัว]

Speed ของ Quad Core CPU ก็เร็วดี… ลองเล่นราวๆ 30 นาที, Stable กว่า One X ชัดเจน

แต่ความลื่นและ SMooth, iPhone 4S ดีกว่าครับ

กล้องของ Galaxy S3 ก็ใช้ Hardware ชุดเดียวกับ iPhone 4S แต่ภาพที่ได้จริงๆ นั้น..

Hmm… ยังบอกได้ยาก เพราะผมถ่ายในสภาพแสงมากพอ และก็เพิ่งถ่ายไป 4 – 5 ภาพ ที่เห็นก็ Starbucks ทองหล่อ, ตะกี้เข้ามาหลบฝน… เดี๋ยวขอตัวไปดู Condo ก่อนนะครับ ฝนมันหยุดแล้ว ~ ก่อนมันจะตกอีกรอบ – -

รบกวนขอ Like & Share ด้วย… เป็นการขอบคุณคุณ Kumchai ~ ผมซึ้งในน้ำใจเฮียแกสุดๆ แล้ว – -/

Update : ถึงบ้านแล้ว ~ ฝนมันตก เลยแอบไปนั่งหม่ำ Nobita Udon @ Thonglor ^^”

ผมใช้งาน Galaxy S3 ตลอดช่วงเย็น… ไม่เจอ Force Close หรือ Restart

SPeed & ความ Stable สูงจริงครับ, น่าจะดีสุดของ Android ณ ปัจจุบัน…

เรื่องกล้องนั้น, ทำได้ดีกว่า One X สุดๆ ในเรื่อง Zero Shutter

One X มี Zero Shutter ก็จริง แต่พอกดถ่ายเร็วๆ รัวๆ, Focus จะหลุด เบลอหมดครับ…

Galaxy S3 ไม่เป็น, อาจเพราะมันดึงพลัง Quad Core CPU ออกมาได้ดีกว่ามั้ง ?

แต่เมื่อเทียบกับกล้อง iPhone 4S [สองรุ่นนี้ใช้ Hardware กล้องเดียวกัน], Galaxy S3 แพ้ขาด… ทั้งสี ทั้งความคมของรูป ทั้งการถ่ายกลางคืน ที่เห็นชัดสุดคือการ Touch Focus เพื่อปรับ Auto White Balance

iPhone 4S มีระบบวัดแสงตรงนี้ฉลาดสุดแล้วในบรรดามือถือ,

Galaxy S3 ถ่ายกลางคืนแพ้ขาดลอย, ภาพฟุ้งหมดและบางทีก็หลุด Focus

นอกจากนี้ iPhone 4S ยังถ่ายภาพมือเดียวด้วย Touch Focus ได้ แต่ Galaxy S3 ใหญ่ไป, ทำไม่ได้

ในภาพข้างล่างนี้จะเห็นชัดๆ เลยครับว่า…

Fat’R Gutz @ SeenSpace 13 เปิดแล้ว ~ ไปดื่มกันในบัดดลฯ - -v

แต่ถ้าถ่ายในระยะไกลๆ แบบไม่ใช่กลางคืนและไม่ใช้ Flash, Galaxy S3 จะทำงานได้เร็วกว่า และคุณภาพของรูปในสภาพแสงมากพอจะไม่ค่อยต่างเท่าไร ~ Memory ก็เยอะ เพิ่ม MicroSD ก็ได้ :)

ด้านระบบ Android เนี่ย, บอกตรงๆ ว่าผมไม่รู้สึกต่างจากตัวอื่นเลยครับ…

Android ก็คือ Android, อย่าไปรู้อะไรมากให้วุ่นวาย ~

แต่สิ่งที่สรุปรวมผมรู้สึกในช่วงเวลาสั้นๆ ก็คือ Galaxy S3 ไม่มีอะไรใหม่ตรงไหน…

ก็แค่จอใหญ่ขึ้นนิด เร็วขึ้นหน่อย แต่กล้องไม่ได้ดีขึ้นจริง และ Material ก็ยัง Cheap มาก [สำหรับราคานี้]

ในฐานะที่ผมใช้ PRADA 3.0, ผมไม่รู้สึกไรกับ Galaxy S3 เลย… รอ The New iPhone 5 ยาวดีกว่า

Hmm… คงไม่ได้ Review แยกไปอีก Blog แล้วมั้ง ~ ผมว่า Galaxy S3 จริงๆ ก็ไม่มีอะไรให้เขียนถึงยาวๆ ตรงไหน ในมุมมองของ Geek มันอาจมี Quad Core CPU + Blah Blah นั่นโน่นนี่เพิ่มเข้ามา

แต่ในมุมของ USer ธรรมดา, เรื่องพวกนั้นอย่าไปรู้ให้เสียเวลา ~

สรุปว่าที่ผมไม่ชอบใน Galaxy S3 หลักๆ ก็คือ

~ Material มัน Cheap, ไม่สมราคา ฝาก็แค่ Plastic บางๆ ไม่หรูใดๆ แบบในโฆษณา

~ กล้องไม่ดีขึ้นเลย แย่กว่า iPhone 4S, เดี๋ยวรอดู 10 ตัวอย่างภาพถ่ายแบบไม่ปรับแต่งละกัน :)

~ ใหญ่ ลื่น ปุ่มทั้งหมดเล็กและกดยาก ลากจอด้านบนไม่ถึง [ขึ้นกับขนาดมือ ไปลองเองนะ - -]

~ ไม่เร็วและไม่ลื่นเท่า iPhone 4S, Confirm ว่าแพ้ The New iPhone 5 ด้วยชัวร์

สุดท้ายนี้, ขอเอา Nobita Udon ที่หม่ำตะกี้มาขอบคุณคุณ Kumchai R ที่ซื้อ Galaxy S3 แล้วขับรถมาส่งให้ผม Review ถึงทองหล่ออีกครั้ง… ผมรบกวนขอให้ทุกคนช่วยกด Like & Share เพื่อเป็นการขอบคุณด้วยครับ

PS. ใครไม่กด, ผมจะให้ผีอีแพงไปเข้าฝันหลังละคอนอวสานนะ แบร่ๆ :P

http://www.cookiecof...#comment-125354

ให้เพื่อนไปดูส่วนตรงนี้ด้วยนะครับ จะได้ มองการรีวิล สองด้านถ้าใคร อยาก จะได้

Edited by sunya1, 07 June 2012 - 01:37 PM.

#17 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 07 June 2012 - 02:02 PM

คุกขี้ รีวิว เหรอ

ไม่รู้ตั้งใจจะ no sponsor หรือ ขอแล้วเขาไม่ให้ หรือเปล่า?
ผมรอดู user impression ทั่วไปดีกว่า

#18 sunya1

Posted 07 June 2012 - 03:16 PM

View PostBurm, on 07 June 2012 - 02:02 PM, said:

คุกขี้ รีวิว เหรอ

ไม่รู้ตั้งใจจะ no sponsor หรือ ขอแล้วเขาไม่ให้ หรือเปล่า?
ผมรอดู user impression ทั่วไปดีกว่า

ผมว่าทีเขาไม่ให้เพราะเขาอาจะจว่าผลิตภัณฑ์ บ้างทีดูเหมือนเอนเอียงนะครับ แต่มองอีกมุม มี บวก ก็ต้อง มี ลบ เป็นการตัดสินใจอีกที่ สำหรับคนมีตังค์ บ้าทีคนชอบจอใหญ่บ้างคนบอกว่า มันพกยาก มันอยู่ที่ ความชอบของแต่ละคน นั่นแหละ แต่มีบ้างยากผมก็ชอบคุกกี้นะ

#19 totaro

Posted 07 June 2012 - 04:46 PM

สรุปแล้วกล้องไม่ได้ชัดขึ้นกว่าs2 แต่ถ่ายเร็วขึ้นใช่ไหมครับ? อยากรู้แค่นี้แหละ

#20 sunya1

Posted 07 June 2012 - 07:06 PM

View Posttotaro, on 07 June 2012 - 04:46 PM, said:

สรุปแล้วกล้องไม่ได้ชัดขึ้นกว่าs2 แต่ถ่ายเร็วขึ้นใช่ไหมครับ? อยากรู้แค่นี้แหละ

ผมว่าถามคนอื่นได้ประมาณนั่น 1 ใจเย็นครับ รอเขาเปิดไปลองเล่นดูหรืออีกสักระยะ ก็คงมีคน พูดข้อเสีย ต้องยอมรับว่า คนที่รีวิลตามเว็บต่างได้รับเชิญไปต่างประเทศ
ไหนเขาต้องรีวิล ด้านดีอยู่แล้ว ใครจะรีวิลด้านไม่ดีละ ถ้าทำให้เขาเสียชื่องวดหน้าเขาจะส่งเครื่องทดสอบจะเชิญไป อีกเหรอครับ ต้องมองหลายด้านด้วยการตลาดทุกวันนี้ เยอะแยะ แต่ผมก็มี tab samsung นะ ก็ยอมว่าใช้หลังจอใจพิมพ์สบาย ไอโฟนแทบไม่พิมพ์เลยนะ แต่ข้อดีของไอโฟนก็มี มันดีคนละอย่าง