`

Jump to content

เจอ video อันนี้ ผมว่าเขาวิเคราะห์ได้ตรงดีครับ

18 replies to this topic

#1 PrTv

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 05 June 2012 - 02:31 PM

เจอ video อันนี้ วิเคราะห์ข้อบกพร่องของระบบเกมได้ตรงดี มีเหตุผล และไม่เกรียน ผมว่าเกมมันสนุกจนถึง Hell เท่านั้น พอเลยไป Inferno มันยากก็จริงแต่มันยากแบบไม่สมดุลย์ เพราะอะไรลองไปฟังเขาดูกัน

แล้วก็นี่เรื่องระบบ item ในเกม ถ้าใครเคยเล่น Diablo 2 มา น่าจะเข้าใจดี

ใครเห็นด้วยหรือคิดยังไงกันบ้างครับ

#2 RONAN321

ให้มากกว่าที่ผู้อื่นคาดหวัง...และให้ด้วยความเต็มใจเสมอ

• High Royal Executive Members

Posted 05 June 2012 - 02:50 PM

จริงครับ!!

ผมว่าเค้ากลัวคนจบinfernoแล้วเลิกเล่นกันอ่ะ คนจบinfernoตอนนี้ผมว่าไม่เกิน1% (เกมออกไม่ถึงเดือน)

คนที่เล่นมาถึงinfernoนี่ส่วนใหญ่เกินร้อยชม.นะผมว่า ทันทีที่จบได้เกือบทั้งหมดผมว่าแทบเลิก ที่เล่นๆกันนี่หาของ หาเงินมาอัพให้ตัวเองเก่งขึ้นพอลุยต่อได้ทั้งนั้น...

มันยากแบบผิดมนุษย์จริงๆ แต่คนเล่นส่วนใหญ่ก็เก่งๆทั้งนั้นแป๊บๆก็หาวิธี ดูคลิปบ้างไรบ้างผ่านกันได้...

สรุปมันกลัวเราเลิกเล่นเร็วนั้นเอง...(บ่นแต่ก็เล่นต่อไปT^T)

#3 por008

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 05 June 2012 - 03:03 PM

บ่นๆเหมือนกันครับถึงจะสนุกแต่ผมมองว่าเกมส์มันจะเบื่อเร็วกว่าภาค2 เพราะว่าระบบที่สร้างครั้งเดียวอับได้ทุกสกิลไม่เหมือนภาค2ที่ถ้าจะเล่นสกิลใหม่ๆต้องสร้างใหม่สถานเดียว

ซึ่งระบบภาค2ทำให้เล่นได้หลายรอบ แต่ภาคนี้พอจบinfernoแล้วทำไรต่อล่ะทีนี้ ทุกสกิลก็ลองมาหมดแล้วจะหาความตื่นเต้นใดๆอีกนอกจากฟาร์ม
แปลกที่เกมส์ยังไม่ถึงเดือนเลเวล60กันเยอะมาก ดูเหมือนว่ามันจะเร็วเกินไปด้วยซ้ำ ภาคเก่าเล่น10ปียังไม่เบื่อเพราะสร้างตัวใหม่มาเรื่อยๆแต่ภาคนี้ชักไม่แน่ว่าจะอยู่ได้ถึง2ปีหรือเปล่าแฮะ

#4 RONAN321

ให้มากกว่าที่ผู้อื่นคาดหวัง...และให้ด้วยความเต็มใจเสมอ

• High Royal Executive Members

Posted 05 June 2012 - 03:06 PM

จะให้คุ้มต้องLV60 ครบ5อาชีพคร๊าบบ^^

#5 Kbeehuk

until the day I die.

Posted 05 June 2012 - 03:29 PM

ผมว่ามันสนุก ตรง ยากแบบเกินรับไหวนี่แหละครับ

แถม ผมว่า ของดีๆ ตกยาก แล้วแฮกไม่ได้ โกงไม่ได้

คือ ของดีๆ หล่นทีนี่ ดีใจเหมือนถูกหวย แถมระบบ AH ผมว่าเป็นอะไรที่ทำให้เราสามารถพัฒนาตัวละครไปได้ในหลายทาง

ส่วนเรื่องสกิล ที่ว่า อัพไปตามสายไม่ได้แล้ว ไม่สนุกเหมือนสอง ผมว่า เค้าต้องการเปลี่ยนตรงนี้มากๆ

คือเอาง่ายๆ อาชีพเดียว เล่นได้เป็น 10 สไตล์นะครับ และเมื่อจัดเซ็ท สกิลใหม่ ปรับของในตัวใหม่ มันจะได้แนวทางการเล่นใหม่ๆ
คุณไม่ต้องไปปั้นตัวใหม่ อัพสแตทใหม่ คุณอยากให้ตัวละครไปทางไหน สไตล์ไหน เตรียมชุดเป็นเซ็ทๆไว้เลยครับ จัดสกิลรอไว้เลยครับ

ซึ่งผมว่าตรงนี้ โคตรดีเลย มันทำให้เราเล่นได้หลายสไตล์มาก อาชีพเดียว 4 ตัว ทั้งปาร์ตี้ แต่แมร่งคนละสไตล์ ยิ่งมาแบบสกิลสนับสนุน ทำคอมโบกันได้ แมร่งโคตรมันส์

เรื่องจะเล่นเกมนี้ได้นาน น้อยกว่าภาค2 ผมว่าคิดใหม่ดีกว่าครับ อินเฟอร์โน่ แต่ละแอค ผมว่าเล่นได้เป็นเดือนๆนะ ได้สู้กับ elite ไปเรื่อยๆ ลุ้นของดรอป แมร่ง ก็มีความสุขสุดๆแล้ว

ช่วงแรกเราจะ ตะบี้ตะบันเล่น จนถึงจุดหนึ่ง จะค่อยๆลดเวลาการเล่นลง
สุดท้ายเกมมันจะเป็นอะไร ที่เราต้องหาเวลาเล่นทุกวัน วันละ 2 -3 ชั่วโมง มีความสุขกับการหาซื้อของ ดรอปของ ทดสอบฝีมือทดสอบดวงกับ elite mob
จน ภาคเสริมมา เราก็จะตะบี้ตะบันเล่น แล้วก็ค่อยๆลดเวลาการเล่น แต่ก็ยังต้องเล่นเรือ่ยๆ

เชื่อดิ ภาคนี้แมร่ง เบื่อช้ากว่า ภาค 2 เยอะ เพราะ มันเล่นสนุก ความเป็นแอคชั่น กลยุทธ มันเยอะกว่า ชิงไหวชิงพริบ โคตรมัน

ปล PVP มาเมื่อไหร่ ผมว่าเกมนี้จะเป็นเกมที่อยู่ได้ เกิน 10 ปีแน่นอน ถ้าภาค 4 ไม่ออกนะ การแข่งขัน จะสูงจน ผู้เล่นหยุดพัฒนาตัวละครไม่ได้เลยทีเดียว

#6 Kbeehuk

until the day I die.

Posted 05 June 2012 - 03:34 PM

ผมชอบ AH นะ ระบบมันทำให้เกิดการแข่งขัน การได้ลุ้น ได้ค้นหา มีอะไรใหม่ๆตลอดเวลา

Edited by Kbeehuk , 05 June 2012 - 03:35 PM.

#7 โจ้

เซียนเกม

Posted 05 June 2012 - 03:45 PM

ถ้าเล่นเป็นปาร์ตี้เจ๋งๆผมว่าอินเฟอโน่สนุกมาก แต่ถ้าเจอปาร์ตี้ตัวใครตัวมันแม่มนรกชัดๆ

#8 RONAN321

Posted 05 June 2012 - 03:46 PM

View PostKbeehuk, on 05 June 2012 - 03:34 PM, said:

ผมชอบ AH นะ ระบบมันทำให้เกิดการแข่งขัน การได้ลุ้น ได้ค้นหา มีอะไรใหม่ๆตลอดเวลา

ลุงบี่อย่ามาอธิบายจิงจังคับ...อิอิ(เห็นด้วยตามนั้นเลย)

ส่วนของAHนี่เปลี่ยนโลกการหาของในเกมRPGไปเลย..

มีลุ้น มีอดแด๊ก(เวลาคิดนาน) มีดีใจสุดๆเวลาได้ของดีถูกๆ

และมีเฟลสุดๆเวลาซื้อผิด โดยรวมผมชอบระบบAHมากๆเลย

ตินิดนึงละกัน มันน่าจะมีเพดานราคาตั้งของบ้างไรบ้างเช่นไม่เกิน1000เท่าจากราคาของจริงๆ.. มะคืนหาอาวุธแม่งดีนะแต่ราคา80ล้าน...เว่อร์ซะ--"

แล้วควรให้เวลาแค่24ชม.พอในการประกาศขาย2วันนานเกิน

***ปล.เอาร้านขายGemคืนมาด้วยยย

#9 seba

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 05 June 2012 - 03:58 PM

อย่างน้อยก็สบายใจที่ว่า ไม่ได้มีเราคนเดียวที่คิดว่ามันยาก เหอะๆ

#10 braveman

AV EveryDay!!!

Posted 05 June 2012 - 04:19 PM

View PostRONAN321, on 05 June 2012 - 03:06 PM, said:

จะให้คุ้มต้องLV60 ครบ5อาชีพคร๊าบบ^^

ต้อง LV60 และ Solo จบ Inferno ครบ 5 อาชีพ ทั้งชายและหญิงเลย ได้ Achievement ด้วย คุ้มสวดๆ

:r31:

#11 H2O

空のティーア

Posted 05 June 2012 - 04:29 PM

เอาจริงๆผมว่า Blizzard ทำพลาดเต็มๆก็ตรง inferno นี่แหละ ยากแบบไม่ฟาร์มกันเป็นอาทิตย์หรือจ่ายตังซื้อขายกันบน Auction House ก็ยากที่จะผ่านได้

ซึ่งจริงๆแล้วผมเข้าใจที่ Blizzard พยายามจะทำจุดนี้ให้ใกล้เคียงกับจุดที่เกินเอื้อม เพื่อขายระบบ RMAH

แต่ inferno ยากเกินไปแบบไร้เหตุผลด้วย (เหมือนกับ act1 ไป act 2 ก็เป็นอีกระดับความยากหนึ่ง) ผมว่าตรงนี้เป็นจุดที่ค่อนข้างพลาด จริงๆถ้าเอาอย่าง
เกมแบบ Dark Souls ได้คือมี new game + , new game++ , new game +++ (แบบ inferno ก็มี inferno + , ++ , +++ ) ไปเรื่อยๆ ระดับความชันของความ
ยากจะได้ไม่ทำให้ผู้เล่นท้อได้ในทันทีที่เข้า act ใหม่

ผมเลยฟันธงว่า Inferno คือ Capitalism Diablo ครับ ถ้าเล่นเอาสนุก เอาจบ ผมว่าแค่ Hell ก็ท้าทายพอแล้วล่ะ Inferno นี่มันหากินบน Gamer's Pride ชัดๆ
คือยอมรับว่าตอนนี้เล่น Inferno ไม่สนุกแล้วครับ แต่ด้วยศักดิ์ศรีของ (อดีต) hardcore ก็เลยยังต้องกลับมาฟาร์มเล่นวันละ 1-2 ชั่วโมง หวังว่าสักวันจะจบได้
แต่เล่นทุกวันนี่ก็ไม่ไหวจริงๆ เสียงานเสียการ เสียสุขภาพกาย และสุขภาพจิต คิดว่าจะเอาเวลาไปทำงาน แล้วเจียดเงินจากงานมาซื้อของเทพใส่ดีกว่า

ความเห็นส่วนตัวนะครับ แต่ผมค่อนข้างมีแนวคิดที่ว่าวิดีโอเกมส์ควรจะเป็นอะไรที่เราจ่ายตังเพื่อรับกับความบันเทิงในรูปแบบต่างๆที่นักพัฒนานำเสนอให้ดีกว่า
inferno คือแนวทางอาชีพ และการทำอาชีพผมยอมรับว่ามันไม่สนุก แน่นอนว่าใครชอบและอยากนั่งเล่นเกมส์เพื่อหาเงินผมก็เคารพว่าเป็นทางเลือกหนึ่งของ
งานหลัก (หรืองานเสริม) แต่สำหรับผม 2200 บาท นี่คุ้มตั้งแต่จบ hell แล้วล่ะ และก็ไม่ได้ว่าจะเลิกเล่นแต่อย่างไรแต่จะเพลาๆลงครับ แล้วไปทำอาชีพที่ผมชอบ
เพื่อซื้อขายแลกเปลี่ยนกับผู้ที่ทำอาชีพในเกมนี้ดีกว่า วาด CG สักรูปแล้วได้ของเทพสักสองสามชิ้นผมว่ามันก็โอเคเนอะ :r13:

#12 rufast

งืมๆแงมๆ

Posted 05 June 2012 - 04:54 PM

ตอนแรกผมก็จ้ำน่ะ รีบให้ทันเพื่อนๆในนี้แหล่ะ
ตอนนี้ชิวๆ แล้วอ่ะ ไม่รู้จะรีบไปไหน กว่า expansion pack ออกมา
ผมก็คงเบื่อแล้วล่ะมั้ง

อยากให้ blizzard ออก patch ใหม่ๆ ที่มีไอเทมพวก rune
ที่มี skill แปลกๆ เอามาใส่อาวุธแทน gems มั่งก็ดีน่ะ

#13 ribth

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 05 June 2012 - 05:10 PM

ขอพูดคำเดียวครับ "move on" ฮ่าๆๆๆ db ยังไงก็คือ db เล่นกันหลายๆคนหนุกดี

#14 Ryouhei

Hayley Williams

Posted 05 June 2012 - 05:42 PM

ใครคิดว่าจะเบื่อโดยเร็ว จัดตัวละครฮาร์ดคอร์ให้จบอินเฟอร์โน่ครับ :r31:

ปล.ทำไมมันไม่คำให้สร้างตัวละครเองได้นะ อย่างน้อยหน้าตาก็ยังดีหน้าบล็อคเดียวกันหมดเลยเห็นบ่อยๆแล้วเซ็ง

Edited by Ryouhei, 05 June 2012 - 05:46 PM.

#15 L-JacK

อนาคตของชาติ

• Junior Moderator

Posted 05 June 2012 - 05:48 PM

View PostRyouhei, on 05 June 2012 - 05:42 PM, said:

ใครคิดว่าจะเบื่อโดยเร็ว จัดตัวละครฮาร์ดคอร์ให้จบอินเฟอร์โน่ครับ :r31:

ปล.ทำไมมันไม่คำให้สร้างตัวละครเองได้นะ อย่างน้อยหน้าตาก็ยังดีหน้าบล็อคเดียวกันหมดเลยเห็นบ่อยๆแล้วเซ็ง
ผมว่ามันจะพาลเครียดแทนเอานาาาาาาา แค่นี้เวลาตายนับถอยหลัง 28 วิก็แทบจะกด ALT+F4 แล้วครับ

ใน ACH นี่ผมพลาดไปหลายครั้งละ บางอย่างเจอถูกใจ แต่ก็ลังเล ไปดูอย่างอื่นอีก พอกลับมาซื้ออดแด๊กประจำ

#16 XXVIII

[PRAS]

• Interests:GAMEs

Posted 05 June 2012 - 06:04 PM

PVP จะมีไหมครับ

#17 PrTv

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 05 June 2012 - 06:05 PM

ผมเองถึงจะไม่ได้เป็น (และไม่เคยเป็น) gamer แบบ hardcore แต่ก็เ่ล่น Diablo มาตั้งแต่ภาคแรก ตอนนั้นใช้ Pentium 100 ram 12 meg หล่อเลยแหละ จริงๆช่วงหลังนี่ผมเลิกเล่นเกมไปแล้ว แต่พอ DB3 ออก ก็ซื้อ VGA ใหม่ (670GTX) เพื่อเล่นเกมนี้เลยแหละ เพราะ VGA เก่ามันเล่นบนจอ 27" ไม่ไหว พอซื้อ VGA ใหม่ supply อันเก่าไฟไม่พอ เจอ Corsair 850W เข้าไปอีก เรียกได้ว่าถ้านับความคุ้มค่าของเงินที่เสีย กับการเล่นแค่เกมเดียวแล้วมันไม่มีเลย แต่ผมถือว่าไหนๆผมก็ไม่ค่อยมีเวลา จะเล่นทั้งทีขอเล่นให้มันดีๆหน่อย เปลี่ยนของเพื่อให้มันเล่นได้นี่ละ

พอเล่นแล้ว ความรู้สึกสนุกตอนหาของได้ ตอนลองอาวุธใหม่ๆมันก็ยังมีอยู่นะ แต่บรรยากาศเดิมๆตอน Diablo 1/2 มันไม่มีแล้ว ผมคงเล่นถึงแค่ Hell แล้วเลิกอะครับ เล่น inferno มันทรมานเกินไป เพราะมันยากเกินคำว่าท้าทายไปแล้ว เล่นแล้วหงุดหงิดไม่รู้จะเล่นไปทำไม

การที่เกมมันเป็นแบบนี้เหมือนบีบให้ผู้เล่นเข้าไปหา AH เลยแฮะ เกมมัน online เต็มรูป จะ hack จะโกงของ ไม่ได้เลย ต้องทำตามกฏเท่านั้น แถม Bliz คอยจับตาดู ถ้ามีใครประยุกต์ skill อะไร ทำให้เกมมันเล่นง่ายขึ้น พี่แกแก้หมด อย่าง skill WZ ที่ฟื้นพลังได้ไวๆ ก็โดนลดลง หรือการ farm EXP ที่วน quest story หลายๆรอบก็โดนลดค่า exp เหลือจึ๋งเดียว

สรุปว่า พยายามบีบให้เราพึ่ง item เท่านั้น ลำพัง skill คนเล่นอย่างเดียวไม่มี item มันรอดยากมาก

ตอนนี้เลยมีคนกลุ่มนึง farm ของมาขาย อีกกลุ่ม farm เงินไปซื้อ ยิ่งต่อไปมีใช้เงินจริงยิ่งสนุกกว่านี้อีก ที่สำคัญคนสุดท้ายที่รับเหนาะๆคือ Bliz ยิ่งค่าหัวคิว AH นี่ ผมไม่อยากคิดเลยว่าตอนเปิดเงินจริงรายได้จะมากมายขนาดไหน วันๆคนซื้อ item กันทั่วโลกกี่ชิ้น เป็นเสือนอนกินเลย

ผมไม่ได้ด่าเกมว่าไม่ดีอะไรนะครับผมก็ยังรู้สึกสนุกอยู่นะตอนนี้ วันนึงกลับจากงานเล่นซัก 1 ชม ก็ยังดี แต่แค่เสียดายว่าทุกๆอย่างมันเหมือนเป็นการวาง structure เพื่อโกยรายได้จาก Bliz เท่านั้น

#18 MikAFeveR

นักเล่นเกมชั้นอูวว์

• Interests:Cycling, Running, Video games

Posted 05 June 2012 - 06:25 PM

อินเฟอร์โนไม่เท่าไหร่
แต่ที่เจ็บใจคือเงินหายใน ah เป็นล้านครับ (ได้มาจากการฟาร์มนะครับ หลายชั่วโมงเลยทีเดียว)

ผมเฟลจนไม่อยากเล่นมาหลายวันและ ผมว่ามันคงไม่คิดจะแก้ให้แล้วล่ะ ไม่ใช่ผมคนเดียวด้วยนะ เห็นโดนกันหลายคนเหมือนกัน(ฝรั่ง)

#19 XParm

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 05 June 2012 - 06:28 PM

ผมเหมือนลุงน้ำเลยครับ เซ็งที่ค้องเข้่ามานั่งฟาร์มของ แทนที่เลิกงานจะมาเล่น 2-3 ชั่วโมงแบบสนุกๆและท้าทาย ตอนนี้รอ m ราคาคงที่หน่อยจะไปซื้อมาใช้ละ เอาเวลาจริงไปหาเงินดีกว่า 55 แล้วเจียดเงินมาซื้อความสนุกหลังเลิกงานก็ไม่เลวครับ สำหรับคนวัยหาเงินอย่างผม