`
←  DGO DIGITAL CLUB - ข้อมูล LCD, Plasma TV และ Gadgets ใหม่ๆ
Logo
»

จัดมาแล้ว 47" lm6700 มีปัญหาสอบถามผู้ร...

Rei_Pop's Photo Rei_Pop 30 May 2012

พอดี ผมเพิ่งได้มาเมื่อวาน ลองเทสกับ file hidef แล้ว เห็นความแตกต่างกับ LCD ตัวเก่ามากทีเดียว

ภาพชัดขึ้นมากครับ คมมาก เห็นมิติชัดเจน แต่ถ้าดู รายการทีวีทั่วไป ภาพสวยขึ้น แต่ไม่ถึงกับมาก

ทีนี้ มาเจอปัญหา ว่า บางทีเล่นไฟล์ hidef สังเกตุ ว่าภาพมันมีช่วงสะดุดนิดนึง มีเป็นบางช่วง ไม่บ่อย

แต่ไม่เคยเจอกับทีวีตัวเก่า เลยสอบถามผู้รู้ พอทราบมั้ยครับ ว่าเกิดจากอะไร ครับ มีวิธีแก้ หรือเปล่าครับ

ปล ผมเทสกับเครื่องเล่น hidef player เปรียบเทียบกับ การต่อ usb ดูจากตัวเครื่อง ก็เจอปัญหาเดียวกัน

เลยลงความเห็นว่าคงไม่เกี่ยวกับตัวเครื่องเล่น file

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ ล่วงหน้าครับ

Zon&Sun's Photo Zon&Sun 30 May 2012

ได้มาราคาเท่าไหร่ครับ

Rei_Pop's Photo Rei_Pop 30 May 2012

ก็เป็นราคา power buy ลด 8% จากบัตรเครดิต

ประมาณ 43xxx น่ะ ครับ

ต่างจังหวัดไม่มีตัวเลือกเยอะน่ะครับ

leung69's Photo leung69 30 May 2012

เดี๊ยนอยู่หาดใหญ่ ก็ได้ราคา 39xxx ค่ะ คุ้มมากค่ะตัวนี้

wat2011's Photo wat2011 31 May 2012

การอ่า่นไฟล์ จะสุ้ ยี่ห้ออื่นไม่ได้ครับ ของซัมซุงยังอ่านดีกว่า

การได้เครื่องมาคุณสามารถปรับภาพได้อีกนะ เพราะการดูค่าที่โรงงานตั้งจะเหมาะกับ ภาพที่ ดีอยู่แล้วเช่น บลูเรย์ภาพที่ชัดอยู่แล้ว แต่พอมาดู dvd 5 dvd 9 ภาพจะกลายเป็น vcd ครับ ผมเคยไปลองที่ศูนย์รุ่นพวกนี้แล้ว และถ้าเจอ บลูเรย์ที่มีภาพ ไม่ชัดจะแย่พอๆกัน ตย. คุณลองหาหนังของบรู๊สลี บลูเลย์ มาลองสิครับจะรู้เลย และ dvd9 เรื่องไหนซะเรื่อง

archy's Photo archy 31 May 2012

ถ้าลองกับ hd player แล้วกระตุก แสดงว่า เป็นที่โหมดภาพ
ไม่แน่ใจว่ากระตุกแบบไหน
แต่ผมเดาว่าเป็นเพราะพวก motion plus, true motion มั้ง
ลองเปิด low หรือ ปิดไปเลย เทียบดูรึยังครับ

ArtDVDs's Photo ArtDVDs 31 May 2012

View Postarchy, on 31 May 2012 - 09:14 AM, said:

ถ้าลองกับ hd player แล้วกระตุก แสดงว่า เป็นที่โหมดภาพ
ไม่แน่ใจว่ากระตุกแบบไหน
แต่ผมเดาว่าเป็นเพราะพวก motion plus, true motion มั้ง
ลองเปิด low หรือ ปิดไปเลย เทียบดูรึยังครับ

น่าจะตามนี้ครับ ลองปิดระบบพวกนี้ให้หมดดูครับ แล้วก็ส่วน 24p อีกที่ครับ

korstudio's Photo korstudio 31 May 2012

เป็นปกติของ LG ครับ

qkab18's Photo qkab18 31 May 2012

6700 เห็นว่าข้อเสียคือปิด true motion ไม่ได้ครับ

Rei_Pop's Photo Rei_Pop 31 May 2012

Tru motion ปิดได้ครับ แต่เหมือน ภาพจะสวยสู้ตอนเปิดไม่ได้ครับ

ลองปิดดูแล้ว เหมือนจะมีกระตุกน้อยลง ไปนะครับ แต่ภาพก็ดรอปไปนิดนึง ด้วย

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

wat2011's Photo wat2011 01 Jun 2012

View PostRei_Pop, on 31 May 2012 - 08:52 PM, said:

Tru motion ปิดได้ครับ แต่เหมือน ภาพจะสวยสู้ตอนเปิดไม่ได้ครับ

ลองปิดดูแล้ว เหมือนจะมีกระตุกน้อยลง ไปนะครับ แต่ภาพก็ดรอปไปนิดนึง ด้วย

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

รุ่น lw 65ไม่เป็นครับ แต่ผมปรับภาพแล้วแจ่มมาก ไม่รู่้รุ่นที่คุณใช้จะปรับภาพได้ไหมตอนนั้น ผมมี sony nx710 ภาพสวยมาก ผมเลยปรับ lg Lw65 จนได้ภาพใกล้เคียงกันมากต้องปรับ หลายค่า เพื่อนผมมาดูยังตกใจ ผิดจา่กตามศุนย์ ที่ภาพไม่ได้ขนาดนี้ ตอนนี้ผมขาย sony ไปแล้วครับ

Rei_Pop's Photo Rei_Pop 01 Jun 2012

View Postwat2011, on 01 June 2012 - 08:07 PM, said:

รุ่น lw 65ไม่เป็นครับ แต่ผมปรับภาพแล้วแจ่มมาก ไม่รู่้รุ่นที่คุณใช้จะปรับภาพได้ไหมตอนนั้น ผมมี sony nx710 ภาพสวยมาก ผมเลยปรับ lg Lw65 จนได้ภาพใกล้เคียงกันมากต้องปรับ หลายค่า เพื่อนผมมาดูยังตกใจ ผิดจา่กตามศุนย์ ที่ภาพไม่ได้ขนาดนี้ ตอนนี้ผมขาย sony ไปแล้วครับ

ขอแนวทางในการปรับนิดนึง ได้มั้ยครับ

ว่าควรปรับค่ายังไงบ้าง รบกวนหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ

wat2011's Photo wat2011 02 Jun 2012

คุณจดค่า และมีชื่ออะไรบ้าง ของทีวีคุณมาครับ เพราะอาจมีคำสั่งต่างกันบ้าง ผมจะบอกตัวเลขปรับให้ทาง pm
Edited by wat2011, 02 June 2012 - 01:12 AM.

chaba's Photo chaba 02 Jun 2012

View Postqkab18, on 31 May 2012 - 01:03 PM, said:

6700 เห็นว่าข้อเสียคือปิด true motion ไม่ได้ครับ

ปิดได้หนิครับ เพื่อนก็สอยมาตัวนึง
Edited by chaba, 02 June 2012 - 06:52 PM.

Rei_Pop's Photo Rei_Pop 02 Jun 2012

View Postwat2011, on 02 June 2012 - 01:11 AM, said:

คุณจดค่า และมีชื่ออะไรบ้าง ของทีวีคุณมาครับ เพราะอาจมีคำสั่งต่างกันบ้าง ผมจะบอกตัวเลขปรับให้ทาง pm

จดไม่ค่อยถูก เอารูปโชว์ดีกว่าครับ

ขอบคุณครับ

Eaak 49's Photo Eaak 49 02 Jun 2012

View Postleung69, on 30 May 2012 - 10:57 PM, said:

เดี๊ยนอยู่หาดใหญ่ ก็ได้ราคา 39xxx ค่ะ คุ้มมากค่ะตัวนี้

ยินดีด้วยครับ

wat2011's Photo wat2011 03 Jun 2012

View PostRei_Pop, on 02 June 2012 - 10:18 PM, said:

เธˆเธ”เน„เธกเนˆเธ„เนˆเธญเธขเธ–เธนเธ เน€เธญเธฒเธฃเธนเธ›เน‚เธŠเธงเนŒเธ”เธตเธเธงเนˆเธฒเธ„เธฃเธฑเธš

เธ‚เธญเธšเธ„เธธเธ“เธ„เธฃเธฑเธš

เธกเธตเธŸเธฑเธ‡เธเนŒเธŠเธฑเน‰เธ™เธซเธฒเธขเน„เธ›เธžเธญเธชเธกเธ„เธงเธฃ เธเธฑเธš เธฃเธธเนˆเธ™เธ—เธตเนˆเธœเธกเนƒเธŠเน‰ เน„เธงเน‰เธœเธกเธˆเธฐเธšเธญเธเธ—เธฒเธ‡ pm เธญเธตเธเธ—เธตเธ„เธฃเธฑเธš

for2s's Photo for2s 03 Jun 2012

View Postwat2011, on 03 June 2012 - 07:35 PM, said:

มีฟังก์ชั้นหายไปพอสมควร กับ รุ่นที่ผมใช้ ไว้ผมจะบอกทาง pm อีกทีครับ
ขอด้วยได้ไหมครับ
เรื่องปิด true motion นี่ปิดตรงไหนหรืครับ ผมอยากลองเหมือนกันครับ

Rei_Pop's Photo Rei_Pop 03 Jun 2012

View Postfor2s, on 03 June 2012 - 08:40 PM, said:

ขอด้วยได้ไหมครับ
เรื่องปิด true motion นี่ปิดตรงไหนหรืครับ ผมอยากลองเหมือนกันครับ

กดปุ่ม setting ที่รีโมท เลือก ตัวเลือกภาพ แล้วจะเจอหัวข้อ tru motion ก็เลือกได้เลยครับ ว่าต้องการโมชั่นแบบไหน

มี 4 แบบ นุ่มนวล ผู้ใช้ เคลียร์ หรือ ไม่ใช้ (ปิด)

แต่ผมอ่านในเวป บอก รุ่นนี้ืไม่มีระบบปิด แต่ของผม เป็นแบบนี้ เลยไม่รู้

ว่าใช่true motion ที่เค้าว่ากันหรือเปล่า แต่เห็นบางคนที่ใช้ lm 6700 ก็มี ให้ปรับเหมือนผมนะ

for2s's Photo for2s 04 Jun 2012

View PostRei_Pop, on 03 June 2012 - 10:26 PM, said:

กดปุ่ม setting ที่รีโมท เลือก ตัวเลือกภาพ แล้วจะเจอหัวข้อ tru motion ก็เลือกได้เลยครับ ว่าต้องการโมชั่นแบบไหน

มี 4 แบบ นุ่มนวล ผู้ใช้ เคลียร์ หรือ ไม่ใช้ (ปิด)

แต่ผมอ่านในเวป บอก รุ่นนี้ืไม่มีระบบปิด แต่ของผม เป็นแบบนี้ เลยไม่รู้

ว่าใช่true motion ที่เค้าว่ากันหรือเปล่า แต่เห็นบางคนที่ใช้ lm 6700 ก็มี ให้ปรับเหมือนผมนะ
ขอบคุณครับ ของผมไม่มีเมนูนี้ คงเป็นเรื่องของ firmware ครับ ฝากดู version ได้ไหมครับ ขอบคุณครับ