`

Jump to content

Xperia S ถามเลยครับ ว่าตัวนี้มันหน่วงไหมครับเมื่อเทียบกับ IPHONE4

32 replies to this topic

#1 sunya1

เป็นคนทำอะไรผิดๆ บ้าง หรือเป็นคนไม่ละเอียด

• Royal Executive Members

Posted 12 May 2012 - 12:52 PM

Xperia S ถามเลยครับ ว่าตัวนี้มันหน่วงไหมครับเมื่อเทียบกับ IPHONE4 กำลังจะตัดสินใจซื้อ นะครับพอดีจะปล่อยไอโฟน 4 ทิ้ง
เรื่องเปิดเว็บความลื่นนะครับ

มันจะเหมือน เทบ 7.0 พลัด ไหม เพราะผมใช่มันออกอาการหน่วงๆๆๆนะครับบ้างทีผมโครตรำคาญ

2. เรื่องแรม 1. Ghz เปิดมาที่ไหน แรมไม่เหลือเกิน 250 M ส่วนมากจะ 128. แล้วใช้โปรแกรมปิดไปได้แรมกลับมา 400 แล้วก็รันโปรแกรมออโต้อีก ครับ ไงช่วยบอกผมหน่อยนะครับ

#2 Devilot

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 12 May 2012 - 01:15 PM

ถ้าเน้นปัดจอแอนดรอยด์ไม่มีตัวไหนลื่นเท่าไอโฟนหรอกครับ

แต่ถ้าเรื่องเปิดเวปเล่นเวปได้เร็วลื่นไหล นี่ผมว่าแอนดรอยด์เหนือกว่านะ แต่ต้องตัวท็อปๆ พวก S2 Note Onex

เรื่องแรมคงต้องดูแอปที่โหลดและใช้ครับ ถ้ามีพวก Social เยอะพวกนี้มันจะเปิดออโต้ครับ ไม่งั้นมันก็จะพุชไม่ไ่ด้ จริงๆเหลือซํก 200-300 มันก็ลื่นแล้วนะ

#3 sunya1

เป็นคนทำอะไรผิดๆ บ้าง หรือเป็นคนไม่ละเอียด

Posted 12 May 2012 - 01:42 PM

View PostDevilot, on 12 May 2012 - 01:15 PM, said:

ถ้าเน้นปัดจอแอนดรอยด์ไม่มีตัวไหนลื่นเท่าไอโฟนหรอกครับ

แต่ถ้าเรื่องเปิดเวปเล่นเวปได้เร็วลื่นไหล นี่ผมว่าแอนดรอยด์เหนือกว่านะ แต่ต้องตัวท็อปๆ พวก S2 Note Onex

เรื่องแรมคงต้องดูแอปที่โหลดและใช้ครับ ถ้ามีพวก Social เยอะพวกนี้มันจะเปิดออโต้ครับ ไม่งั้นมันก็จะพุชไม่ไ่ด้ จริงๆเหลือซํก 200-300 มันก็ลื่นแล้วนะ

เหรอครับ แล้ว X s sony ละครับ S2 Note Onex แพ้ซัมซุงเหรอครับ พอดีเมื่อวาน เอา tab เข้า e เซอร์วิชมันค้าแล้ว erorrไปเลยอาครับพี่

#4 Toushirou

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 12 May 2012 - 02:10 PM

ใช้อยู่ เปิดเวปมันก็โอเคดีนะ Xperia S
i4 บางทีเปิดเวปเลื่อนสกอลงมาด้านล่างยังกระตุกได้เลย - -"

#5 icecommado

Posted 12 May 2012 - 02:15 PM

ลักษณะพิเศษ ของ แอนดรอยด์ คือ แลคนิดๆ เป็นทุกรุ่น

Edited by icecommado, 12 May 2012 - 02:15 PM.

#6 tum_ps3

• Freshy

Posted 12 May 2012 - 05:39 PM

ผมเคยใช้หมด ใครบอก i4 ไม่กระตุกไม่จริงอ่ะ

มันอยู่ที่เราลง app เยอะไหมรันอะไรไว้รีเปล่า

i4 ดูเวปก็กระตุกเหมือนกัน ต๋อยเขียวก็ตุก มันรันพวกแฟรส

ด้วย สรุปมันกระตุกทุกรุ่นแหละ

#7 sunya1

Posted 12 May 2012 - 06:34 PM

View Posttum_ps3, on 12 May 2012 - 05:39 PM, said:

ผมเคยใช้หมด ใครบอก i4 ไม่กระตุกไม่จริงอ่ะ

มันอยู่ที่เราลง app เยอะไหมรันอะไรไว้รีเปล่า

i4 ดูเวปก็กระตุกเหมือนกัน ต๋อยเขียวก็ตุก มันรันพวกแฟรส

ด้วย สรุปมันกระตุกทุกรุ่นแหละ

i 4 กระตุกครับแต่ ก็ไม่ได้มากจนเกิดอาการรำคาญ พอดีผมใช้ TAB GALAXY 7.0 Plus ตอนสับเปลี่ยนโปรแกรม รู้สึกได้หน่วงมากเลยครบ ผมเลยกลัวว่าขายไอสี ซื้อจะออกอาการแนวนั่นหรือเปล่า
เพราะคิดว่า TAB กับ มือถือคนแตกต่างกัน มากแค่ไหนเลยสอบถามความเห็นนะครับ

ตอนนี้รู้สึกเบื่อ ไอโฟนเหมือนกัน แต่กลัวจะขายไปแล้วสุดท้ายขาย กลับมาใช้ไอโฟน พอดีไปเดินหาขอนแก่นมันไม่มีที่ให้ผมลองเล่นเลยครับ

แต่ไงก็ขอบคุณทุกความเห็น

Edited by sunya1, 12 May 2012 - 06:35 PM.

#8 phompong

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 12 May 2012 - 08:52 PM

View Postsunya1, on 12 May 2012 - 06:34 PM, said:

i 4 กระตุกครับแต่ ก็ไม่ได้มากจนเกิดอาการรำคาญ พอดีผมใช้ TAB GALAXY 7.0 Plus ตอนสับเปลี่ยนโปรแกรม รู้สึกได้หน่วงมากเลยครบ ผมเลยกลัวว่าขายไอสี ซื้อจะออกอาการแนวนั่นหรือเปล่า
เพราะคิดว่า TAB กับ มือถือคนแตกต่างกัน มากแค่ไหนเลยสอบถามความเห็นนะครับ

ตอนนี้รู้สึกเบื่อ ไอโฟนเหมือนกัน แต่กลัวจะขายไปแล้วสุดท้ายขาย กลับมาใช้ไอโฟน พอดีไปเดินหาขอนแก่นมันไม่มีที่ให้ผมลองเล่นเลยครับ

แต่ไงก็ขอบคุณทุกความเห็น

tap10.1 ผมตอนแรกก้หน่วง แนะนำให้โหลดแอปชื่อ andorid assis แล้วเอามาใช่เครียทุกอย่างในเครื่องพวกไฟล์ขยะหายหมดครับ

จากนั้นกท่านก็ใช่ วอเปเปอร์ ธรรมดาแบบไม่เคลื่อนไหวดูครับ ถ้าใช่เปเปอร์เคลื่อไหวกระตุ๊ก+กินแบต

ผมลองดูในโปรแกรม andorid assis มันจะบอกเลยครับโปรแกรมไหนอ่ะไรกินแบตกินแรมเท่าไหร่ วอเปเปอร์เคลื่่อนไหวกินแบตไป 11%

ท่านก็คิดูดิ ผมก็ไม่น่าทำไหมช่วงนี้แบตหมดเร็ว แล้วมันทำงานตลอดเวลาด้วยน่ะ ผมก็ไล่ลบไฟล์ขยะต่อไป สรุปโครตชอบเลยแอบนี้

ทำเครื่องผมกับมาลื่่นเหมือนเดิม ลื่่นเท่าๆ ipad เลย

#9 Elixir

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 12 May 2012 - 09:07 PM

รูทฮะ จะได้ไม่กระตุก

#10 sunya1

Posted 12 May 2012 - 09:10 PM

View Postphompong, on 12 May 2012 - 08:52 PM, said:

tap10.1 ผมตอนแรกก้หน่วง แนะนำให้โหลดแอปชื่อ andorid assis แล้วเอามาใช่เครียทุกอย่างในเครื่องพวกไฟล์ขยะหายหมดครับ

จากนั้นกท่านก็ใช่ วอเปเปอร์ ธรรมดาแบบไม่เคลื่อนไหวดูครับ ถ้าใช่เปเปอร์เคลื่อไหวกระตุ๊ก+กินแบต

ผมลองดูในโปรแกรม andorid assis มันจะบอกเลยครับโปรแกรมไหนอ่ะไรกินแบตกินแรมเท่าไหร่ วอเปเปอร์เคลื่่อนไหวกินแบตไป 11%

ท่านก็คิดูดิ ผมก็ไม่น่าทำไหมช่วงนี้แบตหมดเร็ว แล้วมันทำงานตลอดเวลาด้วยน่ะ ผมก็ไล่ลบไฟล์ขยะต่อไป สรุปโครตชอบเลยแอบนี้

ทำเครื่องผมกับมาลื่่นเหมือนเดิม ลื่่นเท่าๆ ipad เลย

ขอบคุณครับเดี๋ยวผมจะลองทำดูๆ

ตอนนี้สนใจ Xperia S มาก ชอบมันสวยดี แต่ว่า อยากลองเล่นก่อน สงสัยขึ้น ไป กรุงเทพจะลองไป ทดสอบดูไม่รู้จะมีให้ลองเล่นเปล่าอิอิอิ

แต่
Preview Sony Xperia Sola

ผมชอบสีแดงมากๆ เสียดายแรม 512

#11 Zon&Sun

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 12 May 2012 - 09:25 PM

Xperia S ผมก็อยากได้เหมือนกัน แต่หาซื้อเครื่องไม่ได้ :r14:

#12 Thosapol_TH

เซียนเกม

Posted 12 May 2012 - 09:28 PM

อยากได้ Xperia S เหมือนกันครับ เพิ่งขาย Arc S ไป ตอนนี้ใช้ Samsung รุ่นโบราณอยู่ ยังคิดเหมือนเจ้าของกระทู้เลยว่า Xperia S หรือ Iphone 4S ดี

#13 moht

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 12 May 2012 - 09:59 PM

ผมพยายามหา Xperia S อยู่เป็นเดือนแล้วคับ หาเครื่องไม่ได้ซักกะที สงสัยกว่าจะได้ iPhone 5 ออกพอดี นี่ก็ใกล้จะกันยาแล้วด้วย

#14 EAK69

เล่นเกม>>ดูหนัง

Posted 12 May 2012 - 10:33 PM

HTC ONE X ครับลื่นพอๆกันเลยครับ ได้จอใหญ่กว่า iPhone ด้วยครับ

HTC ONE X ดีว่า iPhone ที่จอใหญ่

HTC ONE X ดีว่า note ที่ลื่นกว่าครับ

#15 Toushirou

Posted 12 May 2012 - 10:43 PM

ถ้าเป็นลูกค้า AIS สั่งที่ AIS Online Shopping Store รอวันพุธที่จะถึงนี้ครับ จะมีลดราคาเหลือ 15xxx สำหรับ 200 เครื่องแรก (และจะมีของเกินสำหรับคนที่ไม่ทัน 200 เครื่องแรกด้วยแต่ราคาเต็ม 17990) ค่าส่ง ปณ. 300 บาท พร้อมประกันไปรษณีย์ตามราคาโทรศัพท์

ผมสั่งวันพุธที่ผ่านมาได้เครื่องวันเสาร์นี้ครับ (เครื่องจะเปิดขายหน้าเวปประมาณ 09.xx น. นะครับ)

#16 Pasaniva14

เซียนเกม

Posted 12 May 2012 - 11:10 PM

แอนดรอยหน่วงทุกสถาบันครับ หน่วงวิทเจตทุกค่าย เพราะทุกค่ายครอบมันอีกที หน่วงเพราะแฟรช ถ้าตัดแฟรชเพลเยอออก เป็น html5 ผมว่าลื่นและไม่น่ากินสเป๊กขนาด

และหน่วงถ้าเครื่องไหนลงเพลงของ room39 เต็มแผ่น

#17 sunya1

Posted 13 May 2012 - 12:31 AM

View PostPasaniva14, on 12 May 2012 - 11:10 PM, said:

แอนดรอยหน่วงทุกสถาบันครับ หน่วงวิทเจตทุกค่าย เพราะทุกค่ายครอบมันอีกที หน่วงเพราะแฟรช ถ้าตัดแฟรชเพลเยอออก เป็น html5 ผมว่าลื่นและไม่น่ากินสเป๊กขนาด

และหน่วงถ้าเครื่องไหนลงเพลงของ room39 เต็มแผ่น
ผมสงสัยกรณีผมมี tab บอกว่าแรม 1 Ghz แต่ใจจริง อยุที่เท่าไรครับพอดีผมเปิดทีไร สองร้อยเองบ้างทีเหลือ MB ต้องใช้โปรแกรมเคลียดแรมตลอดเลยอาครับแล้วอย่างเช่นพวกแรมห้าร้อยเปิดมาเหลือแรมสักเท่าไรกันครับ

ผมไปอ่านข้อมูล
xperia S ไม่ชอบตรงแบตแกะออกไม่ได้ การ์ดไม่มีไม่ว่า แต่มาจำเจแบบเดียวเหมือน ไอโฟนที่ถอดแบตเปลี่ยนไม่ได้

แต่ไปดู รุ่น xperia u โดนใจมาก หน้าตาเหมือนตัว s แถมไฟ เปลี่ยนสีได้
<< ก็เลยราคานี้ คงเก็บเงินซื้อได้ครับ ไม่ได้ขายไอโฟนกิน อิอิ

http://www.youtube.c...e&v=0hiQF6K7c0U <เพิ่มเติมครับเห็นชัดดีสวยด้วยรอรุ่นนี้ดีกว่าราคาไม่แพงแถมได้รูปร่างเหมือน X S เดะแต่จอเล็กแรมน้อยหน่อย แต่เปลี่ยแบตได้ อิอิ

Edited by sunya1, 13 May 2012 - 12:32 AM.

#18 nonp

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 13 May 2012 - 09:50 AM

ตอนนี้ใช้อยู่นะครับ อยากบอกว่าถ้าเทียบเอาความลื่นไหลของการทำงาน
ในโลกนี้ไอโฟนยังเป็นเบอร์หนึ่งอยู่ดี (แฟนผมใช้ 4s)

แต่อยากให้มองถึงข้อดีอื่นๆ ที่ไอโฟนไม่สามารถให้ได้ เช่น widget , app free ดีๆ
และที่สำคัญคือ ราคาถูกกว่าหลายพัน (เมื่อเทียบกับตัว 32gb) จอชัดกว่า ใหญ่กว่า

ลองคิดดูนะครับว่าอยากได้อะไร แต่โดยรวมตอนนี้พอใจมากๆ

#19 Pasaniva14

เซียนเกม

Posted 13 May 2012 - 12:28 PM

อันนี้ผมไม่สันทัดครับ ที่บอดว่า TAB มีแรมเต็มๆคือ 1GB เพราะว่ามองเห็นไม่เต็มคือ ตัว OS เองดึงไปใช้หลายร้อยเมคอยู่ และตัววิทเจคที่ครอบมันไว้ก็ดึงไปใช้อีก ไม่นับท่านโหลดพวก
เฟชบุค line ทวีตเตอร์ อื่นๆ ที่มันเรียลไทม์ มันก็ดึงไปใช้อีกครับ ดังนั้น มันจะเหลือฟรีๆ แค่ไม่กี่ร้อยเมกเอง

ยิ่งของผม มีแค่ 512 เหลือจริงๆ 40mb 5555 อนาถถถ

เทียบไอโฟน ขอให้เทียบพวก สองหัวด้วยกันนะ ไอโฟน4ตัวเก่า ต้องเทียบกับพวกหัวเดียวแบบ Sony Ray NEOV หรือ ONE V

Edited by Pasaniva14, 13 May 2012 - 12:29 PM.

#20 sunya1

Posted 13 May 2012 - 05:17 PM

View PostPasaniva14, on 13 May 2012 - 12:28 PM, said:

อันนี้ผมไม่สันทัดครับ ที่บอดว่า TAB มีแรมเต็มๆคือ 1GB เพราะว่ามองเห็นไม่เต็มคือ ตัว OS เองดึงไปใช้หลายร้อยเมคอยู่ และตัววิทเจคที่ครอบมันไว้ก็ดึงไปใช้อีก ไม่นับท่านโหลดพวก
เฟชบุค line ทวีตเตอร์ อื่นๆ ที่มันเรียลไทม์ มันก็ดึงไปใช้อีกครับ ดังนั้น มันจะเหลือฟรีๆ แค่ไม่กี่ร้อยเมกเอง

ยิ่งของผม มีแค่ 512 เหลือจริงๆ 40mb 5555 อนาถถถ

เทียบไอโฟน ขอให้เทียบพวก สองหัวด้วยกันนะ ไอโฟน4ตัวเก่า ต้องเทียบกับพวกหัวเดียวแบบ Sony Ray NEOV หรือ ONE V

ตอบพี่ ใช่เลย อนาตมากผมดหลดไอที่เป็น ข่าวเกี่ยวกับ PS3มาด้วย พอข่าวใหม่มามันก็เด่งมาบอก แต่ของไอโฟนก็ลงเหมือนกันพี่ แต่ แทบไม่รู้สึกว่า หงุดหงิด อาจจะตุกนะแต่ไม่ถึงกับหงุดหงิด

ตอนนี้จะล้างใหม่ผมก็ขี้เกลียดลงโปรแกรมใหม่ มันมีสำรอง ข้อมูลไว้ก่อนลบตั้งค่าใหม่พี่

Edited by sunya1, 13 May 2012 - 05:18 PM.