`

Jump to content

* เพิ่งไปทำ RGH มาไม่กี่วัน เครื่องมองไม่เห็นเกมส์ใน External HDD ซะแล้วครับ *

• You cannot reply to this topic
11 replies to this topic

#1 phot1976

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 07 May 2012 - 10:41 PM

สวัสดีครับ

เครื่องผมเพิ่งไปทำ RGH มาครับ เป็นเครื่อง Jasper 60GB ซึ่งหลังจากที่ทำมาแล้วก็เล่นเกมส์ผ่าน HDD Internal ได้ตามปกติครับ (ตอนนั้นยังไม่เคยเล่นผ่าน HDD External ครับเพราะต้องไว้ใช้แบ๊คอัพงาน)

หลังจากนั้นพอผมโหลดเกมส์มาเยอะ ก็เริ่มคิดถึงการใช้ External HDD ในการเล่นเกมส์ ผมเลยทำการแบ๊คอัพงานแล้วก็ Format เป็น FAT32 ตามที่คู่มือ RGH บอกไว้ให้ครับ (External ของผมเป็นแบบ 2.5" 650GB ครับ)

หลังจากที่ได้ set ค่าต่าง ๆ ผ่าน FSD แล้วก็สำเร็จครับ เครื่องมองเห็น External HDD และผมก็สามารถเล่นเกมส์ได้ตามปกติ (ผมลงแต่เกมส์ 360 อย่างเดียวครับ เกมส์ XBLA, Xbox Classic ฯลฯ ไม่ลงเลยครับ)

วันรุ่งขี้น ผมก็เปิดเครื่องตามปกติครับ แต่มันเริ่มมีปัญหาแล้วครับ เครื่องมันมองเห็น External HDD แต่มันมองไม่เห็นเกมส์ครับ ผมก็แปลกใจ ลองเซ็ทค่าต่าง ๆ (เช่น scan path, path depth) ยังไง ๆ เครื่องก็ไม่ยอมเห็นเกมส์จาก External HDD เลยครับ ผมเลยโทรไปถามร้านที่ผมไปทำ RGH มา ร้านบอกว่าสงสัยต้องลง FSD ใหม่ ซึ่งผมก็ลองลง FSD ใหม่ดูอีกครั้ง ปรากฏว่าได้ผลครับ เครื่องกลับมาเห็นเกมส์จาก External HDD อีกครั้ง

แต่แล้วฝันร้ายก็ตามมาหลอกหลอนผมอีกครั้งเมื่อเปิดเครื่องใหม่ มันเป็นอาการเดิมอีกแล้วครับ เครื่องมันมองเห็น HDD แต่เวลา scan แล้วมองไม่เห็นเกมส์ ซึ่งผมมีความคิดว่า ตายสิ ต้องมาลง FSD ใหม่ทุกครั้งที่เปิดเครื่อง ไม่ไหวนา พอผมโทรไปร้านที่ไปทำเครื่องอีกครั้ง ร้านบอกว่า External HDD ผมมีปัญหา ซึ่งผมว่าไม่ใช่อ่ะ ผมใช้มันมาปีกว่าๆ ไม่เคยมีปัญหาอะไรเลย พอเอามาลงเกมส์แล้วทำให้เสียเลยเหรอ

ผมเลยอยากถามเพื่อน ๆ ว่าเท่าที่อ่านมาคิดว่าเกิดจากอะไรครับ แล้วผมจะแก้ปัญหายังไงดี ขอบคุณครับ

#2 hayabusa

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 07 May 2012 - 11:17 PM

เอาhddมาเสียบคอมแล้วเห็นทุกครั้งเป็นปกติไม๊ ครับ
มีไม่เห็น(ขึ้นมาเป็นlocal disk)มั่งป่าว
ถ้าใช่ ก็hddใกล้เสีย(ถ้าเป็นงี้ก็ให้แบ็คอัพข้อมูลไว้ก่อน)
buffalo 1tbผม(2.5") ซื้อมา6เดือน ใส่เกมส์เล่นxboxเพียวๆ พึ่งเป็นไป
formatใหม่ ลงอีกก็เหมือนเดิม มองไม่เห็น
(ตอนแรกนึกว่าเกมส์มันเยอะจนเกือบเต็มhdd)
ปล.ผมเล่นจากxexmenuตลอด มันdetectเจอ แต่โล่งง
สุดท้ายลองเปลี่ยนมาใช้acer500g(2.5")ดู ยังokอยู่

เคยอ่านเว็บนอกบอกไม่แนะนำhdd2.5" ต่อexternalเล่นกับjtag/rgh
โดยเฉพาะพวกความจุเยอะๆ
แต่แนะนำให้ใช้3.5"แบบเสียบไฟ

#3 silapakorn

ขยันอัพเกรดแต่ไม่ขยันเล่น

• High Royal Executive Members

Posted 07 May 2012 - 11:30 PM

ผมใช้ 2.5 external ต่อก็เล่นได้ปกตินี่ครับ 640GB แต่ผมลง fsd ใน external เลยนะ ถ้าไม่ต่อก็คือเข้า dashboard ปกติ แต่ผมต่อคาไว้ตลอด ถอดแค่ตอนจะลงเกม เล่นจบมา 2-3 เกมแล้วครับ

#4 phot1976

Posted 07 May 2012 - 11:42 PM

View Posthayabusa, on 07 May 2012 - 11:17 PM, said:

เอาhddมาเสียบคอมแล้วเห็นทุกครั้งเป็นปกติไม๊ ครับ

เห็นทุกครั้งเลยครับ เมื่อกี๊ก็เพิ่งเอาเกมส์ลงคอมเพื่อ format ใหม่อีกครั้ง

สงสัยเมื่อก่อนลงหนัง AV มากไปหน่อยครับ :r17:

View Postsilapakorn, on 07 May 2012 - 11:30 PM, said:

แต่ผมลง fsd ใน external เลยนะ ถ้าไม่ต่อก็คือเข้า dashboard ปกติ

อืม...เดี๋ยวจะลองเอา FSD ไปไว้ใน External ดูบ้างครับ ขอบคุณครับ :r05:

#5 hayabusa

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 07 May 2012 - 11:45 PM

หรือช่องusbข้างหน้าไม่เวิร์ค ลองเปลี่ยนเสียบจากช่องข้างหลังดู
(อันนี้ลองดูนะ ผมเคยมีปัญหาfatal crash intercept พอย้ายไปเสียบช่องหลังก็หาย)

หรือ...มีให้ลองอีกอย่าง(เยอะ)
ไปที่โฟล์เดอร์freestyle\data\databases ลบไฟล์ในนั้นทั้งหมด
เข้าfsd ไปที่utilities>setting>content settings>manage game paths
แล้วลองscanดูใหม่

Edited by hayabusa, 08 May 2012 - 12:06 AM.

#6 loof

เซียนเกม

Posted 08 May 2012 - 09:42 AM

ลอง clear data ดูครับอยู่ที่ บางทีโผล่เลย

#7 ArtDVDs

เซียนเกม

• Interests:-__-'

Posted 08 May 2012 - 10:45 AM

Path ที่ตั้งไว้มันหายไปหรือเปล่าครับ ผมเคยเจอบางทีเปิด FSD แบบไม่ได้เสียบ USB ไว้ปรากฎว่า Path ที่ตั้งให้ชี้ไปที่ USB หายหมดเลยต้องมาตั้งกันใหม่

#8 Good........

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• Royal Executive Members

Posted 08 May 2012 - 12:31 PM

ของผมเล่นผ่าน XexMenu อย่างเดียวครับ ไม่ยุ่งยากดี FSD ผมไม่ค่อยใช้เท่าไหร่ เน้นสบายๆ ไม่สวยแต่ใช้ง่ายครับ

#9 bompower

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 08 May 2012 - 02:12 PM

ของผม เคลียร์ดาต้าเบสแล้วหายครับ

#10 phot1976

Posted 08 May 2012 - 03:07 PM

ขอบคุณเพื่อน ๆ ทุกคนที่ให้คำแนะนำมาครับ

กลายเป็นว่าพอนำ FSD มาไว้ที่ External HDD ปัญหามองเกมส์ไม่เห็นก็หายไปเลยครับ วันนี้ลองปิด ๆ เปิด ๆ ดู 10กว่ารอบ ปรากฏว่าเห็นทุกรอบเลยครับ แปลกดี :r25:

เหมือนปัญหาเส้นผมบังภูเขาแท้ ๆ

#11 yosvarich99

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 09 May 2012 - 12:08 AM

แนะนำให้เสียบ USB ที่ด้านหลังตลอดครับ ดีใจด้วยที่ใช้ได้แล้วครับ

#12 lush

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 11 May 2012 - 10:17 AM

แนะนำให้เสียบ USB ที่ด้านหลังตลอดครับ ดีใจด้วยที่ใช้ได้แล้วครับ
ผมเสียบฮาร์ดิสไว้ด้านหน้าตลอดเวลาเล่น จะมีผลเสียไหมครับ
แล้วการเสียบด้านหน้า แตกต่างกันยังไงระหว่างการเสียบที่หลังครับ