`

Jump to content

PS3 60 G VS PS3 20 G

41 replies to this topic

#1 sirowzkung

นักเล่นเกมชั้นครู

• High Royal Executive Members

Posted 20 February 2007 - 11:46 AM

เวลาซื้อ ทั้ง 2 รุ่นนะคับ สิ่งที่จะได้เหมือนกันคือ ไม่ว่าจะเป็น version JP โซน 2, HK โซน 3 , US โซน1
ไม่ว่าเครื่องไหน เสียบไฟตรงได้ทั่วโลกคับ 100 V - 240 V ไม่ต้องกลัวระเบิดคับ

เกม PS3 ไม่ล็อกโซนคับ เล่นได้หมดไม่ว่าเครื่องจะเป็นโซนอะไร
หนัง Blueray ล็อกโซนคับ แต่ Format Blueray เราอยู่โซนเดียวกับ US และ JP คับ
เกม PS2+PS1+ หนังdvdของแท้ ต้องเล่นตามโซนเครื่องคับ
หนัง dvd ก๊อปปี้บ้านเราแผ่นละ 50-100 บาท เล่นได้หมดคับ

อุปกรณ์ที่จะได้รับ ทั้ง 2 รุ่นคือ
1.กล่องที่บอก ขนาด spec รุ่นว่าเป็น 20 หรือ 60 G
2. เครื่อง สีดำ
3. สายไฟตรง
4. สาย lan
5. จอย ไร้สาย 1 ตัว
6. สาย ชารจ์ จอย usb (มีขายตามพันทิพย)
7. สาย av composite
6. มีรูปเสียบ USB 4 ช่อง
7. มีรูปเสียบสายเสียง Optical
8. มีรูปเสียบสาย lan
9. มีรูปเสียบ HDMI~

สิ่งที่ รุ่น 60 G มี แต่ 20 G ไม่มีนะคับ

1. Harddisk ต่างกัน แต่ไปหาซื้อเปลี่ยนได้ตาม pantip คับเป็น HDD notebook แบบ SATA
2. ตรงช่องใส่แผ่น รุ่น 60 G จะเป็นโครเมี่ยมสีเงินเงา ส่วน 20 G เป็นสีดำคับ
3. รุ่น 60 G มี card reader slot ตรงหน้าเครื่อง เปิดออกมาจะมี 3 slot
อ่านได้ CF Card, SD Card( Mini กับ Micro +Adapter ก็ได้) และ Memory stick duo + Adapter

รุ่น 20 ตรงหน้าเครื่องจะเปิดไม่ได้ เพราะไม่มี card reader slot แต่สามารถ หาซื้อ card reader ตามพันทิพย์ได้ราคา 200 กว่าบาท

4. รุ่น 60G มี Wifi ไว้เชื่อมต่อinternet เล่นเกม online แบบ ไร้สาย จะมีLight Indicator ตรงหน้าเครื่องบอกสถานะว่า activeอยู่ไหม
สามารถเชื่อมต่อ กับ psp แบบ ไร้สายได้ เช่น คุณ มีเพลง มีหนัง หรือ รูปลงไว้ ที่ps3 แต่อยากเปิดดูบน psp ได้โดยไร้สาย

รุ่น 20 G ไม่มี Wifi จะไม่สามารถเชื่อมต่อ Internet เล่นเกม Online แบบ ไร้สายได้ ต้องเสียบสาย lan ก่อน
เวลาจะเชื่อมต่อกับ psp ก็ต้องใช้สาย usb เพราะฉะนั้นทำให้คุณไม่สามารถถือ psp ไปไหนได้ ถ้าต้องการ ฟังเพลง หรือ ดูรูป หรือหนัง
บน ps3 ผ่าน psp

**** อันนี้เป็นความคิดผมนะคับ ว่าสมควรซื้อรู่นไหนดีกว่ากัน โปรดใช้วิจารณญาน ในการตัดสินใจนะคับ

สำหรับผม ราคาตอนนี้ ทั้ง 2 รุ่น ราคาต่างกันประมาณ 2500-3000 บาท ก็เหมือน ซื้อรถรุ่นนึง ตัว top กับ ตัวธรรมดา ซึ่งก็ต้องมีข้อแตกต่างกัน แต่อันนั้นราคาต่างกันเป็นแสน แต่เครื่อง PS3 ถ้าคุณจะซื้อแล้ว ต่างกัน 2500-3000 จากราคาเครื่อง หมื่นกว่า เกือบ สองหมื่น
คุณจะซื้อ รุ่นอะไร

รุ่น 60 G ครบในทางด้าน entertainment ไม่ต้อง หาซื้อ card reader หรือ สาย lan ยาว สามารถ เชื่อมต่อ psp ผ่าน wifi ได้ ราคาประมาณ 22000

รุ่น 20 G ครบถ้วนสำหรับการเล่นเกม แต่อาจจะมีสาย lan พะรุงพะรังหน่อย แต่ก็ online ได้ เชื่อมต่อ psp ได้แต่ต้องมีสาย usb
ราคาประมาณ 18500 ถ้าอยากได้ทุกอย่างเหมือน 60 G

ขาย HD 20 G น่าจะได้ ซัก 1000
ซื้อ card reader 200
ซื้อ HD 60 G น่าจะประมาณ 2000 (อันนี้ไม่รู้ราคานะคับ คิดว่าเฉยๆ)
ถ้าในอนาคต sony ออกตัว wifi ตามมาทีหลัง ผมก็คงคิดว่าน่าจะประมาณ 2000 บาท

ราคาก็จะเป็นดังนี้คับ =18500-1000+200+2000+2000 = 21,700 บาท

ก็ลองคิดกันเองนะคับ ว่าคุณอยากได้รุ่นไหนมากว่ากัน เพราะ ของที่ซื้อก็เป็นของๆคุณนะคับ
:kanoiyom

ที่ พิมพ์มา มีข้อผิดพลาดประการใด ก็ขออภัยมาณ ที่นี่คับผม

Edited by sirowzkung, 20 February 2007 - 12:02 PM.

#2 tekkenman

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 20 February 2007 - 12:00 PM

หนัง บลูเรย์ ล็อคโซนครับ แต่ว่า เมกา เจแปน กับ เอเชีย ( รวมไทยนั่นแหล่ะ ) อยู่ โซน เดียวกันครับ เป็นการ จัดโซนใหม่ ไม่เหมือน โซน ดีวีดี

#3 supernamax

SUPERNAMAX

Posted 20 February 2007 - 12:47 PM

เข้ามาเก็บเกี่ยว ครับ :sabai

#4 chat-Canada

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 20 February 2007 - 01:08 PM

เย้ปักหมุดซะที จะได้เป็นประโยชน์ต่อว่าที่เจ้าของ
ps3 อิอิ

#5 Saka

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 20 February 2007 - 04:27 PM

ความเห็น(ส่วนตัวนะครับ) ถ้าแพงกว่าแค่ 3000 ผมว่าน่าซื้อ 60G มากกว่าเยอะเลย

ถ้าไปซื้อ card reader กับ Wifi ตามหลังแล้วมาต่อ
ก็จะเสีย USB Port ไปอีก 2 ช่องนะครับ แล้วก็ห้อยเกะกะ
คือผมเป็นคนชอบความเรียบร้อยสวยงามครับ เลยให้ความสำคัญกับเรื่องนี้มากเป็นพิเศษ

อีกอย่างผมว่า Wifi นี่มีประโยชน์มากนะครับ
อย่างตอนนี้เล่น 360 เวลาจะย้ายไปต่อตรงไหน
ต้องคอยลากสายแลนน่ารำคาญ และราคา Wifi external
อาจไปถึง 3000 นะครับเพราะอย่างของ 360 ยัง 2800 เลย
sony ก็ไม่น่าจะถูกไปกว่ามากนัก

ยังไม่ต้องพูดถึงเรื่องต้องไปพยายามขาย 20G (มีค่าใช้จ่ายเดินทางแล้วก็เหนื่อยอีกนิดหน่อย)
เพื่อไปเพิ่ม 60G อีกค่อนข้างวุ่นวาย

จขกท ไม่ตำหนิกันนะ ออกความคิดเห็นหลายๆแง่นะครับ

#6 sirowzkung

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 20 February 2007 - 04:52 PM

ความเห็น(ส่วนตัวนะครับ) ถ้าแพงกว่าแค่ 3000 ผมว่าน่าซื้อ 60G มากกว่าเยอะเลย

ถ้าไปซื้อ card reader กับ Wifi ตามหลังแล้วมาต่อ
ก็จะเสีย USB Port ไปอีก 2 ช่องนะครับ แล้วก็ห้อยเกะกะ
คือผมเป็นคนชอบความเรียบร้อยสวยงามครับ เลยให้ความสำคัญกับเรื่องนี้มากเป็นพิเศษ

อีกอย่างผมว่า Wifi นี่มีประโยชน์มากนะครับ
อย่างตอนนี้เล่น 360 เวลาจะย้ายไปต่อตรงไหน
ต้องคอยลากสายแลนน่ารำคาญ และราคา Wifi external
อาจไปถึง 3000 นะครับเพราะอย่างของ 360 ยัง 2800 เลย
sony ก็ไม่น่าจะถูกไปกว่ามากนัก

ยังไม่ต้องพูดถึงเรื่องต้องไปพยายามขาย 20G (มีค่าใช้จ่ายเดินทางแล้วก็เหนื่อยอีกนิดหน่อย)
เพื่อไปเพิ่ม 60G อีกค่อนข้างวุ่นวาย

จขกท ไม่ตำหนิกันนะ ออกความคิดเห็นหลายๆแง่นะครับ

ตามสบายคับผม ตัวผมเอง ก็ใช้รุ่น 60 G คับที่ผมอธิบายข้างบน ก็สรุปให้เห็นว่า ถ้าคุณอยากเปลี่ยนจาก 20 มาเป็น 60
ต้องมีค่าใช้จ่ายอะไรบ้าง สรุปเป็นผม ซื้อรุ่นที่ดี ทีเดียวจบคับผม

#7 tekkenman

เซียนเกม

Posted 20 February 2007 - 05:27 PM

ผมว่า 20 คุ้มกว่า สายแลนเดินดี ๆ ก็ไม่ได้เกะกะอะไรเลย ( ผมทำติดผนังบ้านเลย ) แล้วคงไม่ได้ย้ายที่กันบ่อย ๆ อยู่แล้ว ( สำหรับผม ) โมเด็มราวน์เตอร์ ก็ไม่ได้เป็นแบบไวไฟ การ์ดรีดเดอร์ ผมก็มีแล้ว ฮาร์ดดิกส์ ก็คิดจะเปลี่ยนอยู่แล้ว เอาเงินส่วนที่ต่างกัน ซื้อฮาร์ดดิกส์ได้ เยอะกว่า 60 กิ๊ก อีกนะครับ นอกนั้นก็เหมือนกันหมด

คุ้มไม่คุ้ม อยู่ที่การใช้งานครับ ฟังเพลง เล่นเกม ( ลงฮาร์ดดิกส์ ) หลาย ๆ เกม 60 ก็ไม่พอครับ

คุณ Saka พูดแบบนี้เหมือน คนซื้อ 20 กิ๊ก ไม่ฉลาดพอเลยน่ะครับ

#8 ยาขมชนิดเม็ด

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 20 February 2007 - 06:20 PM

PS3 เวอชั่นเอเซีย ดู DVD โซน 1 กับ 3 ได้ใช่ไหมครับ
เห็นว่าเดือนหน้าจะมีPS3แบบPalเหรอครับ มันจะแตกต่างกับรุ่นที่วางขายอยู่ตรงไหนอะครับ

#9 rahxephone

Posted 20 February 2007 - 08:59 PM

ถ้าแปลงเล่นCopy จะต้องเปลี่ยน HDอีกไม๊น๊อ ถ้าเปงงั้นHDเก่าไม่รู้จะเอาไปทำอะไรเลยนะนั่น เนอะ

ปล.รุ่นไหนก็ได้ครับถ้าซื้อมาแล้วเค้าพอใจ ก็ถือว่าคุ้มครับเงินเราทำงานหามาเองไม่ได้เบียดเบียนใคร เนอะ ^^

#10 Saka

Posted 20 February 2007 - 09:30 PM

คุณ Saka พูดแบบนี้เหมือน คนซื้อ 20 กิ๊ก ไม่ฉลาดพอ

ตรงไหนทำให้รู้สึกว่าผมคิดอย่างนั้นครับ บอกไว้แล้วว่า
"ความคิดเห็นส่วนตัว"

แล้วก็บอกด้วยว่า
"ผมเป็นคนชอบความเรียบร้อยสวยงามครับ เลยให้ความสำคัญกับเรื่องนี้มากเป็นพิเศษ"

แล้วที่ต้องย้ายไปมาก็เกิดขึ้นบ่อยสำหรับผมเพราะบางที เล่น(360 นะ)กับจอ LCD Monitor บางทีก็มาต่อกับ TV ห้องนั่งเล่นบ้าง
บนห้องชั้นบนบ้าง อย่างนี้คงเดินสายไม่ไหวเลยนึกถึง Wifi ประจำแต่ยังซื้อไม่ลงซักที คิดว่าถ้ามันติดมาเลยคงดีไม่น้อย

ทั้งหมดผมว่าผมพูดในแง่ของประสบการณ์ที่ต้องเจอมาในแต่ละกรณี และความเป็นไปได้นะครับ

เอาเป็นว่าถ้าไปกระทบถูกใครตรงไหนต้องขออภัยด้วยครับ

ปล. จริงๆแล้วผมยังไม่มีนะ PS3 เนี่ยรอเมียอนุมัติอยู่ :her
ปล2. ขลิบเงินมันทำให้เครื่องดูหรูดีนะ ผมชอบ(อีกแระ)

#11 tekkenman

เซียนเกม

Posted 21 February 2007 - 03:35 AM

แฟนผมก็เจอเหมือนกัน แต่เป็นว่า ห้ามซื้อ กันดั้มมั่วซั่ว ซะงั้น ... มือสองก็ไม่ให้ซื้อ T T

ขอบคุณ คุณ Saka ที่ อธิบายอีกครั้งนะครับ ทำให้เข้าใจถึง เจตนา ดี

#12 GT4

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 21 February 2007 - 12:12 PM

เข้ามาเก็บข้อมูล ขอบคุณมากครับ
สำหรับผมน่าจะเป็น 60 กิ๊กดีกว่า รอราคาอีกนิดรอเกมถูกใจอีกหน่อย อิอิ :)

#13 กำลังจะเป็นมือใหม่ 360

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 21 February 2007 - 09:55 PM

ของผมเลือกใช้ 20 G ครับ

เหตุผล ผมไม่ได้ต้องการ wifi (ถึงแม้ว่าที่บ้านจะมี access point ก็เถอะ)

ฮาร์ดดิสยังไงอีกหน่อยก็ได้เปลี่ยน เอาน้อยๆ ไว้ก่อนครับ

ฟังชันอ่านการ์ดไม่รู้จะเอาไว้ทำอะไร ถ่ายรูปมาก็ดูดลงคอมครับ

#14 NES

Bouncing Off Clouds

Posted 22 February 2007 - 08:45 AM

แวะมาเก็บข้อมูล
ขอบคุณครับ

:kanoiyom

#15 undkodlor

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 24 February 2007 - 02:41 AM

ผมก็ใช้ 60G อยู่ ในความคิดผมถ้า ณ.ตอนนี้ ราคาที่ว่ามาระหว่าง 20Gกะ 60G ราคาต่างกันนิดเดียวเอง(ไม่เหมือนตอนที่ผมซื้อตอนนั้นต่างกัน 8พัน ไม่รู้เอา 60GT มาได้ไงตอนนั้น)เป็นผมก็เลือกรุ่นที่ดีที่สุดไปเลย ความคิดผมนะ แต่มาดูความจำเป็นแล้ว 20G ก็โอเคเหมือนกัน แต่เห็นว่าราคาต่างไม่มากก็ 60G เลย จบ

#16 tekkenman

เซียนเกม

Posted 24 February 2007 - 11:02 AM

View Postundkodlor, on Feb 24 2007, 02:41 AM, said:

ผมก็ใช้ 60G อยู่ ในความคิดผมถ้า ณ.ตอนนี้ ราคาที่ว่ามาระหว่าง 20Gกะ 60G ราคาต่างกันนิดเดียวเอง(ไม่เหมือนตอนที่ผมซื้อตอนนั้นต่างกัน 8พัน ไม่รู้เอา 60GT มาได้ไงตอนนั้น)เป็นผมก็เลือกรุ่นที่ดีที่สุดไปเลย ความคิดผมนะ แต่มาดูความจำเป็นแล้ว 20G ก็โอเคเหมือนกัน แต่เห็นว่าราคาต่างไม่มากก็ 60G เลย จบ

แม่นเลยครับ เมื่อก่อน ต่างกันมาก :shame ผมซื้อต้นปีพอดี ฮ่า ๆ ๆ ๆ :555

#17 chui-ja

นักเล่นเกมมือใหม่

Posted 26 February 2007 - 09:21 AM

คือยังสงสัยเกี่ยวกับการเปลี่ยน ฮาร์ดดิสจากขนาด 20 หรือ 60 กิก ไปเป็นขนาดความจุที่สูง
กว่าเช่น 400 หรือ 1000
มันจะทำให้การอ่านข้อมูล การเล่นเกมส์ และเครื่องทำงานหนัก หรือไม่เสถียร หรือมีผลเสียหากไม่ใช้ตามเสป็คเดิมๆ ของเครื่องหรือเปล่าคับ
คือเกรงว่า ทางโซนี่เค้าจะไม่ได้ออกแบบให้เครื่องรองรับความจุได้มากขนาดนั้น
ขอบคุณคับ

#18 tekkenman

เซียนเกม

Posted 26 February 2007 - 12:29 PM

View Postchui-ja, on Feb 26 2007, 09:21 AM, said:

คือยังสงสัยเกี่ยวกับการเปลี่ยน ฮาร์ดดิสจากขนาด 20 หรือ 60 กิก ไปเป็นขนาดความจุที่สูง
กว่าเช่น 400 หรือ 1000
มันจะทำให้การอ่านข้อมูล การเล่นเกมส์ และเครื่องทำงานหนัก หรือไม่เสถียร หรือมีผลเสียหากไม่ใช้ตามเสป็คเดิมๆ ของเครื่องหรือเปล่าคับ
คือเกรงว่า ทางโซนี่เค้าจะไม่ได้ออกแบบให้เครื่องรองรับความจุได้มากขนาดนั้น
ขอบคุณคับ

ไม่เกี่ยว และไม่เสียแน่นอนครับ สบายใจได้ เพราะโซนี่ทำออกมาเป็นมาตรฐาน ( ทั่วโลก ) จึงไม่มีปัญหา :explain

#19 supernamax

SUPERNAMAX

Posted 27 February 2007 - 07:55 PM

อยาก ได้ แบบ 60 GB ASIA VERSION ครับ

#20 xsodear121

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 02 March 2007 - 01:39 AM

กระทู้แบบนี้ปักหมุดได้ก็ดีแล้วละคับ สนับสนุนเต็มที่ มาออกความคิดเห็นกันเยอะๆคับ จะได้มีหลายๆทางเลือกมากยิ่งขึ้น