`
←  DGO CLUB : PSVITA & PSP
Logo
»

การทำให้ PS VITA อ่านภาษาไทยในเวป พร้อมวิ...

Burm's Photo Burm 02 May 2012

css ตัวนี้อาจจะแทนของ web อื่นได้ไม่หมดครับ
อย่าง css ของ dgo นี่ผมต้องเพิ่ม class ของ title เข้าไป มันถึงจะอ่านได้
ถ้าไป web อื่นแล้วเจอกำหนด font ที่ class ก็อาจจะอ่านไม่ออกอยู่ดี

แต่จริงๆ คงไม่ค่อยมีหรอกครับ

ข้อเสียอีกข้อ คือ ต้องกด bookmarklet ตัวนี้ทุกครั้ง ที่เปลี่ยนหน้าน่ะครับ

neokung's Photo neokung 02 May 2012

ผมเปิดหน้านั้นในvitaแล้ว ไม่เห็นมีPSVitaTubeDownloaderให้จิ้มค้างเลยอะครับ =="

gt41's Photo gt41 02 May 2012

View PostBurm, on 02 May 2012 - 12:40 AM, said:

css ตัวนี้อาจจะแทนของ web อื่นได้ไม่หมดครับ
อย่าง css ของ dgo นี่ผมต้องเพิ่ม class ของ title เข้าไป มันถึงจะอ่านได้
ถ้าไป web อื่นแล้วเจอกำหนด font ที่ class ก็อาจจะอ่านไม่ออกอยู่ดี

แต่จริงๆ คงไม่ค่อยมีหรอกครับ

ข้อเสียอีกข้อ คือ ต้องกด bookmarklet ตัวนี้ทุกครั้ง ที่เปลี่ยนหน้าน่ะครับ

ใช่ครับคุณเบิ้ม css ไม่ครอบทั้งหมด แต่ผมเน้น อยากให้ไปต่อยอดกันต่อมากกว่าครับ
รักเวปไหน เข้าเวปไหนประจำก็ไปแต่ต่อทำไฟล์ css ไว้ใช้เองได้ ไม่ยาก

ส่วนข้อเสีย ก็ตามที่บอก เพราะเราไม่สามารถไป ให้อื่นๆ ยัด สคริปรัน font ได้ครับ
พอถูกๆไถๆ สำหรับคนใช้วีต้า เครื่องเดียว ส่วนคนที่มี แทป มี ไอ ทั้งหลาย มันก็คง
ไม่มีอะไรหน้าตื่นเต้น ..

Burm's Photo Burm 02 May 2012

View Postneokung, on 02 May 2012 - 12:45 AM, said:

ผมเปิดหน้านั้นในvitaแล้ว ไม่เห็นมีPSVitaTubeDownloaderให้จิ้มค้างเลยอะครับ =="

น่าจะผิดนิดนึงน่ะครับ แต่คุณ gt41 หมายถึงให้กด link ด้านบน ที่มี 3 link นั่นแหละครับ เลือกตัวใดตัวหนึ่ง

View Postneokung, on 02 May 2012 - 12:45 AM, said:

แก้ข้อความให้แล้วครับ พอดีผมไป ก๊อบ howto ของตัว youtube มา คิดว่าจะไม่ได้เขียนยาว แต่สุดท้ายก็ต้องเขียนเอง แล้วลืมแก้ข้อความ

:r05:

neokung's Photo neokung 02 May 2012

ว้าว ได้แล้ว สุดยอดจริงๆครับ :wow2:

View Postneokung, on 02 May 2012 - 12:59 AM, said:

ว้าว ได้แล้ว สุดยอดจริงๆครับ :wow2:

มีคนที่ได้ใช้งานสิ่งที่เราทำผมก็ดีใจครับ :cry:

kattys's Photo kattys 02 May 2012

ได้แล้วขอบคุณมากเลย

sifer2002's Photo sifer2002 02 May 2012

แหล่มเป็ดอีกละอาหนุ่ม
ปล. ยังไม่ได้สอย Vita เยยอ่ะ T^T

Sirn's Photo Sirn 02 May 2012

ขอแจมนิดนึง

สงสัยว่าถ้าหากเปลี่ยนเป็น appendChild ใส่ใน <head> น่าจะทำให้ใช้กับหลากเว็บมากขึ้นหรือเปล่า (เพราะบางเว็บก็ไม่ได้ใช้ table)
หรือว่าบราวเซอร์ใน Vita มันมีข้อจำกัดอะไรให้ทำไม่ได้หรือเปล่า... แต่เหมือนว่า Tube Downloader ก็ใช้วิธีนี้นะ

javascript:(function(){var l = document.createElement('link');l.setAttribute('rel', 'stylesheet');l.setAttribute('href', 'http://www.addictconsole.com/thaiVita.css');document.getElementsByTagName("head")[0].appendChild(l);})();[/size][/font][/color][color=#000000][font=Menlo, monospace][size=2]

(ขยาย)

var link = document.createElement('link');
link.setAttribute('rel', 'stylesheet');
link.setAttribute('href', 'http://www.addictconsole.com/thaiVita.css');
document.getElementsByTagName("head")[0].appendChild(link);

ส่วนปัญหาที่คุณ Burm บอก ลองเปลี่ยน CSS ตรงส่วน body, p, ... กับ b ข้างล่างเป็น

body { font-family: MyCustomFont, Verdana, Arial, sans-serif !important;[/size][/font][/color] }
[color=#000000][font=Menlo, monospace][size=2]* { font-family: MyCustomFont, Verdana, Arial, sans-serif !important; }

น่าจะช่วยให้ทำให้ใช้งานหลากเว็บมากขึ้นโดยไม่ต้องแก้ไปแก้มา

โอ ให้ตายสิ ก็อปแปะแล้วมีอะไรติดมาไม่รู้เต็มไปหมด ขอลองใหม่อีกรอบนะครับ

body { font-family: MyCustomFont, Verdana, Arial, sans-serif !important; }
* { font-family: MyCustomFont, Verdana, Arial, sans-serif; }

View PostSirn, on 02 May 2012 - 11:12 AM, said:

ขอแจมนิดนึง

สงสัยว่าถ้าหากเปลี่ยนเป็น appendChild ใส่ใน <head> น่าจะทำให้ใช้กับหลากเว็บมากขึ้นหรือเปล่า (เพราะบางเว็บก็ไม่ได้ใช้ table)
หรือว่าบราวเซอร์ใน Vita มันมีข้อจำกัดอะไรให้ทำไม่ได้หรือเปล่า... แต่เหมือนว่า Tube Downloader ก็ใช้วิธีนี้นะ

javascript:(function(){var l = document.createElement('link');l.setAttribute('rel', 'stylesheet');l.setAttribute('href', 'http://www.addictconsole.com/thaiVita.css');document.getElementsByTagName("head")[0].appendChild(l);})();[/size][/font][/color][color=#000000][font=Menlo, monospace][size=2]

(ขยาย)

var link = document.createElement('link');
link.setAttribute('rel', 'stylesheet');
link.setAttribute('href', 'http://www.addictconsole.com/thaiVita.css');
document.getElementsByTagName("head")[0].appendChild(link);

ส่วนปัญหาที่คุณ Burm บอก ลองเปลี่ยน CSS ตรงส่วน body, p, ... กับ b ข้างล่างเป็น

body { font-family: MyCustomFont, Verdana, Arial, sans-serif !important;[/size][/font][/color] }
[color=#000000][font=Menlo, monospace][size=2]* { font-family: MyCustomFont, Verdana, Arial, sans-serif !important; }

น่าจะช่วยให้ทำให้ใช้งานหลากเว็บมากขึ้นโดยไม่ต้องแก้ไปแก้มา

โอ ให้ตายสิ ก็อปแปะแล้วมีอะไรติดมาไม่รู้เต็มไปหมด ขอลองใหม่อีกรอบนะครับ

body { font-family: MyCustomFont, Verdana, Arial, sans-serif !important; }
* { font-family: MyCustomFont, Verdana, Arial, sans-serif; }

ที่ผมลองทำมา รู้สึกว่า โค้ดส่วน

document.getElementsByTagName("head")[0]

จะใช้บนวีต้าไม่ได้นะคัรบ แต่ยังไง ลองกันดูด้วยก็ดีครับ ผมทำไว้หลายแบบ แต่บางแบบใช้บน filefox ได้ แต่รันบนวีต้าไม่ได้ ถึงต้อง
ไว้วกกลับมา แก้ที่ตารางเอานี้ล่ะครับ

ผมว่ากระทู้นี้น่าจะช่วยๆกันดู ช่วยกันลองครับ ผมเองก็ไม่ได้เขียน java script เป็นอะไรมากมาย แค่ดูได้เท่านั้นนะครับ
มาช่วยกันดูครับ จะได้มีโค้ดดีๆ ออกมาใช้กัน

seed-destiny's Photo seed-destiny 02 May 2012

สวดยอดเลยท่าน

ryuichi199999's Photo ryuichi199999 02 May 2012

ลองกับ Fackbook อ่านไทยได้แล้วครับ ถึงแม้ต้องเข้าผ่าน Browser ก็เถอะ

ถือเป็นก้าวที่สำคัญจิงๆ ครับ

ขอบคุณครับ

jokeza's Photo jokeza 02 May 2012

ทำได้แล้ว ผมทำอันที่3

ขอบคุณมากๆๆๆๆครับ
Edited by jokeza, 02 May 2012 - 10:00 PM.

wat2011's Photo wat2011 02 May 2012

สมบูรณ์เมื่อไหร่ลงกระทู้แจ้งอีกทีครับ

godkap's Photo godkap 03 May 2012

สุดยอดไปเลยท่าน แต่ผมไม่มี วีต้าร์ อ้ากอยากได้มาเล่น facebook

สุดยอดไปเลยท่าน แต่ผมไม่มี วีต้าร์ อ้ากอยากได้มาเล่น facebook

tum_ps3's Photo tum_ps3 06 May 2012

สุดยอดครับ ขอบคุณมากๆครับ

แต่ผมทำเท่าไหร่ก็ไม่ได้ซักที งงมาก

ไม่รู้ตั้งตรงไหนผิด T_T

AL EDEN's Photo AL EDEN 26 May 2012

สุดยอดครับ ขอยคุณที่ทำมาให้ทุกคนได้ใช้ประโยชน์กัน

HavocN's Photo HavocN 29 Jul 2012

เจ๋งมากครับ เก่งแท้คนไทย อิอิอิ

EkkAriya's Photo EkkAriya 30 Jul 2012

ขอบคุณครับ เดี๋ยวกลับไปรีบทำเลย
พก vita แทน ipad ^^