`
←  DGO Photo Club
Logo
»

ของฝากจากพม่าครับ หุหุ... (ระวัง!...

หุหุหึหึ...'s Photo หุหุหึหึ... 30 Apr 2012

สงกรานต์ปีนี้มีโอกาสได้ไปพม่าครับ... หุหุ
ถือเป็นทริปที่น่าประทับใจอีกทริปหนึ่ง แต่ก็เป็นทริปที่โหดอันดับต้นๆเช่นกัน
ทริปทั้งหมดใช้เวลา 7 วัน 6 คืน บินรวม 6 ไฟลท์ ตื่นตีสี่ ตีห้ากันเป็นว่าเล่นเพราะต้องไปขึ้นเครื่องแต่เช้าตรู่เพื่อบินไปเมืองต่อไป เหนื่อยมั่กๆๆๆๆๆๆ...

เนื้อหาทริปโดยรวมน่าจะเรียกได้ว่าเป็นทริปทำบุญก็ได้ เพราะสถานที่ที่เราไปมีแต่วัด วัด วัด วัด และก็วัด อิอิ.. นับคร่าวๆได้ 27 วัดครับ ทำบุญเยอะจนได้บุญเต็มไปจนถึงปีหน้าเลยแหละ แต่ก็ใช่ว่าเที่ยววัดพม่ามันจะน่าเบื่อนะ ถ้าชอบถ่ายรูปที่นี่สวรรค์ดีๆนี่เอง ทั้งคน ทั้งสิ่งปลูกสร้าง แปลกตาน่าถ่ายรูปไปหมด...

สำหรับเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ที่อยากจะไปพม่าช่วงสงกรานต์ขอแนะนำว่า...
1. เมืองพม่าบางเมืองร้อนตับแลบแผลบๆเลยนะครับ โดยเฉพาะพุกาม มันฑเล
แดดเปรี้ยงร้อนมากๆ และที่สำคัญวัดที่พม่าต้องถอดรองเท้าเดินเข้าครับ
ตากล้องที่ต้องการรูปดีๆต้องฝึกวิชาตีนเหล็ก เพื่อพยุงเวลาให้ทนยืนได้นานๆ
ส่วนกระผมวิ่งไปถ่ายไป ไม่ไหวครับ...

2. พม่าก็เล่นสงกรานต์ดุเดือดเหมือนเมืองไทยนะครับ ดังนั้นถ้าไม่อยากใส่โสร่งเที่ยว กรุณาเอากางเกงสำรองไปด้วยครับ.. เป็นประสบการณ์ตรงของผมเลย ขี้เกียจแบกหนักเลยใส่ยีนส์ไปตัวเดียวลุยทั้งทริป ผลออกมาต้องใส่โสร่งบินกลับเมืองไทย

3. ช่วงสงกรานต์สถานที่ท่องเที่ยวจะเต็มไปด้วยคน หลบมุมกล้องคนยากมากครับ
บางที่ก็มีเด็กๆกรูมาขอตังเรา มือไม้ก็ดึงเรา ปากก็พูด "พันจ๊าดๆ" ถ้าเจอจังหวะเดินบนพื้นร้อนๆก็อาจทำให้เราหงุดหงิดได้บ้าง แต่ก็อะนะ เรามาทำบุญ... ห้ามโกรธ ห้ามหงุดหงิด ถ้าเราไม่ให้เงินก็จงยิ้มไว้แล้วบอกเด็กๆว่า "NO" หรือไม่ก็ชี้โบ้ยมั่วไปทางคนอื่นไปเลย อิอิ...

ที่เล่าๆมาเห็นจะมีแต่ข้อเสียของพม่า แต่จริงๆแล้วพม่าเป็นประเทศที่น่าประทับใจนะครับ คนพม่าหน้าดุแต่ใจดี สุภาพ เรื่องขอถ่ายรูปนี่ไม่เคยปฏิเสธเลย เณรบางวัดถึงกับเดินมาให้ถ่ายรูปเลยแหละ มาดูรูปกันดีกว่า...

PrTv's Photo PrTv 01 May 2012

แหล่มไปเลยครับ ผมถ่ายวิวไม่เป็น

Socom's Photo Socom 01 May 2012

รูปสวยๆทั้งนั้นเลย ของคุณที่เอามาให้ดูครับ ^ ^

zervilz's Photo zervilz 01 May 2012

สวยมากๆ ทุกภาพเลยครับ

หุหุหึหึ...'s Photo หุหุหึหึ... 01 May 2012

ขอบคุณครับ....

ผมก็ถ่ายคนไม่เป็นเช่นกันครับ... อิอิ

Zon&Sun's Photo Zon&Sun 01 May 2012

งามแท้เหลา

tonzz's Photo tonzz 01 May 2012

สวยมาก ทุกภาพเลยครับ ขอบคุณครับที่แบ่งปันมาให้ได้รับชมกัน

akeing's Photo akeing 01 May 2012

ถ่ายรูป แจ่ม มาก เลย นายยยย

seventeen's Photo seventeen 01 May 2012

รูปถ่ายสวยๆทั้งนั้นเลยครับ

เยี่ยมจริง

skyliner_do's Photo skyliner_do 01 May 2012

ภาพสวยครับ มุมมองดีมากอะชอบทุกภาพเลย

Hyuga Masho's Photo Hyuga Masho 02 May 2012

งามจริงจริงครับ ชอบชอบ

pro4Rmz's Photo pro4Rmz 03 May 2012

ชอบรูปเด็กสาดน้ำกับพระด้านล่างครับ สวยงามมากๆ

zazabi's Photo zazabi 03 May 2012

สวยมากครับ อยากถ่ายวิวให้ได้แบบนี้บ้าง

halala's Photo halala 04 May 2012

รูปสวยมากครับ

พม่าเป็นเมืองที่ก่อนไปคิดว่าไม่มีอะไรน่าสนใจ แต่พอไปแล้วไม่น่าเชื่อว่ามีอะไรน่าสนใจเยอะมากครับ

สาวๆ บอกอะไรไม่รู้ ตลาดสก๊อตวันเดียวไม่พอ

neang's Photo neang 09 May 2012

แจ่มมากครับ