`

Jump to content

ขอวิธีเอาเกมส์จากคอมลงexternal เล่นกะ rgh หน่อยครับ

15 replies to this topic

#1 ไอ้ตัวแสบ

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 29 April 2012 - 08:34 PM

ไปทำ rgh มาลงเป็นแต่จากแผ่น แต่จะเอาจากคอมมาลง external นี่ทำงัยก็ไม่ขึ้นเกมส์อะ ผมใช้ Xbox_Image_Browser_v2_9_0_350 แตกมาเป็นโฟลเดอร์เกมส์แล้ว

ฟอแมต external เป็น exFAT แล้ว แล้วต้องเอาลงยังงัยครับ ผมลองมา5ชั่วโมงแล้วไม่เจอซักทีหงุดหงิดเลยครับ ไม่ได้เล่นซักที

ใครจะช่วยใขข้อข้องใจ ช่วยตอบแบบขั้นตอนละเอียดหน่อยนะครับ รบกวนหน่อย ตอนนี้มืดแปดด้านเลย

#2 yosvarich99

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 29 April 2012 - 08:53 PM

ลง FSD2 กับ XEX Menu มาหรือยัง ถ้ายังไปหามาลงก่อนเลย ไปทำ RGH ที่ไหนมาเนี่ยไม่สอนอะไรเลย

Format HDD External เป็น Fat32 ครับ

#3 silapakorn

ขยันอัพเกรดแต่ไม่ขยันเล่น

• High Royal Executive Members

Posted 29 April 2012 - 09:10 PM

วิธีที่ผมทำนะ
1. แปลงเกม iso ให้เป็น god
2. ก็อบโฟลเดอร์ god ลงใน external (fat32)
3. ต่อ hdd กับ xbox360 เข้า fsd > xbox360 game
ถ้าไม่เห็นเกมแสดงว่ายังไม่ได้เซ็ต path (เครื่องมันหาไม่เจอว่าเกมอยู่ตรงไหน)
3.1 เข้า setting เลือก content setting แล้ว set path เป็น folder ของ external ที่คุณลงเกมไว้, scan depth = 10 แล้วก็ manual scan ไปด้วยกันเหนียว
3.2 ออกมาหน้า fsd > xbox360 game น่าจะเห็นแล้วนะ

#4 bobomilan

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 29 April 2012 - 09:53 PM

ผมส่ง PM ไปให้ไม่ได้ครับ ไม่รู้ทำไม ไม่รู้เพราะของคุณเต็มรึเปล่า ยังไงช่วยเช็คให้หน่อย

ผมจะส่งวิธีใช้ให้ครับ :r05:

#5 โออิชิคุง

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 29 April 2012 - 10:26 PM

ท่านbobomilanใจดีจังเลยนะฮะ ขอให้ได้เมียสวยๆแล้วกันฮะ อิอิ

#6 ไอ้ตัวแสบ

Posted 29 April 2012 - 10:52 PM

View Postbobomilan, on 29 April 2012 - 09:53 PM, said:

ผมส่ง PM ไปให้ไม่ได้ครับ ไม่รู้ทำไม ไม่รู้เพราะของคุณเต็มรึเปล่า ยังไงช่วยเช็คให้หน่อย

ผมจะส่งวิธีใช้ให้ครับ :r05:

เคลียช่องแล้วครับ ส่งมาใหม่ละกัน ขอบคุณครับ

1ฟอร์แมต เป็น fat32 ไม่ได้อะมันมีไห้เลือกแต่ exFAT ไช้อันนี้ได้ป่าว
2 ช่างที่ร้านเขาสอนแต่ลงเกมส์จากแผ่นอะ แต่เอาจากคอมลงexternal ไม่ได้สอน

#7 ไอ้ตัวแสบ

Posted 29 April 2012 - 11:05 PM

View Postsilapakorn, on 29 April 2012 - 09:10 PM, said:

วิธีที่ผมทำนะ
1. แปลงเกม iso ให้เป็น god
2. ก็อบโฟลเดอร์ god ลงใน external (fat32)
3. ต่อ hdd กับ xbox360 เข้า fsd > xbox360 game
ถ้าไม่เห็นเกมแสดงว่ายังไม่ได้เซ็ต path (เครื่องมันหาไม่เจอว่าเกมอยู่ตรงไหน)
3.1 เข้า setting เลือก content setting แล้ว set path เป็น folder ของ external ที่คุณลงเกมไว้, scan depth = 10 แล้วก็ manual scan ไปด้วยกันเหนียว
3.2 ออกมาหน้า fsd > xbox360 game น่าจะเห็นแล้วนะ

ขอบคุณครับ อ่านแล้วมึน
เกมส์สมัยนี้มันยุ่งยากจริงๆ

#8 bobomilan

Posted 29 April 2012 - 11:05 PM

View Postไอ้ตัวแสบ, on 29 April 2012 - 10:52 PM, said:

เคลียช่องแล้วครับ ส่งมาใหม่ละกัน ขอบคุณครับ

1ฟอร์แมต เป็น fat32 ไม่ได้อะมันมีไห้เลือกแต่ exFAT ไช้อันนี้ได้ป่าว
2 ช่างที่ร้านเขาสอนแต่ลงเกมส์จากแผ่นอะ แต่เอาจากคอมลงexternal ไม่ได้สอน

-ต้อง Format เป็น Fat32 ครับ exFAT ไม่เคยลองเหมือนกัน ไม่รู้ได้ปล่าวครับ

-ง่ายมากครับ เหมือนการก็อปไฟล์ลง Flashdrive ธรรมดาๆครับ

ป.ล.ผมก็ยังส่ง PM ไม่ได้น่ะครับ ยังไงส่ง PM มาหาผมก่อนแล้วกันครับ เดี๋ยวผม Reply ไป :r05:

#9 ไอ้ตัวแสบ

Posted 30 April 2012 - 12:21 AM

View Postbobomilan, on 29 April 2012 - 11:05 PM, said:

-ต้อง Format เป็น Fat32 ครับ exFAT ไม่เคยลองเหมือนกัน ไม่รู้ได้ปล่าวครับ
- format เป็น fat32 ไม่ได้ครับ มันไม่มีตัวเลือกในคอมให้เลือก มันมีแต่ไห้เลือก exFAT เท่านั้น แล้วพอเลือกที่จะลองฟอร์แมตดูมันก็ฟอแมตไม่ได้ ทำได้แต่ ntfs อย่างเดียวเลย งงมาก

-ง่ายมากครับ เหมือนการก็อปไฟล์ลง Flashdrive ธรรมดาๆครับ

ป.ล.ผมก็ยังส่ง PM ไม่ได้น่ะครับ ยังไงส่ง PM มาหาผมก่อนแล้วกันครับ เดี๋ยวผม Reply ไป :r05:

pm ไปแล้วนะครับ

#10 ไอ้ตัวแสบ

Posted 30 April 2012 - 12:58 AM

รายงานความคืบหน้า ตอนนี้หาวิธีฟอแมตเป็น fat32 ได้อย่างนึงแระ กว่าจะฟอแมตได้หืดจับเลบ กว่าจะหาโปรแกรมช่วยได้

เดี๋ยวลองขั้นตอนต่อไปครับ

#11 ไอ้ตัวแสบ

Posted 30 April 2012 - 01:32 AM

ตอนนี้เข้าเล่นได้แล้วครับ โดยการเข้าทาง defeual.xex

ปล.............มันมีวิธีเซตไห้เข้าเกมส์ง่ายกว่านี้มั้ยครับ มันเข้าโฟลเดอร์แยกย่อยเยอะจัง น้องๆผม งงไปหมดเลย ต้องรอผมกดเข้าให้

#12 bobomilan

Posted 30 April 2012 - 01:55 AM

View Postไอ้ตัวแสบ, on 30 April 2012 - 01:32 AM, said:

ตอนนี้เข้าเล่นได้แล้วครับ โดยการเข้าทาง defeual.xex

ปล.............มันมีวิธีเซตไห้เข้าเกมส์ง่ายกว่านี้มั้ยครับ มันเข้าโฟลเดอร์แยกย่อยเยอะจัง น้องๆผม งงไปหมดเลย ต้องรอผมกดเข้าให้
แปลงเกมส์ให้เป็น GOD(Game On Demand) ก็ได้ครับ ง่ายดี ลง DLC ก็ไม่ต้องลำบากในการสร้าง Folder ด้วย(แต่เปลือง HDD หน่อย)

ส่วนเรื่องต้องเข้าด้วย default.xex เอาอย่างเดียว ผมเดาว่าน่าจะเพราะเข้าด้วย XexMenu แน่ๆเลย
ทำไมไม่ลง FSD(Free Style Dash) เอาล่ะครับ

มีตัวนี้ก็แทบไม่ต้องใช้ Xexmenu เลย ดูง่าย ใช้ง่ายด้วย

ยังไงแนะนำให้ใช้ FSD ครับ

#13 sagafrontier

Posted 30 April 2012 - 04:06 AM

View Postbobomilan, on 30 April 2012 - 01:55 AM, said:

แปลงเกมส์ให้เป็น GOD(Game On Demand) ก็ได้ครับ ง่ายดี ลง DLC ก็ไม่ต้องลำบากในการสร้าง Folder ด้วย(แต่เปลือง HDD หน่อย)

ส่วนเรื่องต้องเข้าด้วย default.xex เอาอย่างเดียว ผมเดาว่าน่าจะเพราะเข้าด้วย XexMenu แน่ๆเลย
ทำไมไม่ลง FSD(Free Style Dash) เอาล่ะครับ

มีตัวนี้ก็แทบไม่ต้องใช้ Xexmenu เลย ดูง่าย ใช้ง่ายด้วย

ยังไงแนะนำให้ใช้ FSD ครับ

สอนผมลงปกเกมส์หน่อยสิครับ ผมอัพเดตผ่านเน็ตไม่ได้ ไม่รู้ว่าเกิดอะไรขึ้น... เข้าเน็ตไม่ได้เลย จะว่าพอร์ตแลนเสียก็ไม่ใช่ เพราะผมทำ ftp ต่อกับคอมได้...

#14 kosuke79

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 30 April 2012 - 08:53 AM

ตอบกันอย่างละเอียดเลยครับ ทั้งคุณ silapakorn และ bobomilan นี่เทคนิคแพรวพราวกันมาก ๆ :r18:

#15 o++o

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members
  • Interests:Games

Posted 30 April 2012 - 10:25 AM

ถ้าหัวอ่านยังใช้ได้อยู่ไม่อยากซื้อฮาร์ดดิสค์ ก็แปลงisoเป็นgodแล้วก็ไร้ต์godใส่แผ่นdvdไปเปิดได้เหมือนเล่นจากฮาร์ดดิสค์ล่ะครับ

#16 bobomilan

Posted 30 April 2012 - 11:53 AM

View Postsagafrontier, on 30 April 2012 - 04:06 AM, said:

สอนผมลงปกเกมส์หน่อยสิครับ ผมอัพเดตผ่านเน็ตไม่ได้ ไม่รู้ว่าเกิดอะไรขึ้น... เข้าเน็ตไม่ได้เลย จะว่าพอร์ตแลนเสียก็ไม่ใช่ เพราะผมทำ ftp ต่อกับคอมได้...
จริงๆถ้าใช้ FSD แล้วลงเกมส์ไป มันน่าจะโหลดปกให้อัตโนมัติอยู่แล้วน่ะครับ

มันจะมีกรณีอีกอย่างคือ ใน lunch.ini อาจจะไปเซ็ทเกี่ยวกับ Live ให้มันบล็อคอยู่ ยังไงลองเช็คตรงนี้ดูก่อนแล้วกันครับ

ถ้ายังไม่ได้เดี๋ยวผมหาทางช่วยให้ ขอไปธุระก่อน :r05:

อ้อ อีกอย่าง ถ้าปกยังไม่มา ลองกด Y ที่ตััวเกมส์ใน FSD ครับ แล้วเลือกตรงหัวข้อ Refresh Artwork(ไม่แน่ใจว่าถูกเป๊ะปล่าวน่ะ แต่ประมาณนี้ล่ะ) ถ้ายังไม่มา แล้วแน่ใจว่า Net ใช้ได้ชัวร์ๆ คงมีปัญหาตามด้านบนแน่นอนครับ

ไปเจอมา ยังไงลองศึกษาจากกระทู้นี้ห่อนน่ะครับ

http://www.dvdgameon...1

Edited by bobomilan, 30 April 2012 - 11:54 AM.