`
←  DGO CLUB : PSVITA & PSP
Logo
»

มาทำเวปที่คุณดูแล หรือเขียนอยู่ให้รองรับกา...

gt41's Photo gt41 27 Apr 2012

เรื่องของเรื่องผมเขียนโค้ดตัวนี้ไว้นานแล้ว แต่ว่าไม่ได้เอามาหรือบอกต่อเพราะไม่มีเวลา ซึ่งก่อนหน้านี้ผมได้อัพเวป
http://www.addictconsole.com ให้รองรับการเข้าไปอ่านภาษาไทยในนั้นตั้งแต่ช่วงที่เครื่องวางตลาดใหม่ ซึ่งหลายท่าน
ก็อาจจะผ่านหูผ่านตาไปบ้าง

ครั้งนี้มีโอกาส ผมเลยเอาโค้ดที่ใช้ทำให้เวปอ่านภาษาไทยได้ มาบอกกับทุกคนกัน ร่วมถึงฝากรบกวน addmin ที่ดูและ DGO
เผื่ออาจจะมีเวลาว่างรองอัพเดด เวปให้สามารถเข้ามาอ่านภาษาไทยจาก เครื่อง PS VITA ได้นะครับ

ถ้าเป็นไปได้จะดีมากเลยครับ :)

มาเริ่มกัน (ผมไม่ค่อยเก่งเรื่องเขียน how to นะครับ ช่วยเสริมกันได้ครับ)

โดยโค้ดและไฟล์ที่ใช้งาน โหลดได้จาก link ที่อยู่ใน addictconsole.com นะครับ
http://www.addictcon...ita-by-gt41.zip

ภายในจะประกอบไปด้วยไฟล์ อยู่ 3 ไฟล์ ให้เราก๊อบไฟล์ หรือ ftp ทั้ง 3 ไปไว้ที่ root ของเวป หรือ ที่ / นั้นล่ะครับ
โดยมีไฟล์

thaiVia.js
thaiVita.css
thaifont.ttf

เอา 3 ไฟล์นี้ไป ว่างใน /

แล้วก็ทำการเรียกใช้ โดยผ่านไฟล์ java script เอานะครับ โดยสามารถเอา โค้ด java script ที่อยู่ใน ไฟล์ thaiVia.js
ไปเพิ่มในไฟล์ java เดิมที่ท่านใช้ในเวป อยู่ หรือจะแทรก java script เข้าไปใหม่อีกก็ตามสะดวกนะครับ

เอาไปเพิ่มใน script เดิมที่เรียกใช้อยู่ก็ เพิ่ม

if  (navigator.appVersion.search("Vita") == 17 )
{
  //
  if (document.getElementById) document.write('<link rel="stylesheet" type="text/css" href="/thaiVita.css">'); // สั่งให้เขียน ข้อความ html ซึ่งก็ไปเรียก css
}

ส่วนจะแทรกเข้าไปในโค้ด html หรือ หน้าที่ต้องการใช้อยู่ก็ใช้

<SCRIPT src="/thaiVia.js"></SCRIPT>

ถ้าเป็น เวปบอร์ดต่างๆที่มีการเรียกใช้ java script ที่เดียวกัน หรือมี หน้า index เพิ่มจุดเดียว ใช้ได้ครบทั้งเวปเลย

ลองเอาไปใช้ดูนะครับ แล้วเวปของท่านก็จะอ่านแสดงภาษาไทยในเครื่อง วีต้าได้แบบนี้

ลองเอาไปใช้งานกันดูนะครับ

และท้ายที่สุด ผมฝาก Admin หรือ Mod ของที่นี่ พิจรณา เพิ่มโค้ดนี้ใน DGO ด้วยนะครับ หวังว่าคงไม่เป็นการรบกวนการทำงานเท่าใดนัก เพราะอย่างน้อยๆ จะได้ใช้ เครื่องวีต้า ให้คุ้มค่าที่สุด

เพื่อนเพื่อนๆที่สนใจติดขัดตรงไหนก็ถามมาได้นะครับ โค้ดมันไม่มาก สั้นนิดเดียว

และใครที่อยากเทส ภาษาไทยในเครื่อง วีต้า ก็แวะเอาไปเทสที่ เวป http://www.addictconsole.com ได้เลยนะครับ
Edited by gt41, 27 April 2012 - 10:54 PM.

999's Photo 999 27 Apr 2012

เยี่ยมเลยครับ เป็นกำลังใจให้ครับ :mario:

koompapun26's Photo koompapun26 27 Apr 2012

มาร่วมสนับสนุนครับ

dkny22th's Photo dkny22th 27 Apr 2012

โห สวยงามมากครับท่าน ฝีมือจริงๆครับ

bird036's Photo bird036 27 Apr 2012

สุดยอดอ่า

BALL_KL's Photo BALL_KL 27 Apr 2012

อาหนุ่ม หัวกระทู้อ่ะ แก้ได้ป่ะ gdo อ่ะ ต้อง dgo

catjajaja's Photo catjajaja 27 Apr 2012

พิมพืไทยไม่ได้อยู่ดีงะ

เดียวจะเจอกระทู้ภาษา คาราโอเกะ มันจะหลอน

jokeza's Photo jokeza 27 Apr 2012

ถ้าทำได้นี้สุดยอดเลย วันๆเข้าอยู่เว็ปเดียว ฮาๆ

teeplus's Photo teeplus 27 Apr 2012

สุดยอดเลย ...

ยิ่งถ้าทำให้ fb อ่านไทยได้ ก็จะดีเยี่ยม

:)

NeoTokyo's Photo NeoTokyo 27 Apr 2012

บอร์ดนี้มันบอร์ดสำเร็จรูปซะด้วย

ไม่รู้จะทำได้มั้ย admin ลองพิจารณาครับ ถ้าได้ก็แจ่มเลย

vidic's Photo vidic 27 Apr 2012

เอางี้ดีกว่า รวมตัว กัน จับตัวน้องคนนี้(คงน่าจะน้องนะ ฮ่าๆ) ส่งไป Sony เลย

ไม่เข้าใจ เพิ่มไปอีกภาษา มันจะยากนักไง ฟะ :r13: Sony

gnilwob's Photo gnilwob 28 Apr 2012

web browser support style sheet 555+

doodee24's Photo doodee24 28 Apr 2012

U R THE 1

neomara's Photo neomara 28 Apr 2012

สุดยอดครับ ยกนิ้วโป้งให้เลย

Thosapol_TH's Photo Thosapol_TH 28 Apr 2012

รักอาหนุ่มเว้ยเฮ้ยยยย dgo สู้ ๆ

ว่าแต่ Donate รอบนี้ อาหนุ่มก็บริจาคซัก 20,000.00 แล้วลองขอร้อง Admin เขาดูครับ

gt41's Photo gt41 28 Apr 2012

View PostXBOX386, on 28 April 2012 - 07:08 AM, said:

รักอาหนุ่มเว้ยเฮ้ยยยย dgo สู้ ๆ

ว่าแต่ Donate รอบนี้ อาหนุ่มก็บริจาคซัก 20,000.00 แล้วลองขอร้อง Admin เขาดูครับ

ผมรับ Donate จาก ท่านอื่นๆ แล้ว เก็บเข้ากระเป๋าใช่ไหมครับ :r38:

shadowman's Photo shadowman 28 Apr 2012

สุดยอดเลย

shinso's Photo shinso 28 Apr 2012

สุดยอดครับ

Burm's Photo Burm 28 Apr 2012

เด๋วคืนนี้จะลองดูให้ครับ
ว่าแต่ font นี่เอามาจากไหนครับ ติดลิขสิทธิ์หรือเปล่า

แต่ไม่เป็นไร เดี๋ยวผมเอา font sipa มาใช้ก็ได้

แต่ทำแล่วรบกวนชาววีต้าลองให้หน่อยนะครับ

devilmaydie_OK's Photo devilmaydie_OK 28 Apr 2012

ทำเสร็จแล้วแจ้งด้วยน่ะครับ ผมจะลองให้เลยครับ
ขอบคุณในน้ำใจ admin มากมายครับ