`

Jump to content

ไม่ได้เข้ามาโพสอะไรนานแวะมาเยี่ยมครับ เอาภาพมาลงนิดหน่อย

19 replies to this topic

#1 PrTv

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 18 April 2012 - 10:55 AM

ภาพง่ายๆ สบายๆ เพราะอยากเอากล้องไปลองอะคับ พอดีผมอยากลองกล้องแล้วน้องเขาว่างช่วงสงกรานต์เลยนัดที่ Festival Walk ถ่ายง่ายๆ สบายๆ ไม่ได้เน้นมาก จริงๆภาพพวกนี้ใครเป็น friend ผมใน FB ผมก็ลงในนั้นไปหมดแล้วละครับ แต่อันนี้ขนาดใหญ่หน่อย ไม่บีบ size แบบ FB บางภาพผมลงไปแล้วอยากกลับไปแก้นะแต่ยังไม่มีเวลา เลยปล่อยเลยตามเลยไปก่อน

ลองมานับดูนี่ผมก็ถ่าย portrait จริงจังมาปีครึ่งแล้ว กระทู้แรกก็โพสที่นี่แหละครับ

ย้อนกลับไปดูอีกทีอายแฮะรู้สึกว่า “แม่งกรูโพสไรไปวะ” ยังจำได้ไอ้ตอนโพสน่ะ เข้าใจว่ารูปตัวเองสวยแล้ว แต่มีเพื่อนๆมาทักว่าแสงแข็งนี่ละทำให้ต้องกลับมาดูและพยายามแก้ไข ถ้าผมไม่ลงรูปในนี้ แต่ไปลงในพันทิพย์แทน คงพอเดาได้ว่าจะมีแต่คน ment ว่า [สวยครับ เจ๋ง แหล่ม etc] ซึ่งไม่ได้ช่วยให้ผมเกิดมรรคผลอะไรขึ้นเลย เข้าใจว่าอีก 2 ปีผมกลับมาดูรูปกระทู้วันนี้ (ถ้ายังไม่เลิกถ่ายรูปนะ) คงคิดเหมือนกับวันนี้แหละว่า “กรูถ่ายไรวะ” 555

เอาละบ่นพอแล้วภาพมีนิดเดวเอง ฮ่าๆ ตามข้างล่างเลยครับ ถ้า board ย่อขนาดภาพก็ กด view image เอานะครับ ผม save quality 100% ย่อมาไม่แตกแน่นอน

ภาพจากกล้อง 2 ตัวครับ D4 + 85 1.4G กับ D700 + 35 1.4G ดูมิติ lens จากภาพก็น่าจะพอเดาได้ว่าอันไหนจาก 85 อันไหนจาก 35 (มีภาพจาก 35 ภาพเดียวเองครับ)

#2 Pry

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 18 April 2012 - 12:19 PM

ว๊ากกกก D4 พูดซะไม่อยากเดาเลย 555

#3 thegik

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 18 April 2012 - 08:39 PM

ภาพสวยมากครับ

#4 pandora360

Posted 19 April 2012 - 01:41 AM

คมมาก อยากได้บ้างงงงง

#5 eva

ชีวิตคือการเดินทาง

• High Royal Executive Members
  • Interests:PLC

Posted 19 April 2012 - 01:57 PM

สวยจังครับ

#6 jesas

Posted 19 April 2012 - 04:19 PM

ภาพสวยมากเลยครับ นางแบบก็สวย

#7 yapramard

• Interests:Movie Game

Posted 19 April 2012 - 05:44 PM

น้องคนที่แต่งคอสเพลเมื่อกระทู้ที่แล้วเค้าชื่อไรเหรอครับ สนใจอยากไปติดตามผลงาน ;p

#8 Zon&Sun

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 19 April 2012 - 06:26 PM

ภาพสวยมาก ดูแล้วอยากไปเตะบอลเหลือเกิน

#9 Showa

“Imagination is more important than knowledge”

Posted 19 April 2012 - 10:02 PM

สวยมากๆครับ

#10 seventeen

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 19 April 2012 - 10:44 PM

ไฟล์สวยงามจริงๆครับ

#11 proskuneo

Posted 20 April 2012 - 03:05 PM

FF DOF สุดยอดจริงๆ

#12 chaba

เซียนเกม

• Interests:All Console Football

Posted 20 April 2012 - 04:18 PM

ทั้งภาพทั้งนางแบบ OK !!! เพอเฟคคค

:r13:

#13 PrTv

Posted 21 April 2012 - 12:06 AM

ขอบคุณที่เข้ามารับชมครับ
จริงๆแล้วถ่ายโดยใช้ ISO ต่ำๆพอทำภาพแล้วมันไม่ต่างจาก D700 หรอกครับเพราะมิติภาพเป็น FF เหมือนกัน แต่ที่สังเกตว่าต่างคือเนื้อ file มันละเอียดกว่า เช่นตรงฉากหลังที่เบลอออก ลองดูแล้วการไล่โทนจะละเอียดมากไม่มี noise เป็นเม็ดใหญ่อย่างที่สังเกตจากเนื้อ file D700/D3s เลย โดยรวมผมว่า file สวยกว่า D700 / D3 / D3s ครับ ดูจากคะแนน DXO แล้ว D800/D4 นี่เป็นกล้องที่คุณภาพ file สูงสุดใน DSLR ทั้งหมดตอนนี้แล้ว (อันนี้ไม่ได้หมายถึง noise นะครับแต่หมายถึงพวก dynamic range และเนื้อ file)

เพิ่มให้อีกนิดหน่อยครับ อันนี้ไม่มีจาก D700 นะครับจะเป็นคู่ D4+85 1.4G ที่ 1.4 ทั้งหมด

ตั้งแต่สอยกล้องมาเพิ่งไปถ่ายแค่ 2 ครั้งนี่ละครับคงไม่มีอะไรมาเพิ่มเท่าไหร่ ไว้โอกาสหน้าจะเอามาลงอีกที

ลงใหญ่นิดนึง ภาพนี้เอามาทำเป็น hi-key ซึ่ง mid-tone จะถูกดึงขึ้นมากจากปกติ หากว่า file ภาพไม่ดีพอปรับขึ้นมาแล้วตรงส่วน shadow (เช่นเงาผม ซอกคอที่มีเงา) จะมี noise ขึ้นมากวนเหมื่อนเกลี่ยไม่เนียน แต่ภาพนี้ mid-tone ละเอียดและไม่มี noise มากวนเลย

#14 PrTv

Posted 21 April 2012 - 12:10 AM

View Postyapramard, on 19 April 2012 - 05:44 PM, said:

น้องคนที่แต่งคอสเพลเมื่อกระทู้ที่แล้วเค้าชื่อไรเหรอครับ สนใจอยากไปติดตามผลงาน ;p

ลืมตอบ น้องคนนั้นตอนนี้เขาเลิกถ่ายกลับ ตจวไปดูแลพ่อแม่แล้วครับ จริงๆ trip นั้นเองมันมีอะไรที่มากกว่าที่ลงวันนั้นเยอะมาก และผมก็ไม่ได้ลงที่อื่นอีก เพราะย้อนกลับไปดูแล้วผมถ่ายมามันไม่ได้มีความงามเลย แหะๆ

#15 yapramard

Posted 21 April 2012 - 10:12 PM

งั้นรบกวนขอแค่ชื่อในวงการก็พอคับ ^^' (ติดตามผลงานของผมคือไปหาดูเพิ่มเติมน่ะครับ ไม่ได้ไปถ่ายแต่อย่างใด อิๆ ๆ :o_shame: )

#16 SiamMeaw

มนุษย์ผู้.....หดหู่

Posted 22 April 2012 - 12:45 AM

น้องคนแรก....ทำให้ผมเข้าใจคำว่า...ขาวดั่งไข่ปลอก...อืมมมมมมมมม..เป็นแบบนี้นี่เอง :r05:

ถ่ายได้สวยมากๆ...เลยครับ..นับถือ

#17 PrTv

Posted 22 April 2012 - 02:37 AM

View Postyapramard, on 21 April 2012 - 10:12 PM, said:

งั้นรบกวนขอแค่ชื่อในวงการก็พอคับ ^^' (ติดตามผลงานของผมคือไปหาดูเพิ่มเติมน่ะครับ ไม่ได้ไปถ่ายแต่อย่างใด อิๆ ๆ :o_shame: )

ชื่อจอย หรือ เอนจอย อะครับ มีพี่ที่ออก trip ด้วยกันกับผมถ่ายไว้เหมือนกัน แต่เขาจะแนวๆหน่อย ลองดูครับ
http://cthyongyot.mu...hotos/album/5/5

พี่คนนี้ใช้ flash สวยดี ลองตามดูงานอื่นเขาก็ได้ครับ

View PostSiamMeaw, on 22 April 2012 - 12:45 AM, said:

น้องคนแรก....ทำให้ผมเข้าใจคำว่า...ขาวดั่งไข่ปลอก...อืมมมมมมมมม..เป็นแบบนี้นี่เอง :r05:

ถ่ายได้สวยมากๆ...เลยครับ..นับถือ

ขอบคุณครับ คนถ่ายสวยกว่าผมยังมีอีกเยอะเลยครับ ผมก็ค่อยๆฝึกฝนไป เอาเท่าที่ได้แหละครับ

#18 yapramard

Posted 22 April 2012 - 12:55 PM

ขอบคุณท่าน PrTv มากครับ
ปล.รูปชุดใหม่งามมากมายครับ ^^

#19 Socom

Posted 25 April 2012 - 11:24 PM

ภาพสวยมากๆครับ สุดยอดจริงๆ :r19:

#20 pandora360

Posted 01 May 2012 - 10:19 PM

ละลายๆๆ เลยผม