`

Jump to content

ผมมีลำโพงคอม 5.1 อยากต่อใช้กับทีวี LED ต้องทำยังไงบ้างครับ

13 replies to this topic

#1 Kidnapp

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 16 April 2012 - 09:31 AM

สวัสดีครับ ผมมีเรื่องรบกวนสอบถามหน่อยครับ

คือตอนนี้ผมใช้ทีวี LG LW6500 อยู่ และผมซื้อชุดลำโพง Creative Gigawork 5.1 ต่อมาจากเพื่อน ถ้าผมต้องการต่อชุดลำโพงนี้ให้ใช้กับทีวีจะทำได้ไหมครับ ผมต้องหาซื้ออุปกรณ์หรือฮาร์ดแวร์ใดๆเพิ่มไหมครับ เช่น แอมป์ เป็นต้น (ความรู้เรื่องซาวด์ ผมแทบเป็นศูนย์ครับ ดังนั้นตีไปว่าผมไม่รู้เรื่องอะไรเลยครับ 555)

ต่อให้ใช้การได้ในที่นี้ ผมหมายถึง ให้ใช้กันได้โดยสมบูรณ์ เสียงออก 5.1 เต็มๆ แบบนั้นครับ คือผมกะจะซื้อ HD Player มาอยู่แล้ว เลยเกิดเสียดายลำโพง ไม่อยากตั้งทิ้งไว้เปล่าๆครับ

ลำโพงชุดนี้ครับ รูปผมหามาจากเน็ต

#2 Kidnapp

Posted 16 April 2012 - 09:38 AM

ผมลองถามพี่กูดู ปรากฏว่าเจออุปกรณ์ตัวนี้ครับ DTS Decoder

http://www.lcdtvthai...=2&param_id=589

ถ้าสรุปตามความเข้าใจของผม คือ ผมสามารถต่อเสียงจากทีวี ออกมายัง DTS Decoder นี้ แล้วต่ออกไปยังลำโพง Gigawork ได้เลย แบบนี้ถูกต้องไหมครับ งงจริงๆผมกับเรื่องซาวด์ :r38:

#3 เอ๋...

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 16 April 2012 - 10:02 AM

ถ้าจะซื้อ HD player อยู่แล้วก็ซื้อตัวนี้ได้เลยครับ ผมก็ใช้อยู่ เล่นเสียงแบบ 5.1 DTS DD ได้ครับ
โดยต่อช่อง Optical จากเครื่อง HD player ไปที DTS decode และต่อช่อง Out ไปที่ลำโพงคอม
ภาพก็ต่อช่อง HDMI ไปที่ LG LW6500

อย่าลืมเซตที่ HD player ด้วยนะครับว่าให้ถอดรหัสเสียงทางช่อง Optical

แต่เท่าที่ผมทราบ LG LW6500 มี Optical out คุณก็อาจต่อแค่ HDMI เส้นเดียวจาก player มา ทีวี
และต่อเสีย optical out จากทีวี ออกมายัง DTS Decoder นี้ แล้วต่อออกไปยังลำโพง Gigawork ได้เลย

#4 Kidnapp

Posted 16 April 2012 - 10:14 AM

ยังงี้นี่เอง ขอบคุณมากๆครับ สงสัยต้องหา DTS Decoder ซะแล้ว

ของคุณเอ๋ ใช้ตัวไหนครับ แล้วซื้อจากไหน ราคาเท่าไหร่ฮะ :r05:

ที่ผมกะจะต่อออกจากทีวีไปเข้า DTS ก่อน แล้วไปออกลำโพง เพราะผมกะว่าจะได้ใช้ได้ในหลายกรณ๊น่ะครับ ทั้งดูทีวี เล่น PS3 เล่น HD Player ด้วย ถ้าต่อ optical out จากทีวีได้ นี่ดีมากเลยฮะ 555

#5 เอ๋...

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 16 April 2012 - 12:06 PM

ก็ตัวตาม link เลยครับ ใช้มา 2 ปีพอดีครับ ตอนนั้น 2000 บาท ใช้กับลำโพงคอม 5.1 เหมือนกันครับ
เดียวนี้ผมทำห้อง HT เริ่มหา AVR ลำโพงแยกชิ้น แล้วครับ ตัวนี้ก็ใช้ในนอนแทน

คาดว่าอีก 2-3 ปีผมจะเล่นแบบ Pre/Pro สนองกิเลสตัวเองต่อไป

#6 lunartear

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 16 April 2012 - 02:44 PM

นิดนึงครับ เท่าที่ดูๆมาทีวีรุ่นปี 2011 นั้น Optical out มันออกเฉพาะ Dolby2.0นะครับ ท่านใดมีข็อมูลว่ามันออก5.1 ได้ช่วยเข้ามาแชร์หน่อยครับ
ดังนั้นคงต้องต่อOptical out จาก HD Player ไปที่ DTS Decoder เลย GIGAWORK ของท่าน จขกท.รุ่น G500 รึเปล่าครับ ถ้าใช่ก็ต้องซื้อ DTS DECODER เพิ่มครับ

ภาพ : HD Player > HDMI >>TV
เสียง : HD Player > สาย TOSLINK หรือ Optical อ่ะครับ อันเดียวกัน >>DTS Decoder >>> Gigawork

#7 lunartear

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 16 April 2012 - 02:50 PM

View Postเอ๋..., on 16 April 2012 - 12:06 PM, said:

ก็ตัวตาม link เลยครับ ใช้มา 2 ปีพอดีครับ ตอนนั้น 2000 บาท ใช้กับลำโพงคอม 5.1 เหมือนกันครับ
เดียวนี้ผมทำห้อง HT เริ่มหา AVR ลำโพงแยกชิ้น แล้วครับ ตัวนี้ก็ใช้ในนอนแทน

คาดว่าอีก 2-3 ปีผมจะเล่นแบบ Pre/Pro สนองกิเลสตัวเองต่อไป

รบกวนพื้นที่ จขกท. นะครับ
คุณเอ๋ เริ่มไป Pre/Pro เมื่อไหร่กระซิบบ้างนะครับ ตอนนี้เล่นAVR อยู่ดูทัพหน้า-เรือธงของแต่ละแบรนด์แบบ Pre/Pro+ โคตรAmpนี่น้ำลายหกเลย
แต่ค่าลำโพง+สายคงมาอีกบาน บอร์ดเราค่อยๆเล่นกัน บางบอร์ดท่านๆมาแบบเทพ เกินครึ่งล้านกันไปหมด ผมไม่รู้จะหาที่start แถวไหนดีเลย น่าจะไม่ผ่านการตัดตัวครับ แหะๆ

#8 Kidnapp

Posted 16 April 2012 - 04:44 PM

ลำโพงผม G500 ครับ ผมลองไปค้นมาแล้ว ถ้าต่อ optical out ออกจากทีวี เสียงจะออกแค่ 2.0 จริงๆด้วย T_T

สงสัยผมคงต้องตัดใจ ต่อ HD Player ตรงเข้า DTS Decoder แทนแล้วล่ะครับ - -

#9 Shirokung

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 16 April 2012 - 10:20 PM

Optical จาก TV ได้แค่ 2.0 จริงๆครับ ^^

#10 Kidnapp

Posted 16 April 2012 - 11:02 PM

สอบถามอีกนิดครับ ใครพอจะทราบบ้างว่า optical switch มีขายที่ไหนบ้างครับ

#11 Shirokung

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 17 April 2012 - 12:24 AM

ผมเห็นที่พันทิย์ชั้น 4 ครับแต่จำร้านไม่ได้แล้วลองเดินดูครับ

#12 chaba

เซียนเกม

• Interests:All Console Football

Posted 17 April 2012 - 02:52 AM

เข้ามาหาข้อมูลมี 5.1 กับคอมเหมือนกัน

ยังไม่มีงบซื้อ home

#13 maxi

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 17 April 2012 - 11:03 AM

หนักใจปัญหาเดียวกันครับ....
ชั่งใจว่าจะซื้อ Blu ray 5.1 ใหม่
หรือจะหาวิธีให้เสียงออก DVD 5.1 ตัวเก่าดี
คุณKidnapp หาทางออกได้ยังไงมาupdate ด้วยนะครับ

#14 Kidnapp

Posted 17 April 2012 - 11:19 AM

View PostShirokung, on 17 April 2012 - 12:24 AM, said:

ผมเห็นที่พันทิย์ชั้น 4 ครับแต่จำร้านไม่ได้แล้วลองเดินดูครับ

ขอบคุณมากครับ เดี๋ยววันไหนสะดวกต้องเข้าไปหาซะแล้ว :r05: