`

Jump to content

เล่ห์ ช่างทรูวิชั่น

10 replies to this topic

#1 funsafe

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 09 April 2012 - 01:51 PM

วันนี้ช่างเพิ่งโทรนัดเปลี่ยนกล่องHDของทรู
ช่างมา ถามถึงดรีมบ๊อกซ์ก่อน " บ้านพี่ติดดรีมบ๊อกซ์ด้วยใช่ไหมครับ กี่จุด " " แล้วจุดแยกสัญญาณอยู่ไหน "
ผมพาไปที่จุดแยกสัญญาณ และบอกบ้านรับเครื่องแบบไหน "DB 3 จุด ,เครื่องGMM Z จุดนึง และทรูวิชั่นอีกจุด "
"แบบนี้สัญญาณจะตีกัน ทำให้ช่องHDกล่องแท้ มีปัญหาสะดุด แต่แก้ได้"
"แล้วแก้ไง?"
"ใส่Line Ampที่จุดแยกสัญญาณ ตัวละ500บาท"
"ผมมีLine Ampแล้ว แต่เพิ่งแกะออก "( จำได้ตัวนึง120-200นี่หว่าใส่เองได้ )
ตอนนี้ช่างเริ่มหน้าบึ้ง หันไปตรวจอุปกรณ์กล่องเก่า " รีโมทที่ใช้ของปลอม ต้องมีค่าปรับ 200 บาท "
ใช้มาเป็น10ปี รีโมทตัวจริงเจ๊งลงขยะไปถึงไหนแล้ว " งั้นคุณเขียนในใบงานละกัน ไม่มีรีโมท "
" ค่ารีโมท ทรูวิชั่นคิดไม่เกิน500นะครับ "
"อ้าว ...แล้วเมื้อกี้บอก200 "
" ถ้าจ่ายกับผมตอนนี้200 "
" ไม่เป็นไร เขียนในใบงาน "
หลังจาก ช่างต่อสายกล่องทรูHDเสร็จ ไม่รอให้ภาพมา เก็บของเตรียมกลับ ช่างบอก " เซ็นต์ชื่อด้วย อีกครึ่งชม.สัญญาณมา " ติดกล่องทรูหลายที โดยปกติช่างจะรอจนภาพมาแล้วค่อยให้เซนต์รับก่อนกลับ
ผมรับใบงานมาพูดพร้อมกับเขียน " ยังไม่ได้รั... " กะจะเขียนยังไม่ได้รับสัญญาณภาพช่างกลับก่อน ช่างรีบพูดสวน บอกก็ได้ไม่ต้องเขียนลงไป ช่างมันคงโมโหผม กล่องทรูเครื่องเก่าฝาแตกนิดหน่อย มันเลยเขียนเพิ่มลงในใบงาน " ฝาปิดชำรุด "
" เขียนไปเลยน้อง ฝาชำรุด ทรูมันไม่คิดตังอยู่แล้ว "
คุยจบ สัญญาณภาพกล่องทรูHDมาพอดี ผมลองไปเปิดดรีมบ๊อกซ์ ภาพมาปกติไม่กระตุก
กล่องทรูช่องHD ภาพไม่กระตุกหรือค้าง เลยเซ็นต์ชื่อทั้ง4ใบ
เพิ่มอีกนิด ตอนกลับช่างไม่ให้ใบงาน ต้องทวงมันอีก เกิดเอาไปเพิ่มรายการเอง ต้องคุยกับทรูยาว

สรุป : ช่างคงโมโห แค่ไม่ได้เงินผม200-300บาท ใครยังไม่ได้เปลี่ยนกล่อง ระวังจะให้เปลี่ยนเพิ่มนั่นนี่นะครับ

Edited by funsafe, 18 April 2012 - 06:36 PM.

#2 Braveheart

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 09 April 2012 - 02:34 PM

เคยเจอคล้ายๆ กันครับ แต่จะบอกว่า ช่างพวกนี้ส่วนมากไม่ใช่ช่างจากทรูน่ะครับ ส่วนมากเป็น sub ทั้งนั้น เพราะฉะนั้นก็คงมีบ้างที่จะเจออ่ะครับ

#3 silapakorn

ขยันอัพเกรดแต่ไม่ขยันเล่น

• High Royal Executive Members

Posted 09 April 2012 - 05:56 PM

พี่สาวผมก็โดนคล้ายๆ กันครับ ช่างมาติดกล่อง hd ให้ เปลี่ยนสายเป็น hdmi แทน s-video ทำให้อัดรายการไม่ได้ (พี่ผมใช้ lg time machine)
มันบอกให้ซื้อกล่องอัดของทรูอีก 4 พันกว่าบาท พี่ผมบอกคิดดูก่อน พอช่างกลับลองเอาสาย s-video เสียบดู อัดได้เฉยเลย ดีนะไม่เสียค่าโง่ให้ช่าง

#4 Guitar_O+

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 09 April 2012 - 07:24 PM

แย่จริง ถ้าเราตามไม่ทัน หรือ ไม่รู้เทคนิค คงเสียเงิน

#5 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 11 April 2012 - 01:48 PM

View Postsilapakorn, on 09 April 2012 - 05:56 PM, said:

พี่สาวผมก็โดนคล้ายๆ กันครับ ช่างมาติดกล่อง hd ให้ เปลี่ยนสายเป็น hdmi แทน s-video ทำให้อัดรายการไม่ได้ (พี่ผมใช้ lg time machine)
มันบอกให้ซื้อกล่องอัดของทรูอีก 4 พันกว่าบาท พี่ผมบอกคิดดูก่อน พอช่างกลับลองเอาสาย s-video เสียบดู อัดได้เฉยเลย ดีนะไม่เสียค่าโง่ให้ช่าง

กล่อง hd มันก็อัดได้นี่ครับ
เห็นโฆษณาว่า แค่เอา hdd มาต่อ

#6 boykuzaa

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members
  • Interests:the real driving simulator

Posted 12 April 2012 - 08:53 PM

โอ้ว ขอบคุณมากคับ

#7 zw3i

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 12 April 2012 - 10:22 PM

ดีนะผมเจอช่างที่ดีหน่อย รอจนสัญญาณ มา เขาบอกไม่คุ้ม ถ้า เจอคอมเพลน ถ้าต้องมาใหม่อีกรอบ ทางทรูมันจะปรับเงิน พวกนี้จะกลัวการคอมเพลน รอบแรกมาสองคน บอกติดไม่ได้ ที่ติดบ้านผมจานหันไปข้างหลังแต่ที่ติดอยุ่ข้างหน้า ทำให้ติดกับรั้วสแตนเลส ถ้าจะติดผมขอกลับไปเอาขายาวเดี๋ยวอีกวันมา ปรากฏหายไปเลย แถมบอกให้ยกโทรทัศน์ มาให้ด้วยนะ เพราะต้องปรับหันจาน แต่ คนที่ติดให้ผมอีกคนที่มา ทีหลัง มาคนเดียวติดคนเดียว แถม มีเรื่องวัดสัญญาณ มาด้วย ถามผมก่อนพี่จะติดกี่จุด ผมกะติดเอง ตัวแยกสัญญาณ ก็เลยบอกไปว่าจะสองจุด เขาก็ถามว่าพี่จะเอาตัวแยกสัญญาณไหม ผมเห็นสายพี่เหลือ 4 จุด ในบ้านไม่ได้ติดตั้ง ผมคิดพี่ 450 ไอ้เราก็พอรู้ราคา ดูแล้วไม่แพงเท่าไหร่ก็เลยให้ติดไป แถมทำสายให้ ทั้ง 4 จุดอีก ก็เลยสบายไป ยอมเสียเพิ่มอีก 200+ เพื่อไม่ต้องออกไปซื้อ เขาบอก ผมออกมาทำซับเอง ทรูให้ค่าติด 1000 ถ้าวิ่งเยอะ ผมก็ได้เยอะ แต่ค่าสาย พวกผมต้องออกเอง ผมก็จะได้รายได้เพิ่มตรง ตัวแยกสัญญาณนี่ละครับ ถ้าคุยอย่างนี้ผมรับได้นะ แต่อย่างช่างที่คุณเจอ เป็นผม ๆ ก็รับไม่ได้เหมือนกันครับ ผมก็คงทำเหมือนกับคุณนั่นละ

#8 gaget

นักเล่นเกมมือโปร

• Junior Moderator

Posted 13 April 2012 - 07:16 PM

ห่วยจริงๆผมโทรแจ้งบริษัทเลยดีกว่าครับ

#9 vpl

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 15 April 2012 - 09:51 AM

ส่วนใหญ่ที่เจอดีๆ มีน้อยครับ ที่ผมติดบ้านผมก็แบบคุณ zw3i ครับคือคุยกันตรงๆแต่ผมโดนค่าตัวแยกไป 500 เพราะเข้าหนึ่งออกสี่เขาหมด เลยต่อแบบเข้าหนึ่งออกสามและพ่วงแบบเข้าหนึ่งออกสองไปอีกตัวแล้วก็ทำสายพร้อมหัวต่อกับกล่องให้สามเส้นผมว่าคุ้มแสนคุ้มที่ไม่ต้องปีนหลังคาและทำสายเอง แต่มาเจอตอนเปลี่ยนกล่องที่บ้านแม่เซ็งมากนัดล่วงหน้าเป็นเดือนมาสายมาก (โทรนัดเองด้วยนะครับบริษัทไม่ได้โทรมานัดเหมือนคนอื่น) มาถึงก็พูดนั่นนี้บอกพี่ได้กล่องอีกรุ่นนะจะ update ไหมจ่ายเพิ่มเราก็งงดิขอดูใบงานมันก็เขียนมาถูกนิหว่าของขึ้นเลยครับตอนนั้นโทรหา Call center ยอมรอสายอยู่ครึ่งชั่วโมงได้ ก็ให้ช่างมันนั่งรออยู่งั้นแหละไม่ยอมให้ไปทำงานที่อื่นด้วยดันมั่วเอง 555 พอคุยกับ call center ใส่ไปครับว่าสั่งช่างที่ไหนมาเนี่ยไม่รู้เรื่องอะไรซักอย่างและถามไปว่ายกเลิกเลยได้ไหมไม่เปลี่ยนแล้ว call center อึ่งไปครับ และขอคุยกับช่างสักพักทำได้้ทุกอย่างที่เราต้องการ สรุปง่ายๆช่างมันพูดเพื่อจะเอาเงินเพิ่มครับแต่ดีว่าผมอยู่บ้านช่วยแม่ดูเลยไม่โดนหลอก พวกนี้มันชอบหากินกับผู้หญิงและคนแก่ครับหลอกง่าย เลวจริงๆ จริงๆถ้าเพื่อนๆเจอแบบนี้เยอะๆ ในใบงานมันบอกอยู่แล้วครับว่าใครมาทำแจ้ง call center เลยครับพวกนี้มันจะกลัวสงสัยจะโดนปรับนะ

#10 chaba

เซียนเกม

• Interests:All Console Football

Posted 15 April 2012 - 04:26 PM

ดีนะที่เข้ามามาอ่านก่อน

กำลังจะเปลี่ยนกล่องที่บ้านพอดี

#11 NottosanG

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 15 April 2012 - 08:06 PM

โห่ :r20: