`

Jump to content

Mini Review Hauppauge 1445 HD-PVR Gaming Edition

9 replies to this topic

#1 KunJOBz

Team PTFO

• High Royal Executive Members
  • Interests:BLACKPINK
    Dream Theater
    AESPA

Posted 25 March 2012 - 01:53 AM

สวัสดีครับทุกๆท่าน วันนี้ผมจะเอา Capture Card มา Review ครับ
จริงๆผมได้มาซั้กพักใหญ่แล้วล่ะครับ แต่ก็ขอลองใช้ ลองศึกษาดูอยู่ช่วงนึง ถึงนำออกมาให้ชมกันครับ

Hauppauge 1445 HD-PVR มันคืออะไร
มันคือเครื่องอัดภาพครับ เอาไว้ อัพภาพจากเครื่องเกม Console - Xbox , PS3 , Wii ออกมาในรูปแบบไฟร์ digital (ที่เห็นเค้าใช้อัดภาพเอามาลง Youtube เค้าก็ใช้ตัวอัดแบบนี้และครับ)

HD-PVR ของ Happauge มี 2 รุ่นนะครับ
Happauge 1212 HD-PVR และ Hauppauge 1445 HD-PVR Gaming Edition
รุ่นของผมคือ Happauge HD-PVR รุ่น Gaming Edition
เป้าหมายตอนแรกของ Happauge เค้าทำ HD-PVR มาเพื่อไว้อัดรายการ TV ไม่ได้ตั้งจะเอามาอัด เกม Console โดยเฉพาะ
แต่ Happauge HD-PVR ดันเป็นที่นิยมสำหรับผู้ที่จะ Capture เกม Console ขึ้นมา
จึงได้ทำ 1445 Gaming Edition ออกมาเพื่อ Gamer โดยเฉพาะ

แล้วรุ่น 1212 กับ 1445 มันแตกต่างกันยังไง
ภายนอก รุ่น 1212 ตัว Body จะเป็นสีออกเทาๆ เวลากดอัพภาพ LED จะเป็นสีฟ้า

ส่วน 1445 GE. ตัว Body จะเป็นสีดำ และเวลากดอัพภาพ LED จะเป็นสีเขียวครับ

อุปกรณ์ที่ให้มาในกล่อง รุ่น 1212 จะมี ตัวเครื่องมันเอง สาย Component ธรรมดา รีโมท และ Software ใช้อัดภาพ
ส่วนรุ่น 1445 GE. จะ เพิ่ม สาย Component มาให้ มันพิเศษกว่าตรง สาย Component เค้ามีหัวของทั้ง Xbox360 , PS3 , Wii เลยครับ ถ้าที่บ้านมี Console หลายแบบ มีสายนี้สายเดียวก็พอครับ ไม่ต้องไปซื้อของเครื่องตัวเองมาเพิ่ม
รุ่น Gaming Edition ทาง Happauge คอนเฟริมว่า

Video passthrough, for zero delay recording and gaming! คือจะอัพภาพไปด้วยเล่นไปด้วยในแบบไม่มีดีเลเลย ผมถึงเลือก GE. ครับ

วิธีติดตั้งก็ง่ายมากครับ

Console เรา ต่อสาย Component ไปที่เครื่องอัด เครื่องอัดจะทำทำการแยกสัญญาณภาพ ให้แสดงออกที่คอมพิวเตอร์ และ TV ที่เราเล่นด้วย

ดูตามรูปได้เลย

สำหรับ Software ที่เค้าใช้อัดภาพคือ โปรแกรม ArcSoft ShowBiz ครับ ใช้งานง่าย และสามารถ ตัดต่อ VDO เบื้องต้นได้ในโปรแกรมของมันเลย

และนี้คือ VDO ตัวอย่างที่ผมใช้ PVR อัดครับ
Gameplay โดยผมเองครับ

Test เกม Battlefield 3 ของ Xbox360

Test เกม Modern Warfare 3 (Kill 25 - Death 2)

Test Call of Duty 4 Cage Match

และ คลิปที่ผมได้ MOAB. ครับในเกม MW3

VDO ทั้งหมดนี้ ยังไม่ได้ผ่านการ Edit ภาพแต่อย่างใดนะครับ แต่ผ่านการแปลงไฟร์มาแล้ว
จากต้นฉบับ VDO นาน 10 นาที ขนาด 1GB กว่า
ผมแปลงเหลือ 200mb กว่า คุณภาพของภาพที่ได้ จะประมาณ 95% ของ ต้นฉบับ

แล้ว ราคาล่ะ ราคา
สำหรับรุ่น 1212 ราคาจะอยู่ที่ 179.99$
และรุ่น 1445 GE. ราคาอยู่ที่ 199.99$ ครับผม
x 33 ตีเป็นเงินไทยครับ

เพิ่มเติมครับ Montage ตัวแรกของผม
เล่นเอง Edit เอง ฮ้าฟฟฟฟ

Edited by KunJOBz, 27 March 2012 - 01:29 AM.

#2 chappy

I " ll Be Back

• Royal Executive Members
  • Interests:FPS shooting games / AV / man u

Posted 25 March 2012 - 09:47 AM

>>>>> บางคลิปเสียงค่อยมาก อยากถามว่ามันเซตตรงนี้ได้รึเปล่าครับ

#3 thaihelp

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 25 March 2012 - 11:07 AM

แล้วมันไม่มี delay ตามที่มันบอกเลยไหมครับ ว่าจะซื้อมาใช้นานละ แต่ไม่กล้าเสี่ยง

#4 BALL_KL

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 25 March 2012 - 11:07 AM

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ เห็นแล้วอยากได้เลย โอ้โห kill 25 ตาย 2

เด๋วถ้าผมซื้อมาเมื่อไหร่จะมาอัพให้ดูบ้าง แต่เป็น kill 0 ตาย 30 นะ :o_shame:

#5 KunJOBz

Team PTFO

• High Royal Executive Members
    AESPA

Posted 25 March 2012 - 04:22 PM

View Postchappy, on 25 March 2012 - 09:47 AM, said:

>>>>> บางคลิปเสียงค่อยมาก อยากถามว่ามันเซตตรงนี้ได้รึเปล่าครับ
อย่างคลิป Kill 25 - Death 2 ผมไม่ได้เสียบไมค์ครับ เลยมีเสียงคนใน Party ด้วย
เวลามีเสียงพูด เสียงเกมเลยเบาลง เพื่อให้มันได้ยินเสียงพูด
เราก็ต้องลดเสียงในเกมเอาอะครับ มันจะได้ยินเสียงคนพูดชัดขึ้น

View Postthaihelp, on 25 March 2012 - 11:07 AM, said:

แล้วมันไม่มี delay ตามที่มันบอกเลยไหมครับ ว่าจะซื้อมาใช้นานละ แต่ไม่กล้าเสี่ยง
ใช่ครับ ไม่มี ดีเลยเลยครับ
แต่ภาพที่มันแสดงที่หน้าจอคอมไว้อัดภาพ จะดีเล 1วิครับ

Edited by KunJOBz, 25 March 2012 - 04:23 PM.

#6 MoMoShiRor

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 25 March 2012 - 04:58 PM

ขอถามครับผม ถ้าเราต่อxboxกับจอทีวีใช้สายhdmiอยู่ เราจะต่อยังไงครับ+คอมผมอยู่คนละฝากกับxboxเลยครับจะต่อสายusbยังไง

#7 KunJOBz

Team PTFO

AESPA

Posted 25 March 2012 - 05:06 PM

View PostMoMoShiRor, on 25 March 2012 - 04:58 PM, said:

ขอถามครับผม ถ้าเราต่อxboxกับจอทีวีใช้สายhdmiอยู่ เราจะต่อยังไงครับ+คอมผมอยู่คนละฝากกับxboxเลยครับจะต่อสายusbยังไง
HD PVR รองรับแค่สาย Component ครับ
แล้วถ้าคอมอยู่คนละฟาก ก็ต้องต้องต่อสาย USB ให้ยาวขึ้นอะครับ

#8 pok9

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

Posted 26 March 2012 - 10:27 AM

โชคดีเราไม่ติดกล้อง

#9 TeEZu

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

Posted 26 March 2012 - 01:45 PM

น่าสนใจหามาลองเล่นดู. ว่าแต่จะซื้อที่ไหนยังไงดีครับ

#10 KunJOBz

Team PTFO

AESPA

Posted 26 March 2012 - 02:28 PM

View PostTeEZu, on 26 March 2012 - 01:45 PM, said:

น่าสนใจหามาลองเล่นดู. ว่าแต่จะซื้อที่ไหนยังไงดีครับ
ผมสั่งจาก Amazon ครับผม
ฝากพ่อค้าในนี้สั่งครับ