`

Jump to content

รีวิวแบบ้านๆกับชุดเล็กๆ Sony BDV-E380 ชุด Blue-Ray HT เล็กๆแต่ครบเครื่อง

50 replies to this topic

#1 Shirokung

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 15 March 2012 - 04:44 PM

สวัสดีเพื่อนๆชาว OCZ ทุกท่านนะครับ คงไม่ค่อยเห็นผมที่ห้องนี้สักเท่าไหร่เพราะส่วนใหญ่วนเวียนอยู่แต่ใน Market มากกว่าครับ แต่พอดีเป็นคนชอบดูหนัง+ฟังเพลงเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว บวกกับว่าช่วงนี้เล่นเจ้าเครื่อง PS3 ซึ่งชุดลำโพง 5.1 ตัวเก่าของผมมันไม่สามารถรองรับสาย HDMI ได้ เลยลองหาข้อมูลตามที่ต่างๆก็ไปเจอเจ้าตัวนี้ ด้วนสนนราคาที่ค่อนข้างเป็นมิตร กับอะไรหลายๆอย่างที่ครบตามที่ผมต้องการ เลยตัดสินใจถอยมันมาครับ ผลที่ได้เป็นยังไงลองดูกันครับ

หน้าตากล่องครับบรรยายสรรพคุณไว้เยอะแยะไปหมด น้ำหนักพอดีๆ 15 กิโล พอที่จะให้แบกขึ้นบ้านแล้วได้เหงื่อนิดนึง

ด้านบนกล่องก็มีบรรยายสรรพคุณไว้มากมายเช่นกันครับ

เปิดกล่องมาเจอหน้าตาแบบนี้ครับ

รีโมทวัสดุโอเคครับไม่กรอบแกรบ

ตัวเครื่องสีดำสนิทสวยงามด้านหน้าเงาๆคล้าย PS3 รุ่นอ้วน ด้านบนพื้นผิวคล้ายๆโลหะครับ ( แต่น่าจะเป็นพลาสติคเหมือนกัน )

ช่องต่อลำโพงด้านหลังระบุสีมาให้ชัดเจนครับ

ที่ผมถูกใจเพราะเจ้านี่ละครับช่อง Input ที่ค่อนข้างครบเลยทีเดียวทั้ง HDMI , Optical และ Coaxcial แบบ ขาว-แดง ธรรมดาก็มีครับ

ซองบรรจุสายต่างๆ แถมมี HDMI มาให้ 1 เส้นด้วยครับพร้มใช้งานกันเลยทีเดียว

กล่องชั้นล่างบรรจุพวกลำโพงต่างๆไว้ครับ

มี Docking ของ Ipod มาให้ใช้งานกันด้วย

เปิดโฟมชั้นล่างมาก้จะพบเจ้านี่ครับลำโพง 5 ตัว Cen+Sat

ด้านหลังลำโพงมีสี+บอกตำแหน่งชัดเจนว่าเป็นลำโพงตำแหน่งไหนครับ

หนึ่งในพระเอกของชุดโฮม ซํบดอก 6 นิ้วแบบยิงลงครับ

เมื่อประกอบเรียบร้อยแล้วก็ลองเปิดดูเลยครับ หน้าจอเป็นระบบสัมผัสทั้งหมดเลยนะครับสวยงามทีเดียว

หน้าจอบอกสถานะ ว่ากำลังใช้ input ไหนอยู่ก็เรียบง่ายสวยงามดีครับ

หน้าจอการใช้งานเหมือนจะเป็นรูปแบบพื้นฐานของทาง Sony ไปแล้วครับใครเคยเล่น psp หรือ ps3 ก็เข้าใจไม่ยากเลย

ทดสอบภาพจาก input ต่างๆครับ อันแรกนี้ PS3

อันนี้ต่อจากคอมครับ

ภาพจากเครื่อง Blue-Ray เล่นในเครื่องของมันเองครับ

หลังจากที่เปิดใช้งานไปได้สักพักก็ก็ปรากฎว่าค่อข้างพอใจมากครับ เสียงจากเกมส์ One Piece ของ PS3 แยกแชนแนลชัดเจน ศัตรูมาจากด้านหน้า-หลังรู้หมด
การดูหนังผ่านคอมผมใช้ Pure Codec ดูครับเสียงที่ได้ถือว่าดีกว่าของเดิมมากแบบว่าฟังรู้เลยครับ แต่ต้องมานั่งปรับค่าต่างๆนิดนึงในคอมไม่งั้นเสียงมันไม่ออก -*- เพราะเดิมผมใช้ X-FI อยู่
การดูหนังผ่านแผ่น Blue-Ray โดยตัว E380 เองถือว่าดีครับภาพคมชัดการโยนเสียงของแต่ละแชนแนลค่อนข้างกลมกลืนมากน่าจะมาจากที่ลำโพงมันเป็นเซ็ทเดียวกัน+การตั้งค่าลำโพงผ่านไมค์ครับ
ส่วนเรื่องซับที่ว่า 6 นิ้วหลายๆท่านอาจจะคิดว่ามันจะดีแค่ไหนขอบอกว่าเกินตัวอย่างมากครับห้องผมประมาณ 4x4 นี่เอาอยู่สบายๆ ลงได้ลึกและแน่นเกินตัวจริงๆ แต่อาจจะมีการไม่ไหวบ้างในหนังที่เสียงต่ำลงแบบโหดๆ แต่โดยรวมถือว่าดีมากๆครับ
นอกจากนี้มันยังเล่นหนังผ่าน USB ฟังวิทยุ FM ( มีสายอากาศมาให้ )และอีกหลายอย่างครับแต่เนื่องจากผมไม่ได้งานเจ้าพวกนี้จึงขอพูดถึงแต่ที่ผมได้ใช้งานนะครับ
สรุปแล้วสำหรับผมเจ้า Sony BDV-E380 ตัวนี้ถือว่าเป็นชุด HT In The Box ที่คุ้มค่ามากๆครับ ทั้งคุณภาพของภาพ+เสียง รวมทั้งช่องต่อที่ครบมากๆ ในสนนราคา 8xxx ถือว่าคุ้มค่าแล้วครับ ตอนนี้ลำโพงยังไม่พ้นเบิร์นถ้าพ้นแล้วน่าจะดีขึ้นกว่านี้ครับ ข้อเสียอย่างเดียวที่ชัดๆเลยของเจ้าตัวนี้คืออัพเกรดสายลำโพง + ซับค่อนข้างลำบากครับเพราะเจ้าหัวต่อเข้าเครื่องแบบเฉพาะของมันแต่เห็นว่าแกะเอามาบัดกรีได้ ไว้ว่างๆจะลองทำดูครับ ^^

มือใหม่หัดรีวิว ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ...ขอบคุณทุกๆความเห็นด้วยครับ ^^

ทุกอย่างเป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ เสียงดี-ไม่ดีแต่ละท่านไม่เท่ากันครับ ^^

#2 Shirokung

Posted 15 March 2012 - 04:48 PM

มีบางข้อมูลพิมพ์ผิดแก้ไขยังไงครับ แก้ข้อความในกระทู้ไม่ได้ :r38:

#3 Dr.T

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 15 March 2012 - 08:33 PM

อิจฉาๆๆ รุ่นนี้เอามาต่อกับ HD player ได้หรือปล่าวครับ

#4 tanakio

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 15 March 2012 - 10:06 PM

ดูดีเลยครับ ราคาไม่แพง ไปซื้อที่ไหนหรอครับ

#5 Shirokung

Posted 15 March 2012 - 10:53 PM

View PostDr.T, on 15 March 2012 - 08:33 PM, said:

อิจฉาๆๆ รุ่นนี้เอามาต่อกับ HD player ได้หรือปล่าวครับ

ตัวนี้มีทั้งช่อง USB แล้วก็ HDMI ครับ ต่อ HD Player ได้แต่ตัวผมดูไฟล์ HD จากคอมครับ เลยไม่ได้เทสจุดนั้น

View Posttanakio, on 15 March 2012 - 10:06 PM, said:

ดูดีเลยครับ ราคาไม่แพง ไปซื้อที่ไหนหรอครับ

มีเจ้านึงขายในเน็ทส่งถึงบ้านเลยครับถ้าสนใจ เดี๋ยวผมแนะนำให้ครับ 8590 บาทแถมบลูเรย์กุ๊กกู๋ 3 แผ่น

#6 ArtDVDs

เซียนเกม

• High Royal Executive Members
  • Interests:-__-'

Posted 15 March 2012 - 11:15 PM

ช่องต่อด้านหลังนี่ครบเลยครับ

#7 seasons

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 15 March 2012 - 11:19 PM

ชักอยากขาย soundbar ct350 มาซื้อตัวนี้เเทนเลยครับ :r19:

#8 ArtDVDs

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 16 March 2012 - 12:54 PM

View Postseasons, on 15 March 2012 - 11:19 PM, said:

ชักอยากขาย soundbar ct350 มาซื้อตัวนี้เเทนเลยครับ :r19:

ผมก็ใช้ CT350 อยู่เหมือนกันครับ

#9 Shirokung

Posted 16 March 2012 - 01:34 PM

View PostArtDVDs, on 15 March 2012 - 11:15 PM, said:

ช่องต่อด้านหลังนี่ครบเลยครับ

มันเป็นปัจจัยที่ทำให้ผมตัดสินใจถอยมันออกมาเลยครับ เพราะมันเหมือนเราได้ AVR ขนาดย่อมๆมาตัวนึงเลย

View Postseasons, on 15 March 2012 - 11:19 PM, said:

ถ้าอยู่ไม่ไกลมาลองนั่งฟังดูก็ได้นะครับ แต่ห้องผมเน่ามาก ระวังงูกัด 555+

#10 seasons

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 16 March 2012 - 03:05 PM

View PostArtDVDs, on 16 March 2012 - 12:54 PM, said:

ผมก็ใช้ CT350 อยู่เหมือนกันครับ

มีคนใช้รุ่นเดียวกันด้วย :r05:

View PostShirokung, on 16 March 2012 - 01:34 PM, said:

มันเป็นปัจจัยที่ทำให้ผมตัดสินใจถอยมันออกมาเลยครับ เพราะมันเหมือนเราได้ AVR ขนาดย่อมๆมาตัวนึงเลย

ถ้าอยู่ไม่ไกลมาลองนั่งฟังดูก็ได้นะครับ แต่ห้องผมเน่ามาก ระวังงูกัด 555+

เเอบเห็นราคาพิเศษทำเอาหวั่นไหวเลยครับ แต่ห้องผม มันไม่มีพื้นที่่พอจะวางแบบ 5.1 เลยต้องเอา soundbar เเทน

ทั้งๆ ที่ตอนไปซื้อคิดว่าจะเอาตัว Sf-470 มาใช้ สุดท้ายก็เปลี่ยนใจ :r15:

#11 Genocide Fang

เซียนเกม

Posted 17 March 2012 - 11:17 AM

รบกวนถาม ราคา 8xxx นี่ถอยจากไหนหรือครับ

#12 Shirokung

Posted 17 March 2012 - 11:27 AM

View PostGenocide Fang, on 17 March 2012 - 11:17 AM, said:

รบกวนถาม ราคา 8xxx นี่ถอยจากไหนหรือครับ

ผมสั่งจากเจ้านึงในเน็ทนี่ละครับ สนใจเดี๋ยวผมแนะนำให้ ถ้าอยู่ใน กทม.เค้าส่งถึงหน้าบ้านพร้อมติดตั้งให้ฟรีเลยครับ ^^ แถมแผ่นกุ๊กกู๋ให้ 3 แผ่น

#13 Jin

Heal The World

• Interests:All About Hi-Fi and Technology

Posted 17 March 2012 - 12:43 PM

น่าสนใจเหมือนกัน น่าเอาไปไว้ให้พ่อใช้อิอิ ว่าแต่ก๊อบจากที่ OCZ มาหมดเลย - -

ปล. blue-ray ไม่มี e นะครับ ผมก็หลงเขียนผิดอยู่พักนึง

#14 Shirokung

Posted 17 March 2012 - 01:10 PM

View PostJin, on 17 March 2012 - 12:43 PM, said:

น่าสนใจเหมือนกัน น่าเอาไปไว้ให้พ่อใช้อิอิ ว่าแต่ก๊อบจากที่ OCZ มาหมดเลย - -

ปล. blue-ray ไม่มี e นะครับ ผมก็หลงเขียนผิดอยู่พักนึง

ก็อปมาแล้วเพิ่งรู้ตัวว่าลืมแก้ตอนโพสไปแล้วครับ แหะๆ

เพิ่งสังเกตุเหมือนกันครับว่า Blu-Ray ไม่มี E 555+

ปล่อยไก่หลายตัวเลย

#15 ArtDVDs

เซียนเกม

Posted 17 March 2012 - 06:37 PM

View PostShirokung, on 16 March 2012 - 01:34 PM, said:

ครับดูแล้วคุ้มมากเลยครับ ได้ทั้ง BD ทั้ง AVR ในตัวเดียวกันเลย

View Postseasons, on 16 March 2012 - 03:05 PM, said:

มีคนใช้รุ่นเดียวกันด้วย :r05:

เเอบเห็นราคาพิเศษทำเอาหวั่นไหวเลยครับ แต่ห้องผม มันไม่มีพื้นที่่พอจะวางแบบ 5.1 เลยต้องเอา soundbar เเทน

ทั้งๆ ที่ตอนไปซื้อคิดว่าจะเอาตัว Sf-470 มาใช้ สุดท้ายก็เปลี่ยนใจ :r15:

ตอนแรกผมก็ืซื้อชุดแยก 5.1 มาครับ แต่ด้วยสถานที่ไม่อำนวยเอามาตั้งได้สองวันทำให้บ้านรู้สึกว่ารกไปเลย แฟนก็บ่นอีกทำความสะอาดลำบาก เลยขายต่อไปให้เพื่อนแล้วไปถอย Sound Bar มาแทนครับ เห็นในคู่มือบอกว่าสามารถเอา Sound Bar มาต่อระหว่างขาตั้งจอกับจอได้ด้วย แต่ดูแล้ววุ่นวาย ผมเลยเอาเทปกาวสองหน้า 3M แปะที่ฐานวางทีวีแล้ววาง Sound Bar ทับไปเลยครับ

#16 ArtDVDs

เซียนเกม

Posted 17 March 2012 - 06:50 PM

พอดีกำลังหาทีวี 55 นิ้ว ไปเจอตัว EX720 เขามีโปรแถมโฮมตัวนี้พอดีเลยครับ แต่ไม่เอาโฮมก็หักไปแปดพัน

#17 Shirokung

Posted 18 March 2012 - 12:04 AM

View PostArtDVDs, on 17 March 2012 - 06:50 PM, said:

พอดีกำลังหาทีวี 55 นิ้ว ไปเจอตัว EX720 เขามีโปรแถมโฮมตัวนี้พอดีเลยครับ แต่ไม่เอาโฮมก็หักไปแปดพัน

อยากได้มั่งเหมือนกันครับ TV ใหญ่ๆ คงดูหนัง-เล่นเกมส์มันส์มากๆ ตอนนี้ที่ห้องยังแค่ 32 อยู่เลยครับ
มีโครงการณ์อยากถอยพลาสมา42นิ้วตัว Full ของพานา เพราะว่าพอจ้องนานๆแล้วมันไม่แสบตาครับ แต่ไม่รู้งบจะถึงเมื่อไหร่ T-T

#18 NottosanG

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 18 March 2012 - 12:38 AM

มันอ่านแผ่น BD กุ๊กกู๊ได้ดีป่ะครับ ชักสนใจๆ :r31:

#19 Shirokung

Posted 18 March 2012 - 09:53 AM

View PostNottosanG, on 18 March 2012 - 12:38 AM, said:

มันอ่านแผ่น BD กุ๊กกู๊ได้ดีป่ะครับ ชักสนใจๆ :r31:

BD ที่ผมมีตอนนี้เกือบ 10 เรื่อง กุ๊กกู๋ล้วนๆครับ 555+

#20 Toi-ii2u

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 23 March 2012 - 09:18 PM

ราคาน่ารักด้วย