`

Jump to content

[RGH] รบกวนถามวิธีเล่นเกมที่มีหลายแผ่น

• You cannot reply to this topic
7 replies to this topic

#1 skyliner_do

' โฟกัสที่ตา ละลายที่ใจ '

• Royal Executive Members

Posted 14 March 2012 - 07:31 PM

อยากเล่น ME3 น่ะครับแต่งงๆ ว่าจะเอาลง ext-hdd ไปเล่นยังไง วางเป็น 2 disc เลยหรอครับ

แล้วเวลาเล่นเปลี่ยนแผ่นหล่ะ ต้องออกเกมป่าว หรือมีวิธีการง่ายๆแนะนำมั้ย ขอบคุณล่วงหน้า

#2 visaisak

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 14 March 2012 - 07:47 PM

http://www.dvdgameon...howtopic=294106

ลองดูครับ มีทั้งแบบ ต้องเซ็ตหลายอย่างและแบบไม่ต้องเซ็ตอะไรมากมาย

#3 Gobkero

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 14 March 2012 - 08:34 PM

ให้แตก ISO ลง usb hdd ทั้ง 2 แผ่น (ผมใส่เป็น ME3_D1 กับ ME3_D2) แล้วเวลาเกมมันให้เปลี่ยนแผ่นกด a มันจะต่อแผ่นเอง ผมเล่นจบแย้วจ้า
ปล.ทีแรกไปนั่งหา plug in swap disk จนวุ่นวายมา seach เจอวิธีในบอร์ดเราเนี่ยแหละ แล้วก็ใช้ได้จริงๆ ไม่ต้องไปลงอะไรเพิ่มให้วุ่นวาย

Edited by Gobkero, 14 March 2012 - 08:36 PM.

#4 TONBO

Quit.

• High Royal Executive Members

Posted 14 March 2012 - 08:42 PM

ใช่ครับ ถ้าลงแบบ jtag rip(xex) จะง่ายครับ พอจะต่อแผ่นเดี๋ยว dashlaunch ก็จะเรียกแผ่นที่จะต่อให้เอง

#5 neokung

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 14 March 2012 - 09:51 PM

สอบถามเพิ่มครับ ถ้าผมลงเกมเป็นแบบไฟล์GOD ถ้ามันเล่นเกมนั้นด้วยFSD มันจะต่อแผ่นให้อัตโนมัติแบบไฟล์xexหรือเปล่าครับ

#6 wildarms

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 15 March 2012 - 10:56 AM

:r05: ขอบคุณมากๆ นะครับ ได้ความรู้เพิ่มอีกเรื่องเลย ปกติ ผม แปรงแต่ god อย่างเดียวเลย ไม่คิดว่า แบบ (xex) กับเกมหลายแผ่นจะดีและสะดวกแบบนี้ ผมขอรบกวนถาม ใน กระทู้นี้ ด้วยละกันครับว่า ถ้าเล่นแบบ xex แล้ว พวก dlc จะทำให้ เครื่องมองเห็น ยังไง เหรอครับ อย่างถ้าแปรงแบบ god จะเป็น รหัสเลข และ dlc เกม ก็เป็น รหัสเลข เหมือนกันแต่ถ้า เป็น แบบ xex มันไม่มีรหัสเลขให้ นี่ครับ จะทำยังไงให้ เครื่องมองเห็น dlc เหรอครับ ขอบคุณครับ

#7 TONBO

Quit.

Posted 15 March 2012 - 01:12 PM

ถ้าเราลงเกมแบบ xex ไม่ว่าจะเก็บไว้ที่ส่วนไหนของ Hdd แล้วก็เปิดเล่น พอมีการสร้างโปรไฟล์เซฟเกม
xbox360 มันก็จะไปสร้างโฟลเดอร์เลขรหัสของเกมนั้นๆไว้ที่ hdd xbox โดยอัตโนมัติครับ (หรือจะสร้างโฟลเดอร์เอาเองแบบ manaul ก็ได้)
แล้วถ้าเราต้องการจะใช้ DLC เราก็แค่ไปที่โฟลเดอร์รหัสของเกมนั้นๆแล้วสร้างโฟลเดอร์ชื่อ 00000002 แล้วก็ใส่ไฟล์ DLC ไว้ในนี้ครับ

ตัวอย่างโครงสร้าง path นะครับ

content\0000000000000000\*รหัสเกม*\00000002 <=== ใส่ DLC ไว้ในนี้

หรือมีวิธีที่ง่ายกว่านั้นมากคือหาโปรแกรมชื่อ 360 content manager มาใช้ครับ
วิธีใช้ก็แค่เปิดโปรแกรมขึ้นมา browse ไปที่โฟลเดอร์เก็บ DLC แล้วกด F4
เพื่อสแกนว่ามี DLC อะไรอยู่ในโฟลเดอร์นี้บ้าง แล้วก็ติ๊กว่าจะส่ง DLC อันไหนเข้า xbox360
แล้วกด upload โปรแกรมก็จะ FTP ส่ง DLC หรือคอนเท้นท์ต่างๆ เข้าเครื่อง แล้วไปวางให้ถูกตำแหน่งให้เอง

ซึ่งในกรณีการเล่น xex ถ้าเรายังไม่มีการสร้างโฟลเดอร์รหัสเกมเกมไว้ใน hdd xbox มาก่อน
ตัวโปรแกรมก็จะไปสร้างโฟลเดอร์และจัดวางให้เสร็จสรรพเลยครับ สะดวกมาก

สรุป ไม่ว่าจะลงเกมแบบ xex หรือ GOD ถ้าจะใช้ DLC ก็ต้องมีโฟลเดอร์เลขรหัสใน hdd xbox ครับ
แล้ววาง DLC ไว้ที่โฟลเดอร์ 00000002 ของเกมนั้นๆ ส่วนตัวเกมจะวางไว้ตรงไหนของ Hdd ก็ได้ครับ ไม่จำกัด

ปล. อย่าลืมเช็คเรื่อง title update ด้วยนะครับ บาง DLC จะไม่เวิร์คถ้าไม่มี title update(TU)

#8 sailor

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 15 March 2012 - 03:34 PM

ผมลองเล่น mass effect2
โดยลงเกมบน HDD xbox
จากนั้นแปลงเป็น god ไว้ใน HDD xbox
มันก็เปลี่ยนแผ่นให้เอง

ทีแรกผมลง disk swapper แล้วมันค้าง สงสัยจะไปตีกันกับของ FSD