`

Jump to content

update เรื่องการต่อ PS3 เข้ากับ LCD Monitor

9 replies to this topic

#1 mick1

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 14 February 2007 - 11:13 PM

หลังจากที่ได้แจ้งให้เพื่อนๆทราบว่าผมมีปัญหาไม่สามารถต่อ PS3 เข้ากับ LCD monitor(ของผมยี่ห้อ philips 19" widescreen รุ่น 190CW) ของผมโดยผ่านทาง สาย HDMI - DVI ได้สำเร็จ. ตอนแรกนึกว่า ช่องHDMI ของ PS3 ของผมมีปัญหาซะแล้ว เพราะเปลี่ยนสายมา 2 เส้นแล้วแต่ก็ยังเป็น. เลยตัดสินใจยกมันทั้งยวงไปบ้านของท่านพ่อและท่านแม่ซึ่งก็พอเดินไหวเพราะอยู่บริเวณเ
ดียวกัน(ว่าแต่ทำไม PS3 มันหนักอย่างนี้วะ หนักยังกะคอมเครื่องนึงเลย :her )
พอถึงบ้านท่านผู้ให้กำเนิดผมเสร็จก็จัดแจงต่อเข้ากับ SONY BRAVIA 40" ผ่านทาง HDMI - HDMI ในใจก็นึกว่า "ถ้าแมหร่งเครื่องจากบริษัทชื่อเดียวกันแล้วยังต่อไม่ติดสงสัยงานนี้ได้เครมไอ้เ
จ้า PS3 แหงๆ" พอเปิดเครื่องปุ้ป......อ้าว......ติดโว้ย!...... :shame2

ทีนี้ลองเซ็ตในPS3 เลยว่าให้ แสดงภาพจาก HDMI port แล้วลองเอามาเปิดที่ LCD monitor ที่บ้านอีกที......ไม่ติอ่ะ :cry2

ผมสรุปขั้นต้นได้ว่า
1. สาย HDMI - DVI ไม่เสียก็เข้ากับ hardware ตัวใดตัวนึงไม่ได้.
2. LCD Monitor ไม่รองรับ PS.(ขออย่าให้เป็นข้อนี้เลย :cry2 )

ทีนี้ผมอยากจะถามเพื่อนๆว่า
1. ตอนนี้มีใครต่อ PS3 เข้ากับ LCD monitor มั่ง? เล้วมีปัญหาแบบผมมั้ย?
2. สาย hdmi มันมีหลายแบบหรือเปล่า?
3. ผมแปลกใจอยู่นิดนึงว่า ดูเหมือนLCD monitor ของผมมันรับสัญญาณได้แต่ภาพไม่ขึ้นเพราะผมดูในmenu ของLCD monitor มันก็แสดงตัวเลขของ Resolution ที่ถูกปล่อยมาจาก PS3 ได้ถูกต้อง.

รบกวนหน่อยคับเพื่อนๆ ผมอยากเล่นผ่านทาง LCD monitor ใจจะขาดอยู่แล้ว..... :kanoiyom

#2 tekkenman

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 14 February 2007 - 11:34 PM

แล้วไปปรับ มอนิเตอร์ไว้ยังไงล่ะครับ ?

#3 mick1

Posted 14 February 2007 - 11:46 PM

default ที่ตัวจอก็เป็นdigital input นะคับ. ผมลองกดreset ที่ตัวmonitor แล้วแต่ภาพก็ยังไม่ขึ้นอยู่ดี.

#4 omasaki

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 15 February 2007 - 12:35 AM

ที่ตัว LCD mornitor prot DVI ตัอง support HDCP ด้วยครับเท่าที่ทราบมา ไม่งั้นภาพไม่ขึ้น รอผู้รู้คนต่อไปครับ

#5 notey

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 15 February 2007 - 08:33 AM

ของผมภาพขึ้นนะ ของ asus อะมี hdcp support ด้วย

#6 OATKK

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 15 February 2007 - 12:52 PM

กด รีเซ็ตที่ PS3 ก่อนเลยครับ ตอนไฟแดงให้กดปุ่มเปิด-ปิดค้างไว้เลย 4 วินาทีครับจนมีเสียงบี๊บ

แล้วปล่อย ภาพมันจะขึ้นมาเอง สาเหตุที่ภาพไม่ขึ้นเพราะจอแต่ละจอค่ามันไม่เท่ากันครับ ลองดูครับ

ปล. เวลารีเซ็ตใส่รองเท้าด้วยถ้าพื้นนำไฟฟ้า ไม่งั้นจะไม่สำเร็จ

#7 supernamax

SUPERNAMAX

• High Royal Executive Members

Posted 15 February 2007 - 01:14 PM

เข้ามารับข้อมูล

#8 mick1

Posted 15 February 2007 - 04:29 PM

คุณOatkk ผมลองมาหมดแล้วอ่ะแต่ยังไม่ได้อยู่ดี อาจจะเป็นปัญหาเรื่องของ DVI-D port ที่ไม่รองรับ HDCP อย่างที่ผมได้แจงไว้ในกระทู้ด้านบนคับ

#9 tekkenman

เซียนเกม

Posted 15 February 2007 - 08:56 PM

คงต้องซื้อ ทีวี ใหม่แล้วล่ะครับ ... เสียใจด้วนะครับผม

#10 987654321

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 06 June 2010 - 07:03 PM

lcd เธ›เธกเน„เธกเนˆเธกเธต dvi เน€เธ‹เน‡เธ‡เน„เธ›