`

Jump to content

ขอย้ายมาตั้งห้องนี้ก่อนละกันนะครับ เรื่องหัวแปลงชาร์จ PSVITA

39 replies to this topic

#1 cyberbot

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 14 February 2012 - 06:54 PM

อัปเดททดสอบสิินค้าก่อนส่ง

ไม่ทราบว่าในบอร์ดเรามีใครสนใจบ้างครับ เพราะผมจะสั่งทำเป้นล๊อตเดียวไปเลยนะครับ
ค่าใช้จ่ายจะได้ไม่แพงมากเกินไปนะครับ ผมทดสอบแค่สองยี่ห้อนะครับ ตัวที่ผมขายอยู่นะครับ

ราคา ยังสรุปไม่ได้นะครับ ต้องดูจำนวนก่อนว่าคนสนใจกันเยอะมั้ยนะครับ แต่อย่างแพงสุดไม่น่าจะเกิน 140 บาท นะครับ
อย่างแพงสุดนะครับ รวมค่าแรงและค่าอุปกรณ์ของช่างแล้วนะครับ ยิ่งเยอะราคาก็ยิ่งถูกลงนะครับ สนใจก็ลงชื่อไว้ก่อนนะครับ

รูปการใช้งาน

ที่ทดสอบมีแค่สองยี่ห้อครับ (ตัวเพคเกจสินค้าอาจมีการเปลี่ยนแปลง) ใครสนใจตัวชาร์จพานา ก็ซื้อได้นะตอนนี้ของยังมีครับ

0859174778 เอาไว้ติดต่อเรื่องความคืบหน้าสินค้านะครับ

ลืมบอก PM เข้ามาให้หน่อยนะครับได้จัดง่ายๆนะครับ แจ้งชื่อกับเบอร์โทรด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
ตอนนี้ผมได้ทำเสร็จแล้วนะครับ สำหรับคนที่สั่งในล๊อตแรกนะครับ
ส่วนเรื่องของราคานั้นผมขอความเห็นจากเพื่อนๆในบอร์ดช่วยกันเสนอด้วยละกันนะครับ ว่าจะให้ค่าเหนื่อยยังไงนะครับ

ราคา ของ ตัว USB HUB ที่ซื้อมา นั้นตัวละ 100 บาท นะครับ ส่วนเรื่องค่าแรงนั้นทางเพื่อนๆคนที่สั่งจอง
จะสะดวกให้ราคา เท่าไหร่ ก็โหวตมาให้ละกันนะครับ เอาเสียงข้างมากละกันนะครับ จะได้สรุปราคากันได้เลยนะครับ

Edited by cyberbot, 18 February 2012 - 01:02 AM.

#2 w ! z

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 14 February 2012 - 09:22 PM

ขอทราบรายละเอียดหน่อยครับว่าเอ้าพุทเท่าไหร่ แปลงจากเท่าไหร่ไปเป็นเท่าไหร่

ออกUSB หัวละกี่V/A

แล้วตัวบูสเตอร์ของพานานี่กี่mAhครับ ให้กระแสกับแรงดันออกช่องละเท่าไหร่ ขอราคาด้วย

โพสลงในนี้ได้เลยครับ :D

#3 sk8er boi

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 14 February 2012 - 10:03 PM

ผมเอาอัน1ครับ

#4 cyberbot

• High Royal Executive Members

Posted 14 February 2012 - 10:15 PM

ใช้งานได้แค่ 2 ช่องบนนะครับ ออกเต็มตามความจุของ ตัว แบตพานาเลยครับที่ 5V 1.5A ตอนนี้กำลังจะคิดว่าจะพ่วงให้ใช้ได้ ช่องเดียวหรือสองช่องอยู่นะครับ
เพราะกลัวหากว่าใช้งานได้หมดทุกช่องนั้น กลัวโหลดจะกินไฟมากเกินแล้วจะเกิดปัญหาตามมาครับ เพราสินค้าตัวนี้ผมเอาพวกเพจเเกทเขามาแล้วเอามาเดินไลน์ไล่วงจรใหม่นะครับ

เพราะเจอเพจเกท USB HUB อื่นๆ ดูขนาดใหญ่มากเกินพกพาก็ไม่ค่อยสะดวก จะเดินเป็นสายไฟ USB เลย ก็ กลัวจะไม่ทนไม้ทนมือเพราะเราต้องพกพาไปไหนมาไหนบ่่อยด้วยแน่นอน

เลยเลือกหาบอดี้ที่เป็นกล่องพลาสติกเลยนะครับ จะได้ลุยๆได้หน่อยนะครับ เพราะผมทำก็เอามาใช้เองเหมือนกันครับ

#5 w ! z

Posted 14 February 2012 - 10:36 PM

แบตพานาเอ้าพุท1.5A ยังต้องแปลงกระแสให้วีต้าอีกเหรอครับ?

#6 cyberbot

Posted 14 February 2012 - 10:48 PM

View Postw ! z, on 14 February 2012 - 10:36 PM, said:

แบตพานาเอ้าพุท1.5A ยังต้องแปลงกระแสให้วีต้าอีกเหรอครับ?

คุณ w ! z ยังไม่เคยใช้พวกแบตพกพากับวีต้านะครับ เลยยังไม่เข้าใจปัญหานี้นะครับ ขออธิบายแบบนี้นะครับ

ผมนั้นได้ทำการแปลงวงจรครับไม่ได้แปลงกระแสไฟฟ้า เพราะเครื่องชาร์จที่ขายตามท้องตลาดเกือบทุกตัวตอนนี้
เอาตัวที่ยอดนิยม sanyo กับ pana ที่ผมนำมาจำหน่ายนะครับ หรือยี่ห้อไทย อย่าง Powermax ก็ตาม
ถ้าเอามาชาร์จวีต้า มันจะชาร์จไฟไม่เข้าครับ
ถ้ามันชาร์จวีต้าได้เพื่อนๆในบอร์ดเราคงไม่ต้องใช้ตัวนี้นะครับ

Edited by cyberbot, 14 February 2012 - 11:16 PM.

#7 w ! z

Posted 14 February 2012 - 11:36 PM

คำถามแรก จากข้างบน แปลว่า พิน1ที่ปกติเป็น +5VDC กับพิน4ที่ปกติเป็นกราวน์ ของหัวUSBปกติ

แต่ต้องแปลงวงจรตามที่คุณกล่าว แสดงว่าหัวUSBของPSVITAฝั่งเสียบบูสเตอร์ ไม่ใช่หัวUSBปกติเหรอครับ?

คำถามที่สอง ไม่ใช่ว่า Enerloop ที่ใช้ไม่ได้เพราะกระแสไม่ถึงตามทีVITA ต้องการเหรอครับ?

#8 cyberbot

Posted 14 February 2012 - 11:54 PM

View Postw ! z, on 14 February 2012 - 11:36 PM, said:

คำถามแรก จากข้างบน แปลว่า พิน1ที่ปกติเป็น +5VDC กับพิน4ที่ปกติเป็นกราวน์ ของหัวUSBปกติ

แต่ต้องแปลงวงจรตามที่คุณกล่าว แสดงว่าหัวUSBของPSVITAฝั่งเสียบบูสเตอร์ ไม่ใช่หัวUSBปกติเหรอครับ?

คำถามที่สอง ไม่ใช่ว่า Enerloop ที่ใช้ไม่ได้เพราะกระแสไม่ถึงตามทีVITA ต้องการเหรอครับ?

คำถามแรกใช่ครับ PSVITA ใช้การชาร์จหัวพิน USB ไม่เหมือนชาวบ้าน เพราะถ้าเหมือนชาวบ้าน ไฟมันต้องเข้าแล้ว

คำถามที่สอง ใช่ครับ PSVITA ใช้กระแสไฟฟ้า 5Volt/1.2A (ตามสเปคหลังเครื่อง) และตัวเครื่อง VITA เองก็ไม่ได้ ฟิคตายตัวว่ากระแสต้องมาถึง 1.2 A ถึงจะใช้งานได้ ก็เหมือนเครื่องใช้ไฟฟ้าหลายๆชิ้น
(ยกตัวอย่างทำไม IPAD บางครั้งยังชาร์จผ่านช่อง USB ของคอมพิวเตอร์ได้ซึ่ง ช่อง USB คอมนั้น ให้กระแสทั่วๆไปก็แค่ 500mA เท่านั้นเองแต่ความเร็วในการชาร์จนั้นจะช้ากว่าการชาร์จผ่านตัว Adapter ที่ทาง apple ให้มาเพราะ Volt มันถึง)

แต่ตัว พานาโซนิค ของผมนั้นให้กระแสได้สูง ถึง 5Volt/1.5 A ซึ่ง SANYO ให้ได้เต็มที่ 5Volt/1 A ซึ่งค่าความต่างส่วนนี้ Sanyo นั้น แพ้ตรงเรื่องกระแส อาจจะทำให้เวลาการชาร์จเข้าประจุในเครื่องวีต้านั้น ช้ากว่า ตัวพานาเล็กน้อย

Edited by cyberbot, 14 February 2012 - 11:58 PM.

#9 w ! z

Posted 14 February 2012 - 11:57 PM

ขอบคุณคำตอบด้านบนครับ

แต่ขอถามต่อนิดนึง แล้วทำไมมันเสียบPC แล้วชาร์จได้อ่ะครับ?

#10 cyberbot

Posted 15 February 2012 - 12:10 AM

View Postw ! z, on 14 February 2012 - 11:57 PM, said:

ขอบคุณคำตอบด้านบนครับ

แต่ขอถามต่อนิดนึง แล้วทำไมมันเสียบPC แล้วชาร์จได้อ่ะครับ?

อันนี้กรณีคล้ายๆกับ IPAD ที่เวลาเราชาร์จผ่านอุปกรณ์ที่กระแสจ่ายมาน้อยมากๆ แต่ตัวโหลดต้องการมากว่าเยอะมากๆ

เพราะ ไฟที่เข้าชาร์จผ่านทางช่อง USB คอมนั้น กว่าจะเต็มผมว่าคงใช้เวลาเป็น 2 เท่าแน่นอนครับ อันนี้ยังไม่เคยลองนะครับ แต่จากทฤษฎีนะครับ

ส่วนว่าทำไมไฟเข้าได้ผ่านทาง USB คอม คงมีส่วนเรื่องของ Software เข้ามาช่วยด้วย เพราะถ้าชาร์จไม่ได้ก็คงจะ Sync ข้อมูลไม่ได้เช่นกัน อันนี้ ค่อนข้าง Technical ลึกเกินที่คนแค่ระดับ User เราๆท่าๆทั่วไป จะทราบได้ง่ายๆนะครับ ผมขอ บายคำถามนี้นะครับ หรือใครทราบว่า ทำไม ไฟมันถึงเข้าได้ ก็ ลองไล่ ปริ้น ตัวเมนบอร์ดดูด้วยก็ดีนะครับ
คุณ w ! z จะได้คำตอบส่วนนี้ด้วยนะครับ

Edited by cyberbot, 15 February 2012 - 03:43 AM.

#11 Gears

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 15 February 2012 - 12:34 PM

ของ พานา กับ ซันโย
ตัวไหน จุไฟได้เยอะกว่าครับ
สนใจตัว พานาโซนิค กับ หัวชาร์จมาก

" เล่นไปชาร์จไป " ได้ใช่ไหมครับ

#12 Gears

Posted 15 February 2012 - 12:37 PM

Edit ไม่ได้
สนใจหัวแปลง ลงชื่อจองเลยครับ
พร้อม ตัวชาร์จ พานาโซนิค
PM รายละเอียด พร้อม ราคา มาได้เลยครับ
เอาเลย อิอิ
หัวแปลงชาร์จ + ตัวชาร์จพานา

#13 Toushirou

Posted 15 February 2012 - 08:01 PM

เท่าไหร่ก็ได้ครับถ้าอยากให้บอกจริงๆก็ 200 รวมส่ง ems ไหวมั้ยครับ ?

>w<

#14 Gears

Posted 15 February 2012 - 08:23 PM

200 รวม EMS เช่นกันครับ
250 ก็ได้ ถ้าทำไม่มาก

#15 cyberbot

Posted 15 February 2012 - 08:42 PM

ผมยิง PM เข้าทุกคนหมดแล้วนะครับสำหรับคนที่จองไว้นะครับ ไงก็แชร์กันได้นะครับ

#16 w ! z

Posted 15 February 2012 - 08:53 PM

ขอราคาแบตพานา+ตัวแปลงหน่อยครับ

ใครได้ลองใช้แล้วเอามารีวิวให้ดูด้วยนะครับ อิอิ

#17 cyberbot

Posted 15 February 2012 - 09:00 PM

View Postw ! z, on 15 February 2012 - 08:53 PM, said:

ขอราคาแบตพานา+ตัวแปลงหน่อยครับ

ใครได้ลองใช้แล้วเอามารีวิวให้ดูด้วยนะครับ อิอิ

คุณ w ! z บอกผมให้เทสก็ได้นะครับ อยากให้ทดสอบยังไงก็บอกได้ตลอดนะครับ

#18 w ! z

Posted 15 February 2012 - 09:21 PM

แบตพานาชาร์จวีต้าได้เต็มกี่ครั้งอ่ะครับ :D

#19 owen1a

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 15 February 2012 - 09:41 PM

150 ละกันครับ

#20 jumparound

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

Posted 15 February 2012 - 09:46 PM

200 รวม EMS :cat_yes: กำลังเยี่ยมเรยครับ