`

Jump to content

สอบถามเกี่ยวกับหนัง 3d sbs หน่อยครับ

• You cannot reply to this topic
5 replies to this topic

#1 nut1999

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 24 January 2012 - 12:58 PM

คือว่าหนัง 3d sbs มันมีกี่แบบอะครับ
เท่าที่รู้มาเห็นว่ามี 2 แบบ คือ haft sbs กับ full sbs ใช่เปล่าครับ แล้วคุณภาพต่างกันไหมครับ

แล้ว 3d แท้ กับ 3d haft sbs , full sbs ต่างกันมากไหมครับผมใช้ lg lw 6500 อยู่ครับ

#2 CloserFX

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 24 January 2012 - 02:59 PM

ตอบตามที่รู้ด้วยตัวเองนะครับ SBS ทำให้ความละเอียดของภาพลดลง ครึ่งนึง ภาพออกมาดูได้แต่ไม่ประทับใจครับ ถาพจะมี ดอทแตกๆ ของภาพอยู่นิดๆ เช่นปริเวณตรงสีดำจะเห็นเป็นพิคเซล ไม่ดำคม สำหรับผมถ้าเน้น ดูไม่ซีเรียดเรื่องภาพเท่าไหรก็ดู SBS แต่ถ้าอยาก ได้ภาพที่คม สีสวย 3d สวยๆ แผ่น BD 3Dแท้ๆ หรือ 3dFull Rip 50G ครับ ลองแล้วด้วยตาของผมเอง หนังเรื่องเดียวกัน SBS กับ แผ่น3Dแท้ อย่างหลังสวยกกว่ากันเยอะครับ

#3 kappaton

นักเล่นเกมมือใหม่

Posted 24 January 2012 - 05:20 PM

ผมอธิบายไม่ค่อยเก่งนะ ไม่รู้ว่าจะรู้เรื่องไหม แต่ก็ประมาณนี้นะครับ

BD 3D = หนังขนาด 1920 x 1080 จำนวน 2 เรื่อง ที่อัดอยู่ในแผ่นเดียวกัน แล้วเปิดให้เราดูพร้อม ๆ กัน (หนึ่งเรื่องสำหรับตาซ้าย อีกหนึ่งเรื่องสำหรับตาขวา)
HalfSBS = หนังขนาด 1920 x 1080 จำนวน 1 เรื่อง ที่แสดงภาพสำหรับตาซ้าย และ ตาขวามาพร้อม ๆ กันอย่างหล่ะครึ่ง (ซ้าย 960x1080 + ขวา 960x1080)
FullSBS = หนังขนาด 3840 x 1080 จำนวน 1 เรื่อง ที่แสดงภาพสำหรับตาซ้าย และ ตาขวามาพร้อม ๆ กัน (ซ้าย 1920x1080 + ขวา 1920x1080)

เพราะงั้น Full SBS จะมีความละเอียดเท่า BD 3D ครับ แต่เนื่องจากก่อนหน้านี้ เครื่องเล่น HD Player ส่วนใหญ่ จะไม่สามารถเล่น หนังที่มีสเกลใหญ่ ขนาดนี้ได้ครับ
อีกทั้งยังมีขนาดใหญ่ เลยทำให้ไม่มีใครทำออกมาซักเท่าไหร่
ไม่เหมือน Half SBS ที่มีขนาดของภาพเท่าหนัง HD ปกติ และสามารถเปิดกับ HD Player ส่วนใหญ่ได้เลย จึงทำให้ นักโมหนังทั้งหลาย หันมาแจกไฟล์รูปแบบนี้มากกว่าครับ
(ถึงรายละเอียดในแนวนอนจะลดลงครึ่งนึงก็ตามที)

สำหรับ LW 6500 แนะนำหนัง 3D ประเภท Top/Buttom มาดูจะดีที่สุดครับ
เพราะปกติจอแบบ Passive เวลาเล่น 3D จะมีการลดรายละเอียดภาพในแนวตั้งลงครึ่งนึงอยู่แล้ว (1920x540) สำหรับตาแต่ละข้าง
ส่วนตัวหนังแบบ Top/Buttom เองก็มีสเกลของภาพ สำหรับตาแต่ละข้างอยู่ที่ 1920x540 เช่นกัน
เวลาดูหนัง 3D เลย ให้ภาพที่ดีกว่าแบบ Half SBS เพราะไม่มีการเสียรายละเอียดของภาพเพิ่มเติ่มแต่อย่างใดครับผม

#4 Me_Va

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 24 January 2012 - 05:50 PM

ไม่ต้องคิดมากเลยครับ สำหรับผมซึ่งไม่เชี่ยวชาญพวกศัพท์เทคนิค
Full 3D ก็คือ ตัวที่เป็นแผ่นแท้หรือไฟล์ (ที่มาจากแผ่นแท้) ที่ขายในร้าน บูมเมอร์แรง แมงป่อง พวกนี้ เป็น 3D ที่เป็นเทคโนโลยีที่เขานิยมเล่นกันตอนนี้ (3มิติแบบมัวๆแล้วเราใส่แว่นให้เห็นเป็นมิติ)
ส่วน SBS คือ 3D ในแบบเก่าที่แบ่งหน้าจอ เป็นครึ่งนึง มีทั้ง ครึ่งบน-ล่าง หรือ ครึ่งซ้าย-ขวา แล้วเราใส่แว่นให้ภาพมันมารวมกันเป็นมิติ

ตัว Full3D แบบแรก เป็น 3D ที่ถูกบันทึกโดยกล้อง 2 ตัว ตั้งแต่ตอนถ่ายทำเพราะงั้น สำหรับผมนี่คือ 3มิติที่ดีที่สุดเท่าที่มีขายตอนนี้ (3มิติตั้งแต่การถ่ายทำโดยผู้ผลิตหนัง)
ส่วน SBS เป็น 3D แบบเก่าแบบแบ่งหน้าจอ นักเล่นบางท่านจึงอาศัย หนัง2มิติที่ไม่มีทำเป็น3มิติ เอามาโม ทำเป็น 3มิติแบบแบ่งครึ่ง (ไม่ได้ 3มิติ โดยตัวมันเอง แต่ถูกโมดิฟายด์โดยนักเล่น หรือ อาศัยฟังค์ชั่นของทีวีบางรุ่น)

เพราะงั้นแบบไหนดีกว่าย่อมตัดสินได้ไม่ยาก

ปล.ถ้าตอบผิดพลาดไปขออภัย ไม่ได้เป็นเซียนหนังระดับเทพ = ="

#5 nabu

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 25 January 2012 - 08:28 PM

แหม่ ยื่งอ่านยิ่งอยากจัด LW6500 ซัก 47 นิ้ว จริงๆ รอเงิน job ออกก่อนเถอะ

#6 ThePug

HD Player ส่งถึงมือใน 3 ชั่วโมง

Posted 26 January 2012 - 08:09 PM

อันนี้เป็นบทความที่ผมเขียนตามความเข้าใจของผมครับ ลองอ่านดูครับ

http://www.coolhdsho...ayer-ep04/.html