`

Jump to content

Jailbreak A5 มาแล้วนะครับ !!!

46 replies to this topic

#41 sax

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 24 January 2012 - 08:38 PM

View Postnabu, on 24 January 2012 - 08:36 AM, said:

ผมลองแล้วครับ อัพเดต iPad ล่าสุด FW 5.01 ลง xbmc ผ่านเล่นได้ลื่นไม่มีปัญหา ลงหนัง mkv 720p เมนูลื่นกว่าเดิมอีกครับ ตัว xbmc มันออก ver ล่าสุดมาอีก ประมาณ 11.xxx

ลงหนังในโปรแกรมยังไงครับงงมาก

Edited by sax, 25 January 2012 - 03:29 AM.

#42 kua

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 25 January 2012 - 10:21 AM

View Postsax, on 24 January 2012 - 08:38 PM, said:

ผมก็งง เจอไฟล์หนัง มันบอกไม่ได้ ต้องไป log file ทำยังไงผู้รู้ตอบด้วยครับ

#43 ngern

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• Royal Executive Members

Posted 25 January 2012 - 03:27 PM

รบกวนถามหน่อยครับ ถ้าเครื่องผม 4.3.3 jailแล้ว ควรจะอัปเป็น 5.0.1 หรือเปล่าครับ มันมีข้อดีเพิ่มขึ้นหรือเปล่าครับ

#44 nabu

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 25 January 2012 - 07:36 PM

View Postsax, on 24 January 2012 - 08:38 PM, said:

View Postkua, on 25 January 2012 - 10:21 AM, said:

ผมก็งง เจอไฟล์หนัง มันบอกไม่ได้ ต้องไป log file ทำยังไงผู้รู้ตอบด้วยครับ

1.ขั้นแรกครับ ลืม itune ไปครับ
2.หาโหลดโปรแกรม พวก browser files ใน ipad ครับ ตัวไหนก็ได้ ซึ่งผมใช้ diskaid ครับ version ล่าสุดแนะนําโดยคนไทยไปดูที่นี่ครับ น่าจะได้ แต่ถ้าไม่ได้ลอง google ดูต่อครับ web ไทยนะ จะใช้ได้ตลอดครับ^^

http://www.xn--q3cl5...or-windows.html

3. เตรียมไฟล์หนังไว้ แล้วต่อ ipad เปิดโปรแกรม browse ไปที่แฟ้ม root ทีนี้ เราจะ ก๊อบหนังไปไว้ที่ไหนก็ได้ แล้วเวลาเปิดโปรแกรม xbmc ค่อย add folder หนังไปหาครับ
แต่ผมแนะนํา root ตามนี้นะครับเพราะเวลา xbmc มัน add folder เนี่ย มันมักจะมองเป็น home folder ครับจะได้หาได้ง่ายๆ คือ
Root>Var>mobile ทีนี้จาก folder mobile คุณจะเอาหนังลงไปไว้ในนี้เลย หรือจะสร้าง folder ใหม่จากโปรแกรม diskaid เลยก็ได้ ซึ่งผมจะสร้าง folder My Movies ขึ้นมาครับ จะได้ไม่ วุ่นวายแฟ้มใน moblie รูทของผมก็จะเป็น Root>var>mobile>my movies (เวลาสร้างแฟ้มใน diskaid เนี่ยให้เราเข้ารูทไปถึง folder mobile ก่อนจากนั้นเลือกเมลนูด้านบน Create folder มันก็จะให้สร้างชื่อ สร้างแฟ้มได้ เสร็จก็เข้าไปแล้วเลือก copy to device แล้วไปเลือกไฟล์หนังที่เราจะจะ copy ลงไปครับ)

4. จากหนังที่เรา copy ไปไว้ใน ipad ทีนี้ก็ดึงสาย usb link ออกเปิด xbmc จากหน้าเมนูเลือก
videos แล้วเลือก + Add Videos ครับ> เลือกแล้วให้เราเลือกแฟ้มหนังของเราโดยการ browse (กดปุ่ม browse) จากนี้มีให้ add เยอะครับ ให้เราเลือก Home Folder มันจะเข้าแฟ้ม mobile ตามที่บอกในข้อ 3 โดยมันจะเห็นแฟ้มข้างในทั้งหมด ถ้าสร้างแฟ้มไว้เหมมือนผมก็จะเห็นแฟ้มล่างสุดชื่อ my movies ครับ เราก็เลือกแฟ้มนั้นไป ทีนี้มันยังไม่เห็นไฟล์หนังที่เราใส้ไว้ครับ เพราะมันให้เลือกแฟ้มหนังที่เราเก็บอย่างเดียว ให้เราก็โอเคออกมาเลยครับ มันจะให้ลเลือกประเภทของแฟ้มที่เราadd จะไม้ต้องสนใจกด ok เลยก็ได้ หรือถ้าอยากใส่ประเภทแฟ้มก็ได้เลือกเป็นหนังไป กด ok ออกมา

5.ทีนี้ xbmc จะเห็น folder หนังของเราแล้ว ก็เข้าได้เลยจาก videos แล้วเลือก Files แล้วก็จะเห็น My movies กดเข้าไปจะเห็นหนังเราแล้ว ก็เล่นได้เลยครับ enjoy it!^^

อธิบายเมนูตอนเล่นคร่าวๆครับ

ถ้าเป็น version ใหม่ ทุกอย่างจะตั้งใน option ซับ เสียง ให้เลือก Audio จะมาดูหนังต่อตอนเดิมก็เลือก Bookmarks แล้วเลือก Created Bookmarks ได้เลย หรือถ้าดูหนังไปนานพอควร xbmc จะสามารถจําได้เองครับ มันจะถามตอนเลือกไฟล์เลยว่าจะ resume ไหม ซึ่ง ซับ กับเสียงมันจะจําไว้หมดว่าเราเลือกอะไรไว้ สะดวกดี มีตั้งได้เล่นได้อีกเยอะมาก รวมทั้งโหมดอื่นที่ไม่ใช่หนังลองไปเล่นดูครับ แต่แค่หนังก็พอและสําหรับผม อย่างอื่นถือเป็นของแถมครับ แต่ลองเล่นดูคุณอาจจะชอบก็ได้

Edited by nabu, 26 January 2012 - 10:35 AM.

#45 I3enzZz

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 25 January 2012 - 10:37 PM

ผมกำลังจะถามเหมือนกันว่ามันลงยังไง แล้วโปรแกรมนี้เอาพวก Series ยัดลงได้ไหมครับ ผมขี้เกียจแปลงไฟล์ครับ

#46 nabu

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 26 January 2012 - 10:33 AM

View PostI3enzZz, on 25 January 2012 - 10:37 PM, said:

ผมกำลังจะถามเหมือนกันว่ามันลงยังไง แล้วโปรแกรมนี้เอาพวก Series ยัดลงได้ไหมครับ ผมขี้เกียจแปลงไฟล์ครับ

ได้ครับ xbmc version หลังๆตั้งแต่ 10 มันอ่านเมนู dvd ได้เลย เลือกตอนได้ ไม่ต้องแปลงแต่แนะนําให้เรารวมแผ่นให้เป็น .iso นะครับ อย่าเอาลงแบบแฟ้ม video_ts ลงไปบางทีมันจะไม่อ่านสมบูรณ์เหมือน iso ทีนี้เวลาเราเล่นเลือกตอนแล้วจะกลับมาเมนูให้กดที่รูปแผ่น cd ขวาสุดของเมนู play มันก็กลับเมนูมาใหม่ครับ

#47 I3enzZz

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 26 January 2012 - 12:17 PM

View Postnabu, on 26 January 2012 - 10:33 AM, said:

ได้ครับ xbmc version หลังๆตั้งแต่ 10 มันอ่านเมนู dvd ได้เลย เลือกตอนได้ ไม่ต้องแปลงแต่แนะนําให้เรารวมแผ่นให้เป็น .iso นะครับ อย่าเอาลงแบบแฟ้ม video_ts ลงไปบางทีมันจะไม่อ่านสมบูรณ์เหมือน iso ทีนี้เวลาเราเล่นเลือกตอนแล้วจะกลับมาเมนูให้กดที่รูปแผ่น cd ขวาสุดของเมนู play มันก็กลับเมนูมาใหม่ครับ

ขอบคุณมากๆๆครับ เดี๋ยวว่างๆจะลองทำดูครับ