`

Jump to content

สอบถามครับ มันมีเครื่องอะไรทำให้ LED ธรรมดาดู 3D ได้ไหมครับ

• You cannot reply to this topic
9 replies to this topic

#1 BookZ

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members
  • Location:171/1114 Chert Vutthakart Road Seekan Donmuang Bangkok 10210

Posted 05 January 2012 - 03:13 PM

เคยเห็นแวีบๆของ Mitsubishi น่ะครับ

#2 Dragonfly

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 07 January 2012 - 04:47 PM

น่าจะเป็น HD Player หรือเครื่องเล่น BD บางรุ่นครับ
รุ่นไหนไม่แน่ใจเหมือนกัน เพราะไม่ได้ค่อยสนใจ 3D เท่าไหร่

ปล. เสียดายที่ผมมีหนังของหนู miyabi 3D ที่เป็น iso blueray ด้วย แต่ไม่ได้ดูแบบทะลุจอเลย :r19:

#3 ziro

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 10 January 2012 - 07:59 PM

เปิดหนัง side by side แล้วนั่งทำตาแหล่ ให้เห็นเป็นภาพ 3 ภาพ ภาพตรงกลางจะเป็น 3ดี ใช้ได้กับโทรทัศน์ทุกรุ่นในโลกครับ (ระวังตาแหล่ไม่กลับอย่างเดียวครับ)

ตอบแบบจริงจังเท่าที่รู้ยังไม่มีครับ ของ toshiba ตอนแรกผมก็ตื่นเต้น พอไปเช็คข่าวมันเป็น กล่องต่อสำหรับโทรทัศน์ของเค้าเองซึ่งต้องเขียนว่า 3d ready เท่านั้นคือประมาณว่าเครื่องมันรองรับอยู่แล้ว แต่ยังเล่นไม่ได้ต้องซื้ออุปกรณ์เสริมซะงั้น (ไม่เข้าใจการตลาด toshiba เลย) :r14:

#4 rich3605

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

Posted 12 January 2012 - 04:38 PM

ซื้อใหม่ครับ อย่าไปคิดหาเลยครับ

#5 fanta06

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 12 January 2012 - 09:43 PM

ของแบบนั้นไม่มีใครคิดหรอกครับ
คิดได้ แต่ทำไม่ได้ เพราะมันมีลิขสิทธ์ ไม่ใช่ใครๆจะมาทำกันได้
ถ้าจะดูก็แว่น แดง เขียว ใช้ Power DVD 10+ ดูได้

#6 BabyThief

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

Posted 13 January 2012 - 01:59 AM

ได้แต่แบบที่ใช้แว่น แดง-เขียว แดง-น้ำเงิน ว่ากันไปครับ

#7 Me_Va

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 13 January 2012 - 10:23 AM

มีครับ ต้องใช้เครื่องปั้มเงิน................

ตอบจริงๆล่ะ คือ มันไม่มีหรอกครับ บริษัทเขาก็อยากขายทีวีรุ่นใหม่ของเขา
ยกเว้นดู 3มิติ แบบโบราณที่เป็นแว่นน้ำเงิน-แดง แบบนี้ทีวีปกติก็ดูได้

#8 Moo-Kung

The X-PerimenTal Mono Society

• High Royal Executive Members

Posted 15 January 2012 - 09:05 PM

ใส่แว่นสีแดงน้ำเงินไงครับ จอคอมธรรมดาก็ทำได้ครับ ขอแค่มีโปรแกรมอย่าง TMT ไรพวกนี้ แต่ผมเข็ดมากๆเคยนั่งดู Spy kid ที่แถมแว่นแบบนี้ตอนเด็กๆมึนหัวและไม่เห็นมัน 3D

สุดท้ายถอดแว่นยอมดูแบบมึนๆไป ฮ่าๆ

#9 Fairlady Z

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• Interests:PS4, Xbox One

Posted 16 January 2012 - 02:43 PM

แบบทะลุจอคิดว่าไม่ได้นะ มันอยู่ที่จอด้วยว่ารองรับการกระพริบ 120Hz ได้รึเปล่า

#10 davedave

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 16 January 2012 - 02:52 PM

หลักการของ3Dคือ ตาซ้ายขวามองเห็นภาพไม่เหมือนกัน แต่ละวัตถุจะเหลื่อมระยะกันอยู่
TV3Dปัจจุบันใช้หลักการนี้โดยเล่นภาพ2ภาพพร้อมกัน แล้วใช้แว่นบังคับให้ตาซ้ายขวามองเห็นข้างละภาพ
TVธรรมดาอาจใช้โปรแกรมช่วยให้เล่นภาพพร้อมกันได้ แต่จะใช้อะไรบังคับการมองล่ะ