`

Jump to content

อัพเดตข่าวps vita คาดการณ์ อาจมีการลดราคา เนื่องจากยอดขายไม่ดีเท่าที่ควร

32 replies to this topic

#1 Zx-III

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 30 December 2011 - 09:36 AM

http://www.gconsole....e=news&id=11329

ลองอ่านดูครับ โดยส่วนตัวผมซื้อแน่นอนอยู่เเล้วครับ vita แต่ยังไม่ใช้ตอนนี้ เนื่องจากราคามันเว่อเกินมามาก เเล้วก็สีมีสีเดียวเอง ถ้าใครเคยดูคลิป สีจะมีเยอะมากๆ เกมผมก็ยังไม่โดน รอ ragnarok ออกอาจค่อยซื้อชัวๆคือ us มาเมื่อไรเครื่องราคาน่าจะถูกลง แต่ไม่ชัวว่า 3g zone us จะใช้ในไทยเหมือนzone hkได้หรือเปล่า

ตอน3ds ออกรีบซื้อไปหน่อยเจอราคาลดทีเดียว เซงเลย งวดนี้ vitaรอก่อนดีกว่า

#2 boyshoot

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 30 December 2011 - 09:46 AM

ผมว่าช่วงนี้เหมาะสุดที่จะสอย 3DS เพราะราคานิ่งแล้วไม่ลดมากกว่านี้แถมเกมแหล่มๆออกมาเพียบเลยตอนนี้

เล่นรอ วีต้าไปเรื่อยๆๆ

#3 Zx-III

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 30 December 2011 - 09:49 AM

View Postboyshoot, on 30 December 2011 - 09:46 AM, said:

ผมว่าช่วงนี้เหมาะสุดที่จะสอย 3DS เพราะราคานิ่งแล้วไม่ลดมากกว่านี้แถมเกมแหล่มๆออกมาเพียบเลยตอนนี้

เล่นรอ วีต้าไปเรื่อยๆๆ

จริงครับ 3ds เกมออกเยอะมาก เกมเด่นๆทั้งนั้น เสียอย่างเดียวติดlock zoneไม่งั้น monhun3 ยอดขายพุ่งกว่านี้อีก

#4 GamerJr.

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 30 December 2011 - 09:53 AM

ต้องรอดูฝั่ง US อีกนิครับ ว่ายอดขายเป็นไงบ้าง

#5 kumagift

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• High Royal Executive Members

Posted 30 December 2011 - 10:01 AM

คนอาจจะนึกว่า เดี๋ยวก็ลดแบบ3ds กันหมด เลยยังไม่ซื้อ

แต่ผมว่า เครื่องมันคุณภาพต่างกันไม่น้อย ไอ้ตอนซื้อ3ds ราคา25000เยนนะรู้สึกแพง
แต่ตอนซื้อvita นี่คิดว่าโทรศัพท์มือถือที่ใช้ยังแพงกว่าเลยนี่หว่า

#6 aosarawut

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 30 December 2011 - 10:10 AM

ผมก็อยากได้เครื่อง vita แต่ก็เหมือนกันหลายๆคน
ที่ราคามันแพงเกินในตอนนี้ และเครื่องล๊อตนี่ก็มีปัญหาพอสมควร ไม่รู้ว่า fw ที่ออกมาใหม่จะช่วยได้แค่ไหน
ตอนแรกก็จะซื้ออยู่แล้วร้านที่ผมจะซื้อขายให้ในราคาถูกกว่าร้านอื่นในตอนนี้มาก
แต่กลัวเครื่องมีปัญหามากกว่า เพราะมันจะอยู่กันผมไปอีกหลายปี
ก็เลยตัดใจรออีกนิดได้ของล๊อตปรับปรุงและราคาสมเหตุสมผม

#7 krt

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 30 December 2011 - 10:49 AM

ผมรอเครื่องเปล่าๆดีกว่า น่าจะถูกกว่า ไม่อยากจ่ายเิ่พิ่มในสิ่งที่ไม่อยากได้ :r31:

#8 newbita

Posted 30 December 2011 - 10:57 AM

ผมไม่รอครับ 5 5 5

ค่อนข้างพอใจด้วยซำ้

ส่วนเรื่องราคาก็แรงตามปกติน่ะครับ ตอนซื้อ 3ds วันแรกๆก็ราคาอย่างนี้แหละ ถึงยังไงมันก็ไม่ใช่ vita เครื่องเดียวที่ผมจะมีอยู่ดี

ซี้อก่อน เล่นก่อน ดองก่อน ไม่ซีเรียสอะไรอยู่แล้วครับ ^^

#9 RTS

นักเล่นเกมมือโปร

• Interests:Games Manga Movie Music,Hatsune Miku,Nendoroid,Figure

Posted 30 December 2011 - 11:17 AM

สว่นตัวขอ รอดีกว่าช่วงนี้ความต้องการมีสูงราคาโดนลากไป16000-17000แล้ว
เล่นช้ากว่าหน่อยเอาเงินสว่นต่างไปซื้อเกมส์ได้หลายเกมส์เลย รอดูฝั่งUSด้วย เกมส์ภาษาญี่ปุ่นอ่านก็ไม่ออก

#10 donutza

นักเล่นเกมมือโปร

• Interests:ooo

Posted 30 December 2011 - 11:32 AM

View Postaosarawut, on 30 December 2011 - 10:10 AM, said:

ผมก็อยากได้เครื่อง vita แต่ก็เหมือนกันหลายๆคน
ที่ราคามันแพงเกินในตอนนี้ และเครื่องล๊อตนี่ก็มีปัญหาพอสมควร ไม่รู้ว่า fw ที่ออกมาใหม่จะช่วยได้แค่ไหน
ตอนแรกก็จะซื้ออยู่แล้วร้านที่ผมจะซื้อขายให้ในราคาถูกกว่าร้านอื่นในตอนนี้มาก
แต่กลัวเครื่องมีปัญหามากกว่า เพราะมันจะอยู่กันผมไปอีกหลายปี
ก็เลยตัดใจรออีกนิดได้ของล๊อตปรับปรุงและราคาสมเหตุสมผม

เครื่องมีปัญหาพอสมควร ?
ผมใช้มาเกือบอาทิตย์แล้ว ยังไม่มีปัญหาอะไรเลยนะคับ ทั้งเรื่องจอ เครื่องค้าง ไม่เคยเป็นสักครั้ง :r31:

#11 ลูกพ่อขุน

Posted 30 December 2011 - 11:41 AM

ผมเป็นคนหนึ่งที่ซื้อครับ.... เคยเถียงกับเพื่อนด้วยเรื่องราคาของมันและความคุ้มค่า

ผมซื้อมือถือ Galaxy Note มาเครื่องหนึ่งราคา 22900 บาท .. ณ.ตอนนั้นคิดว่าใช่เลย มันสุดยอดมากๆ ...เพื่อนผมบอกว่า เป็นเค้าเค้าเอา PS VITA กับมือถือธรรมดาสักเครื่องดีกว่า ... ผมก็เถียงไปผมจะเอามือถือ

แต่พอผมได้เห็นอะไรต่างๆของ VITA ...ผมตัดสินใจขาย Galaxy Note ออกไปในราคา 21000 บาท...

ผมถอย PS VITA ชุดอันชาร์ต + 1 เกมส์(มินาโนะกอล์ฟ) มาในราคา 15900 บาท... ผมเหลือเงินจากการขาย Galaxy Note อีก 5000 บาท ...ผมไปซื้อ Iphone 3GS มือสองในราคา 6000 บาท (เพิ่มเงินไป 1000 บาท)

ถามตัวเองว่า... ให้ผมเอา VITA + 3GS ไปแลกกับ มือถือ Galaxy Note ไหม..... ไม่มีทางครับ ^^

มันลงตัวไปหมดแล้ว...

แต่ในทางกลับกัน สำหรับคนที่ไม่ชอบเล่นเกมส์ เค้าก็มีสิทธิ์ที่จะเลือกแค่ Galaxy Note เพียงเครื่องเดียวเท่านั้นก็เพียงพอสำหรับเขา..

ความอยาก และ กิเลส คนเรามีไม่เท่ากันครับ ... ใช้เงินให้คุ้มและพอใจที่สุดเท่านั้นก็พอ ... อย่าไปแคร์สื่อครับ ^^

#12 nikumaru

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 30 December 2011 - 12:16 PM

ส่วนตัวคิดว่าราคาของตัวเครื่อง Vita นั้นสมเหตุสมผลดีแล้ว
ดูจากประสิทธิภาพและศักยภาพ ออกจะเกินคุ้มกับเงินที่จ่ายไปเมื่อเทียบกับเครื่องหรือ Gadget อื่นๆ ด้วยซ้ำ
แต่แน่นอนว่า เครื่องอะไรที่ออกใหม่ๆ มักจะมีเรื่อง QC ตกบกพร่องมาเป็นข่าวใหญ่อยู่แล้ว

แล้วก็ไม่คิดว่าแปลกที่ Vita จะขายแพ้ 3DS
เพราะ 2 เครื่องนี้ ลักษณะของคนเล่นค่อนข้างมีกลุ่มเฉพาะที่ต่างกันอยู่
กลุ่มร่วมก็มีนะ แต่กลุ่มเฉพาะพวกที่เล่นเกม Casual อย่างสาวๆ เด็กเล็ก Vita เองคงยังไม่เหมาะ

จริงๆ Sony ไปพลาดตรงพวกราคาอุปกรณ์เสริมมากกว่า
โดยเฉพาะ Memory ที่แบบ แพง แถมไม่ยอมใช้ฟอแมทตลาดๆ แบบ SD หรือ Micro SD
ตัวเกมแบบซื้อ Download ก็น่าจะถูกกว่านี้ นี่เทียบราคาตามร้านญี่ปุ่น แบบตลับดันแพงกว่านิดหน่อย หรือเท่ากับราคาดาวน์โหลดก็มี...
แคตตาล็อกเกมย้อนหลังอย่างพวก PS1 ก็ยังเอามาเล่นบน Vita ยังไม่ได้
อันนี้ก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน ควรจะรีบๆ ทำให้เล่นได้นะ
PSP เก่าๆ บางเกมก็ไม่มีแบบดาวน์โหลดให้ซื้อเล่น (เกมกันดั้ม และพวก Super Robot ทั้งหลายนี่ชัดเลย)
ส่วนเกม PS2 นี่คงรอกันอีกนาน ถึงจะมีการพอร์ทมาขายให้โหลดเล่นกัน

แต่สรุป ถามว่าพอใจกะเครื่องนี้ไหม
ส่วนตัวผมพอใจมากๆ สามก๊กนี่ สวยเล่นเพลิน มาเวล อันชาร์ท นี่ก็ไม่ควรพลาด
พอใจกว่าตอนซื้อ 3DS ตอนออกใหม่ๆ เยอะ
3DS เองในแง่ความชอบ ผมว่าจอมันเล็กไปด้วย
ยุคนี้ Gadget กลับมาสู่ยุค Oversized เป็นหลักอีกแล้วมั้ง (อายุมากขึ้นด้วย ตาเริ่มถั่ว เหอๆ)

:sorry:

#13 bird036

ถ้ามัวแต่กลัว แล้วเมื่อไหร่จะกล้า

Posted 30 December 2011 - 12:24 PM

ผมว่าก็ว่าคุ้มโครตนะนะถ้าเทียบกับตอนซื้อใหม่ๆๆอันชาร์ตนี้หยิ่งเล่นไป ภาพยิ่งสวยขึ้นๆอีก แต่แค่ว่าเกมส์ออกช่วงแรกน้อยไปหน่อยคงคลังusออกน่าจะเยอะกว่านี้

#14 kunchan

SKATE

Posted 30 December 2011 - 12:29 PM

แค่เกมส์ที่มาพร้อมเครื่องมันยังไม่โดนคนญี่ปุ่นแหละมั้งครับ มีแค่แอคชั่นกับต่อสู้กับเกมกีฬา ยังไม่มีเกม RPG แหล่มๆ เห็นภาพคนต่อคิวซื้อแล้วตกใจเหมือนกัน ทำไมคนช่างน้อย

หรือไม่ก็คนญี่ปุ่นเค้าเฉยๆกับเรื่องภาพสวยกัน

#15 เสือย่ำ น้ำเชี่ยว mohomoho

ืnamcheaw

Posted 30 December 2011 - 12:31 PM

น่าจะรวมตัว อดทนไม่ซื้อ vita ช่วงแรกๆกันนะ พอขายไม่ออกก็จะได้ประกาศลดครึ่งราคา...

#16 Maburu

"ชีวิตคือการเล่นเกมและแจ่วแหนม"(=w=)

• Banned

Posted 30 December 2011 - 12:32 PM

Vita สูโก่ย! :r05: 555+

#17 kunchan

SKATE

Posted 30 December 2011 - 12:32 PM

ปล.เรื่องลดราคานี่ผมเฉยๆเลย ตอน3DS ประกาศลดราคาก็โอโหวนิดๆ แต่ก็ไม่คิดอะไร เพราะคิดว่าได้ถอยมาเล่นก่อน ดีกว่ารอๆๆๆ ใจมันไม่สงบ เพราะฉะนั้น จีดปายยย

#18 Methawut

Posted 30 December 2011 - 12:33 PM

อยากได้ บ้าง

#19 benzpha

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 30 December 2011 - 01:24 PM

ยอดขาย2วัน3แสนกว่าเครื่องนี่ยังไม่ดีเหรอครับ

#20 kattys

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 30 December 2011 - 01:34 PM

ยอดขายช่วงแรกมัน 3 แสน ก็จริงแต่ในอาทิตย์ต่อมากบเหลือแค่ 7หมื่นกว่าๆ ถ้ามองเป็นการตลาดมันน่าตกใจสำหรับเครื่องเกมใหม่ ต่อให้ผ่านมาอาทิตย์ยอดขายจาก 3 แสนก็ไม่น่าหล่นลงมา 7หมื่นเพราะแค่อาทิตย์เดียวยอดหล่นฮวบขนาดนี้ อาทิตย์ต่อไปยิ่งลงเหวไปเรื่อยๆ