`

Jump to content

Review ซึเนะโอะ กับ PS Vita จ้า ใครใจอ่อน กรุณาข้าม ไป เด้อ

112 replies to this topic

#1 B'o'NK

นักดองเกมขั้นเทพ

• High Royal Executive Members

Posted 16 December 2011 - 08:55 PM

วันนี้ได้มีโอกาศเป็นเจ้าของ PS VITA เป็นวันแรก ครับ เลย จะมา ซึเนะโอะให้ท่านๆ ได้น้ำ ลายไหล กัน

เริ่มจาก PAckage กันเลยดีกว่า เริ่มแรกที่ เห็นตัวกล่อง ค่อนข้างตกใจกับขนาดของมันทีเดียวครับเพราะมันมีขนาดที่เล็กมาก เมื่อ เทียบกับขนาดที่ข้าพเจ้าได้ประมาณการณ์เอาไว้ ตัวกล่องมีความหนา พอๆ กับกล่องของเครื่อง 3DS แต่ขนาดกล่องจะสั้นกว่าหน่อยและเป็นทรงจตุรัสตามภาพที่ได้เห็น

ส่วน อุปกรณ์ที่ได้ซื้อมาพร้อมกันกับตัวเครื่อง ก็ได้แก่ เมม 8GB และเกม Uncharted และ Ridge Racer ครับ ซึ่งเกมทั้ง 2 เกมนี้ต้องการใช้- memory ในการเล่นด้วย เพราะ จะมีการ Install Luncher ก่อนเข้าเกมขนาดไม่ใหญ่ไม่เล็กมากครับ แปบเดียวเสร็จ ส่วนอุปกรณ์อีกชิ้นที่ได้มาคือกันรอบและ ฝาครอบเครื่องแบบใส ดำของ HORI ครับ

อุปกรณ์ที่มีมาให้ในกล่องจะประกอบด้วย ตัวเครื่อง สายไฟ สาย ชาร์ต ซึ่งจะเป็นแบบเดียว กับ PSP GO Adapter ที่เป็น 110-240V ตาม style SONY และสุดท้าย คู่มือครับ

เอาล่ะมา ดูกันทีละชิ้นเลยดีกว่าครับ สำหรับ ตัวเครื่อง มีขนาด ใหญ่พอดีมือ ซึ่ง มันมีขนาดใหญ่กว่าเครื่อง PSP ประมาณ 20% ได้ครับ เพราะจอขนาดที่ เรียกว่าไม่น้อยหน้า Galaxy Note -"- เลยทีเดียวใครชอบจอใหญ่ๆ ก็สะใจกันเลยทีเดียว

ด้านบนของเครื่องมี ปุ่มเปิด ช่อง ใส่ ตลับเกม และ ช่อง พอร์ต อะไรไม่ทราบ น่าจะไว้เชื่อมต่อความเร็วสูงในอนาคตครับ และ ตามด้วยปุ่มเปิดปิดเสียงช่องใส่ตลับเกม ก็ต้องเปิดออกมาดังภาพด้านล่างครับ คล้ายๆ ช่อง ใส่เมม ของ PSP 1000 ครับ

ตัว แกนอนาล๊อกเป็นแบบ PS3 ครับคือด้านล่างเป็นบอล เวลาเรา โยกมันจะมีความรู้สึกเหมือนเล่นจอย Controller ของเครื่อง Console ครับ ดังนั้น ลืม Analog ของ PSP ไปได้เลย มันจอร์จ กว่ากันเยอะ ส่วนปุ่มกด สามเหลี่ยม สี่เหลี่ยม วงกลม ถูกปรับให้มีขนาดเล็กลงครับ คง
เพราะ ต้องการให้พื้นที่กับอนาล๊อกครับ

ตลับเกมที่เห็น แล้วหงุดหงิดใจเล็กน้อยเพราะในกล่อง มีแค่ Instruction แค่บางๆ ไม่ได้ทำเป็น manual หลายๆ หน้าแบบเมื่อก่อนแล้ว และ ที่สำคัญ ตลับเกมเล็กมากกกกก หายง่ายขึ้นอีกแล้วว 5555

ช่องใส่ตลับเกม ด้านบน เปิดปิด สนิท กลัว ยางขาดดดด

เมม โมรี่ใหม่สำหรับ PS VITA ที่เห็นในภาพเป็นขนาด 8 GB ครับ ซึ่ง ต้องขอบอกว่าแพงมากเมื่อเทียบกับ เมมทั่วไปที่มีขนาดนี้

ช่องใส่เมม จะอยู่ด้านล่างของเครื่องครับ เปิดปิดคล้าย ๆ ตอนใส่ตลับเกมครับ

เมื่อเปิดเครื่องมาหลังจาก set ค่าต่างๆเรียบร้อยแล้ว จะเจอหน้าจอนี้ครับ จะมีเวลาและ รายละเอียดถ้าเปิดเพลงไว้ มี massage เข้า จะกดดู ได้ที่หน้านี้ คล้ายๆ notification แต่ถ้าเราต้องการ เข้าหน้า Home ก็ให้ทำการลากเจ้ามุมบนขอบที่เผยออกมาบนขวาลงมาคล้ายๆกับเปิดหน้าหนังสือครับแล้ว จะเข้าหน้าจอ Home ปรกติครับการ sleep ก็เพียงกด ปุ่ม power 1 ครั้ง ก็จะเป็นการ sleep เครื่องครับ

มาถึงส่วนของ Interface บ้างครับ รวมๆเพื่อนคงได้ดู video กันไปหมดแล้วหน้าตาคล้ายๆ หน้าจอพวก Android ครับ จะเรียงไอคอนไปเรื่อยๆ ครับ เราลากนิ้วบนล่างเพื่อเลือกหน้า และลากนิ้วไปซ้ายขวา เพื่อเปิด Home หรือ เพื่อเปิดโปรแกรม ต่างๆ ที่ Muilti Task ไว้ และ ใช้แน้วแตะบนบอลลูน เพื่อทำการเข้าสู่ App ต่างๆ ครับ

โดย APP ที่มีมาให้เลยจะมี Welcome Park ,PS Store ,Near ,Feirnd , Group Massage ,Tropies, Photo,
Party , Browser, Music , Video , Remote Play ,Content Manager และ Setting ครับ

Muilti Tasking เทพมาก Function นี้ เล่น RR อยู่เปิดเพลงฟัง ก็กด Home หรือเล่น Browser ก็กลับไป Continue เกมต่อได้ด้วย แหล่มเป็ด

*********วิธีการปิด โปรแกรมที่ muilti Tasking ไว้ ให้เรามาที่ HOme ครับ กด PS button จะโชว์ โปรแกรมต่างๆ ให้เห็นเป็น cover flow ครับ ต้องการ ปิด App ไหนให้เลือกที่อันนั้น จะโชว์หน้าจอ ของแต่ละโปรแกรม ถ้าต้องการจะเล่นต่อก็กด Continue ถ้าต้องการจะปิดให้แตะที่มุมขวาบนเหมือนตอนเปิดเครื่องและลากลงเหมือนปลด โปสเตอร์ครับ ก็จะเป็นการปิดโปรแกรม เจ๋งดี

การเพิ่มลด Brightness จะไม่มี ปุ่มให้ครับเราต้องกด PS Button ค้าง จะแสดงหน้าจอตามรูปครับ เมื่อปรับแต่งแล้วให้กด X เพื่อกลับเข้าการทำงานปรกติครับ

ตัวเกมเท่าที่ลองเกมจะมีระะปลดล๊อก Tropy ด้วยครับ เช่น Ridge Racer หรือ Uncharted เมื่อ เปิดเล่นหรือผ่านด่านก็มีเด้ง Tropy ขึ้นมา เมือน PS3 เลย

ตัวเกมที่ผมได้ซื้อมาตอนนี้มี 2 เกมด้วยกันครับ

Ridge Racer ตัวเกม นั้นลอกระบบการเล่นมาจาก Ridge racer 7 ครับคือตัว AI ภาคนี้จะมีจุดเด่นคือ ยาก ไม่ได้ให้เราเล่นแบบ Catch UP แบบภาคอื่นๆ กล่าวคือ พลาด แพ้ เพราะเริ่มเท่ากันเร็วเท่ากันทุกคัน ส่วนระบบ nitro ภาคนี้เท่าที่ได้ทดลองเล่นอยู่สักพักพบว่า ค่อนข้างเก็บ nitro ได้ยากกว่าภาคเก่าๆ พอสมควรทำให้ตัวเกมที่ความยากและลุ้นมากขึ้น กราฟฟิค ผมยกให้ใกล้เคียงกับ PS3 เลยครับ เพียงแต่ว่าฉากหลังจะเบลอๆ หน่อย แต่พวกแสงสีเงานี่มาเต็มครับ อาจจะเพราะว่าภาคก่อนหน้านี้บน PS3 ก็ไม่ได้เด่นเรื่องภาพอะไรอยู่แล้วเรื่องของเสียงคงต้องขอบอกว่า โอเคในระดับ สเตริโอครับแยกเสียงได้ดีพอสมควรครับ ถ้าถาม ว่าคุ้มไหมเกมนี้สำหรับแฟนๆ สนามใหม่ ระบบเดิม ปรับแต่งหน่อยๆ ก็คงต้องบอกว่า ไม่ผิดหวังแน่นอนครับ เอาไป 4 ดาว แบบไม่ลำเอียง

Uncharted :The Golden Abyss เท่าที่ได้ทดลองเกมนี้ หลักๆเลยที่ผมประทับใจ คือเรื่องของกราฟฟิคครับ เพราะทำออกมาได้สวยงาม เหมือน กับที่เคย โชว์ ไว้ (ผิดวิสัย SONY กับภาพโปรโมตเครื่องเกมใหม่) ส่วนระบบของตัวเกมก็ยังคงเดิม จะแปลกหน่อยก้อคือการมีการเพิ่มในส่วนของการลากๆ ถูๆ เข้ามา และการกด QTE ที่มีสอดแทรกระบบ Touch เข้ามา ส่วนเรื่องที่น่าขัดใจเพราะส่วนของการเล่าเนื้อเรื่องของเกมมา style แบบ เกมมือถือคือส่วนมากเป็นภาพนิ่งและ มีตัวหนังสือลอยขึ้นมา บอกเล่าเนื้อเรื่องแทนที่จะเป็น cutscene หล่อๆ แต่ในเกมจะเป็น realtime ตามปรกติเฟรมเรตที่ได้ ลื่นดีครับไม่มีการสะดุดแปลกๆให้เห็น

*****หากเราต้องการเปลี่ยนตลับเกมให้เรา ปิด App ก่อน ถอดตลับออกนะครับไม่งั้นเครื่องจะฟ้องว่า ดึงตลับออกอาจจะทำให้ข้อมูลเสียหายได้ วิธีปิด App สามารถอ่านได้ด้านบนครับ

หลังจากลองเล่นเกมไป 1 ชม Batt เพิ่งลดไปขีดแรกครับ ถือว่า ค่อนข้างOK เลยน่าจะ 4 Hr +

เกือบลืมกล้อง -"- อันนี้ไม่ได้สนใจ spec ของกล้องเลย เลยไม่รู้ว่ามันเป็นอย่างไร แต่ภาพที่ได้ออกมาก็ OK ในระดับ 1 น่าจะ 3m pixel มั๊ง แต่ก็ไม่มี Flash มาด้วยก็น่าจะถ่ายที่มืดไม่ค่อย Ok เท่าไหร่ แต่ว่ามันไม่ใช่ Function หลักก็ถือว่าพอถูไถละกัน

โดยรวมสำหรับการ Review ครั้งนี้ผมก็ค่อนข้างที่จะเห็นใจฝ่ายบริหารของ nintendo เล็กน้อย เพราะพวกเขา งานเข้าแล้ว เฟร้ยยย คู่แข่ง ตีกลับมาด้วย technology ระดับนี้ค่อนข้าง น่าปวดกบาลเลยทีเดียว พอ ได้ PSV วันนี้ แล้ว กลัวใจ Nintendo กับ minor change ของ 3DS รอบหน้าจริงๆ มันจะมาแบบโดดเลยไหมเนี่ย หน้าจอ อนาล๊อคขวา เพราะโดยส่วนตัวผมว่า soft ของ ทั้งสองค่ายตอนนี้ไม่แพ้กันแน่นอน มันอยู่ที่ tech เครื่อง ถ้า nintendo จัดเต็มจอใหญ่อนาล๊อคขวามากะเครื่องรุ่นหน้า ผมมว่า gen นี้ก็คงสูสี แต่ถ้าไม่รีบทำอะไร PSv จอเดียวใหญ่ๆ จิ้มได้ 2 อนาล๊อค นี่ แรงครับ

สำหรับท่านที่ ยังไม่แน่ใจเรื่องการลงทะเบียน PSN หลายกระแสว่ามันล๊อกแค่ ID เดียวก็ ให้ทำการ avoid ตอน เปิดเครื่องอย่าเพิ่งไปลงทะเบียน PSN ลิ้งกะ ID ไหนครับ

ส่วน ตัว ถามว่า คุ้มไหมที่จะถอยเครื่องเลย ก็คงต้องขอบอกว่าดูเวลา เกมที่ออก และกำลังทรัพย์ เป็นหลักครับ :D

ปิดท้ายด้วยภาพหลังเครื่องละกัน :D

Edited by B'o'NK, 16 December 2011 - 09:55 PM.

#2 Toushirou

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 16 December 2011 - 08:59 PM

พี่ได้เครื่องแล้ว ทำให้ลูกค้าที่จองพี่ได้เครื่องพรุ่งนี้บ้างซิครับ ฮือๆ

#3 peXXeq

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 16 December 2011 - 08:59 PM

ผมจะเป็นไจแอนท์ เอามาเลยยยยย

รูปที่ 5 ทำไมขอบจอมันเป็นอย่างนั้นล่ะ

Edited by peXXeq, 16 December 2011 - 09:05 PM.

#4 Ducati999

โสดไมต้องขอใคร

Posted 16 December 2011 - 09:00 PM

ผมจองโซน2jp ไว้ร้านพี่ ไม่รู้ของผมมายังครัฟ :lol:

#5 Boat...

Stat CU45

• Royal Executive Members

Posted 16 December 2011 - 09:01 PM

ราคาตัว wifi ประมาณเท่าไรอะครับ

สงสัยคงรอโซน us ออกก่อน ราคาจะได้ถูกๆลง

#6 chatthom

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 16 December 2011 - 09:03 PM

มีระบบ multiplayerมั้ยครับ ช่วยทดสอบระบบ online ทีครับ (สนใจมาก)

#7 benzpha

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 16 December 2011 - 09:04 PM

Uncharted :The Golden Abyss เปลี่ยนภาษาได้บ่

#8 Toushirou

Posted 16 December 2011 - 09:06 PM

พี่บ๊องมาสร้างความศรัทธาให้ลูกค้าซะดีๆ ให้ลูกค้าได้เครื่องภายในอาทิตย์นี้ซะดีๆ ฮ่ะๆ

#9 Aibrazy

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 16 December 2011 - 09:13 PM

ขอถามหน่อยมันลองรับBrootooth มั้ยครับ แบบว่าอยากเสียบหูฟังไร้สาย

#10 B'o'NK

Posted 16 December 2011 - 09:22 PM

รองรับ Bluetooth ครับ ตัวนี้ ทดสอบ แล้วว่าต่อ Wifi ด้วย Iphone ได้ด้วยครับ ดังนั้น หวดตัวนี้นี่แหละ ไม่ต้องถึง 3G :D

วันนี้ งดตอบเรื่องราคานะครับ พอดีเข้ามารีวิวเฉยๆครับ ส่วนราคาของจริงติดตามได้ จากหน้าเวปร้านค้า ทั่วไปครับ
ซึ่งคงต้องขอบอกว่าแรง ตามสภาพ และของมีตาม order ครับ ของหายากพอสมควร

#11 Mr.HoshiMoRo

เซียนเกม

Posted 16 December 2011 - 09:24 PM

ค่าตัวร้านคุณบ๊องนิ่งยังครับ เป่าหูกระซิบ ให้ผม Seed หน่อยจิ จุ๊บๆ ๆ ๆ เผื่อจะดูหนังชมพู 55+ พร้อมเล่นเกม

#12 Galaxy Exposition

เกิดมาเพื่อสิ่งนี้พี่น้องเอ้ย

Posted 16 December 2011 - 09:25 PM

อยู่โรงแรมไหนที่ฮ่องกง บินกลับมาเตอะน้อง :laugh3:

#13 Kbeehuk

until the day I die.

Posted 16 December 2011 - 09:27 PM

คืนนี้นอนไม่หลับกันเป็นแถวแน่ พี่น้อง

#14 zw3i

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 16 December 2011 - 09:28 PM

อันที่อยากรู้เป็นที่สุด เล่นเว็บ ภาษาไทยได้ มั๊ย คร๊าบบบบบบบบบบบบบบ :wow:

#15 Toushirou

Posted 16 December 2011 - 09:31 PM

นั่นซิ เล่นเอานอนไม่หลับเลยสัปดาห์นี้

#16 Jokuto

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 16 December 2011 - 09:33 PM

หืดดดหาดดๆ

#17 B'o'NK

Posted 16 December 2011 - 09:35 PM

View Postzw3i, on 16 December 2011 - 09:28 PM, said:

อันที่อยากรู้เป็นที่สุด เล่นเว็บ ภาษาไทยได้ มั๊ย คร๊าบบบบบบบบบบบบบบ :wow:

Browser ไม่สามารถแสดงภาษาไทยได้ครับ ตรงไหนเป็นภาษาไทยจะโชว์เป็นว่างๆ ครับ

#18 zw3i

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 16 December 2011 - 09:43 PM

View PostB'o'NK, on 16 December 2011 - 09:35 PM, said:

Browser ไม่สามารถแสดงภาษาไทยได้ครับ ตรงไหนเป็นภาษาไทยจะโชว์เป็นว่างๆ ครับ

:angry: :angry: :angry: เหมือน psp อีกแล้ว

#19 yoyojanly

Posted 16 December 2011 - 09:44 PM

โอ้วววเครียดเลย เก็บเงินอย่างแร๊งงง

#20 huntersai

นักขี้เกียจเล่นเกมส์ขั้นเทพ

Posted 16 December 2011 - 09:50 PM

โอ้ ได้เล่นแล้วเหรอเนี่ย ส่วนผมรอดูตลาดต่อไปดีกว่า และ ก็เกมส์ที่อยากเล่น อันนี้แหละที่สำคัญ

และอีกอย่างเครื่องจะรุ่งได้ มันต้องมีด้านมืดและด้านสว่างคู่กันเสมอ