`
←  DGO CLUB : Nintendo World - Wii U / Wii / 3DS
Logo
»

คอมมองไม่เห็น mini SdCard ครับ

lush's Photo lush 03 Oct 2011

ตามรูปครับ แต่ของผมจะเป็น512MB ของ Kingston จะลงเกมส์ใส SdCard แต่พอเสียบเข้าคอมกับมองไม่เห็นอะไร
เลย ต้องทำยังไงครับจะหาซื้อใหม่ ตามร้านบอกไม่มีขายแล้วครับ
แต่เอาไปเสียบเครื่องคอมที่ร้านอัดรูปกลับมองเห็นครับ จากคอมที่ร้านมี3เครื่องแต่มองเห็นแค่เครื่องเดียว

lush's Photo lush 04 Oct 2011

ไม่มีใครรู้วิธีแก้เลยหรอครับ :sad3:

lush's Photo lush 05 Oct 2011

ใครเคยเจออาการแบบนี้บ้างครับ ช่วยตอบหน่อยครับ :help:

Ogg's Photo Ogg 05 Oct 2011

คงต้องลองหา card reader ตัวอื่นๆดูครับ อาจเป็นที่ Card Reader

หรือไม่ก็หาการ์ดใหม่ แต่อย่างที่ทราบตัว mini sd นี่เลิกผลิตแล้วหาไม่ได้แล้ว แต่พอจะหาเป็นแบบนี้ได้ครับ micro sd แล้วใช้ adapter แปลงเป็น mini sd เพราะเคยเห็นผ่านๆว่ายังพอหาได้ครับ (ในแพ็คเกจมี micro sd card แล้วก็มี adapter 2ตัว 1. micro ->mini , 2. micro -> sd)

lush's Photo lush 05 Oct 2011

ลองเปลี่ยน card reader หลายตัวแล้วครับยังไงก็ไม่เห็น แต่เอาไปให้ร้านอัดรูปใส่คอมกับมองเห็น ลองจากคอม3เครื่องนะครับ
เลยอยากรู้สาเหตุว่าเป็นเพราะอะไรครับ

Ogg's Photo Ogg 05 Oct 2011

ที่ว่ามองไม่เห็น คือ เห็นการ์ด แต่ไม่เห็นไฟล์ หรือว่าไม่เห็นการ์ดเลยครับ

แต่ถ้าเอาสบายใจก็คงต้องซื้อการ์ดใหม่ หาแบบที่เป็น micro -> mini แบบที่ว่าแหละครับ

lush's Photo lush 06 Oct 2011

ไม่เห็นการ์ดครับ กด Format ก็แจ้งแบบนี้ครับ

ใครพอรู้ว่า จะหาซื้อได้จากเว็บไหนบ้างครับ ไม่มีเวลาออกไปหาซื้อตามร้านเลยครับ

Ogg's Photo Ogg 06 Oct 2011

ดูๆแล้วซื้อการ์ดใหม่เลยน่าจะดีสุดครับ จะได้ไม่ต้องมาปวดหัวกับการหาการ์ดไม่เจออีก ยังไงถ้าผมไปเดินเล่นแล้วเจอก็จะดูๆให้ครับ

lush's Photo lush 08 Oct 2011

ตอนนี้ผมซื้อมาใหม่แต่เป็นขนาด 1กิ๊กแล้วครับ แต่ดันมีอาการเหมือนกันเลย คอมมองไม่เห็นเซ็งสุดๆเลยครับ :confuse:

gaget's Photo gaget 12 Oct 2011

ลง windows ใหม่ดูครับ หรือหาตัว boot windows แล้วลองเสียบดูก่อน ถ้ามองเห็น ก็ค่อยลงใหม่ครับ

ปล. ถ้าเครื่องอื่นมองเห็น แต่เครื่องเราไม่เห็นอยู่เครื่องเดียวมันก็เป็นที่เราอะครับ