`
←  DGO SOUL CLUB - แหล่งกินแหล่งท่องเที่ยวสำหรับทุกคน
Logo
»

mk buffet กับ โชคดีติ๋มซํา buffet

one's Photo one 22 Sep 2011

ที่ไหน่ากินกว่ากันถ้าเน้นพวก ติ๋มซํา

ใครเคยไป mk gold buffet ที่ศาลาแดงบ้างครับ
สถานที่มันเป็นแบบในห้างไหม

holysai's Photo holysai 22 Sep 2011

MK Gold ชนะเลิศครับ ^^v

ZEFA_GUST's Photo ZEFA_GUST 22 Sep 2011

MK ดีกว่าเห็น ๆ ถ้าคุณไม่แพ้ผง ก็ทานได้ตามสบายครับ อ่อ MK Gold จะดีกว่า MK ธรรมดาด้วยนะครับ ส่วนตัวผมเคยทานที่สาขา เอสพานาด ก็บริการดี

ZEFA_GUST's Photo ZEFA_GUST 22 Sep 2011

*ซ้ำ
Edited by ZEFA_GUST, 24 September 2011 - 09:48 PM.

icecommado's Photo icecommado 22 Sep 2011

MK Gold หัวละเท่าไร

ZEFA_GUST's Photo ZEFA_GUST 23 Sep 2011

MK Gold ราคาปัจจุบัน น่าจะ 299++ นะครับ

BussY's Photo BussY 24 Sep 2011

MKครับ

Patjang's Photo Patjang 24 Sep 2011

mk ครับ อร่อย ผงไม่ผงไม่รู้ รู้แต่คุ้ม

shoot's Photo shoot 25 Sep 2011

MK 350 ที่ Cen World ครับ :act_right:

ZEFA_GUST's Photo ZEFA_GUST 26 Sep 2011

ที่ เซ็นทรัลเวิร์ล แพงกว่าที่อื่น สงสัยค่าเช่าที่ คงแพงน่ะครับ

benza15's Photo benza15 26 Sep 2011

MK Gold มันแพงกว่า แบบ ธรรมดาน่ะครับ แต่ไม่รู้ต่างกันตรงไหน :o_smoke:

ZEFA_GUST's Photo ZEFA_GUST 26 Sep 2011

View Postbenza15, on 26 September 2011 - 09:32 PM, said:

MK Gold มันแพงกว่า แบบ ธรรมดาน่ะครับ แต่ไม่รู้ต่างกันตรงไหน :o_smoke:

ของมีให้สั่งเยอะกว่า โดยเฉพาะพวก ติ่มซำ และ เครื่องดื่ม ครับ

TAKUMI's Photo TAKUMI 27 Sep 2011

MK Gold ทำเอาไม่อยากแหลก MK ธรรมดาเลยครับ เพราะของดีกว่า พนักงานมารยาทดีกว่า

sam_mong_win's Photo sam_mong_win 27 Sep 2011

ผงคืออะไรหรอครับ
เเละ mk buffet นี่ก็คือ mk เหมือนกัน เเต่กินได้ไม่อั้นใช่มั้ยครับ :cat_dance:

กะว่าจะพาที่บ้านไปกิน :o_shame:

ZEFA_GUST's Photo ZEFA_GUST 27 Sep 2011

ผงคือ สารบางอย่างที่มีฤทธิ์คล้าย ๆ กับ ผงชูรส ครับ และที่ทาง MK บอกว่า ไม่ได้ใส่ ผงชูรส ก็จริงครับ ว่าไม่ได้ใส่ ผงชูรส

เพียงแต่ใส่สารตัวอื่น ที่มีฤทธิ์คล้าย ๆ กัน แต่ตัวนี้น่าจะมีฤทธิ์แรงกว่า ผงชูรส เสียด้วยซ้ำ (เป็นความเชื่อส่วนตัวนะครับ)

ผมไม่ได้บอกให้เชื่อผมนะ เพียงแต่ ที่กล้าเอามาพูด เพราะโดนมากับตัวเองแบบเต็ม ๆ เพราะฉะนั้น ไอ้เรื่อง MK กับ ผงชูรส เนี่ย

ถึงได้มีคนเอาตั้งถาม อยู่ในพันทิพห้องก้นครัว อยู่บ่อย ๆ เพราะบางคน หลังจากกินแล้ว ก็มีอาการ แตกต่างกันไป โดยส่วนมาก

ที่เป็นกัน คือ รู้สึกคอแห้ง หิวน้ำบ่อย กว่าปกติ ซึ่งตรงนี้ ก็มีคนอธิบายไว้แล้วว่า อาจจะเกิืดจากการที่รับประทานอาหารเค็มมากเกินไป

แต่ก็หลายครั้งที่ ผมมักจะเข้าไปเตือนคนในกระทู้พวกนี้ว่า ใครที่รู้ตัวว่าไม่ได้แพ้ผงชูรส ก็กินกันไปเถอะครับ ถ้าคุณไม่แพ้น่ะ

แต่ถ้าคุณเป็นคนแพ้ผงชูรส ก็ไม่แน่ะนำให้กินครับ แต่ทั้งนี้ ก็ขึ้นอยู่กับว่า อาการแพ้ผงชูรส แต่ละคนที่เป็นนั้น แพ้มากแพ้น้อยแค่ไหนด้วย

ถ้าแพ้น้อย ก็คงยังพอกินได้อยู่ แต่ก็ไม่ควรกินเยอะ ไม่งั้นอาการแพ้ อาจกำเริบได้ ส่วนคนที่แพ้มาก ก็ควรจะงดกินไปเลย (เหมือนผม)

* ส่วนอาการสำหรับคนแพ้มาก อย่างผมที่โดนมากับตัวเอง ก็คือ ไข้ขึ้น ตามด้วย หน้าบวม จนบวมไปทั้งหัวครับ

** หลังจากพิสูจน์ด้วยตัวเอง จึงวิเคราะห์ได้ว่า สารตัวที่ว่านี้ เขาใส่ในอาหารหมดล่ะครับ เพียงแต่จะมีเยอะสุด คือ อยู่ในน้ำจิ้มน่ะครับ

เพราะครั้งหลังสุดที่ผมไปกินมา ลองกินแบบไม่ใช้น้ำจิ้มดู ปรากฏว่าอาการแพ้ น้อยกว่าครั้งที่กินโดยใช้น้ำจิ้มครับ

teddyman's Photo teddyman 28 Sep 2011

ผมเห็นที่ MK โฆษณาบอกว่าไม่ใส่ผงชูรสในอาหารผมว่าอาจจะจริง เพราะดูท่าทางพี่แกจะเอาไปใส่ในน้ำจิ้มหมดแทน :o_worry:

one's Photo one 02 Oct 2011

central world มี mk แบบ buffet ด้วยหรือครับ

ZEFA_GUST's Photo ZEFA_GUST 02 Oct 2011

MK ที่ เซ็นทรัลเวิร์ด น่ะมีแน่ครับ แต่เป็นแบบ Gold หรือเปล่านี่ ไม่ทราบเหมือนกันครับ เพราะผมไม่เคยทานสาขานี้

inthedark's Photo inthedark 02 Oct 2011

ผงที่ว่าคือ ผงไก่ หรือ คนอร์แบบผงไงครับ มันก็ไม่ค่อยต่างจากผงชูรสเท่าไหร่หรอก
ในซองผงม่าม่าหมูสับที่คุณโรยลงไปในต้มหนะแหละ ผงไก่ทั้งนั้น

VINCEz's Photo VINCEz 03 Oct 2011

MK แน่นอนครับ ผมไปกินบ่อยอยู่นะ - -; ส่วนใหญ่จะกินที่เอสพาหนาดครับ เรื่องบริการขอบอกว่าบริการดีมากๆๆ แนะนำให้ไปลองกินสักครั้งครับถ้าไม่เคยไปกิน กินติ่มซำสะใจมาก ผมสั่งปอเปี้ยทอดเป็นว่าเล่นเลยอร่อยโครต ๆ แค่ระวังอย่ากินพวกลูกชิ้นเยอะเกินไปครับเพราะจะทำให้แน่นเร็ว และควรสั่งผักมาทานด้วยจะได้กินได้นาน ๆ ก่อนไปกินก็ทานขนมปังหรืออะไรก่อนไปสัก 1 ชมเพื่อเคลือบกะเพาะจะได้กินได้เยอะครับ

ถ้าไปแบบไม่ได้กินไรเลย ไปถึงรีบยัด แปปเดียวจุกครับ จะกลับมากินต่อยากมากเพราะ mk ของต้ม มีแต่น้ำทั้งนั้น :confuse:

ลืมครับ ก่อนไปศึกษาสถานที่ด้วยนะครับ หลาย ๆ ที่กินได้แค่วันธรรมดาครับ จันทร์ - ศุกร์ 10.00 - 17.00 วันธรรมดาแต่เป็นวันหยุดก็ไม่ได้ครับ แต่บางที่ก็ได้จันทร์ - อาทิตย์ เลย และยังกินเกิน 5 โมงได้ด้วย ลองเช็คดูครับ http://www.mkrestaurant.com/buffet.php