`

Jump to content

กระเดื่องพังอ่ะครับ ที่ไหนรับซ่อมบ้าง

2 replies to this topic

#1 61 Stumm Gart

โรคจิต...ติดบอร์ด

• Royal Executive Members

Posted 13 September 2011 - 11:08 AM

แนะนำที่ซ่อมให้หน่อยได้มั๊ยครับ
ทีเชื่อมตรงนั้นอ่ะ มันขาด . . . แหะ แหะ ไม่รู้เค้าเรียกว่าอะไร

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ

#2 runrunx

มหาจักรพรรดิ์ ผู้หอกหักในสนามรบ

• Interests:rockband3

tekken 6

Posted 14 September 2011 - 12:34 AM

ออกตัวก่อนว่าผมไม่มีความรู้เรื่องวงจรไฟฟ้ารึการซ่อมอะไรพวกนี้เลยนะครับ

แต่ผมเคยซ่อมกระเดื่อง เอง (ของผมเป็นกลองRB2) เลยพอรู้ว่า

หลักการทำงานของกระเดื่องมันมีแค่ สายไฟที่ต่อกับตัวกลองมันไปเชื่อมกะ แผงวงจรเล็กๆ นิดเดียวเอง (เหมือนชิพ) ที่อยู่ที่ฐาน

แล้วตัวกระเดืองด้านใต้จะมีแม่เหล็กติดอยู่ หลักการทำงานมันคือเมือ่แม่เหล็กมาเข้าใกล้ชิพนี่ มันก็จะทำงาน (เข้าใกล้1ครั้งจากการเหยียบ)

เท่าที่เห็น เหมือนสายไฟ ที่ขาดคือสายไฟจากชิพที่ว่าลองแกะมาดู เอาให้ช่างไฟฟ้าซักร้านต่อน่าจะได้มั้งครับผม (แกะไปเฉพาะสายไฟกะชิพแล้วลองคุยกับร้านไฟฟ้าว่า มันหลุดออกมา)
เพราะตอนกรณีของผมแกะมา มันไม่มีวงจรซับซ้อนอะไรเลยครับ

ปล กระเดือง จขกท ไม่เหมือนของผมนะครับ แต่คิดว่าน่าจะหลักการเดียวกัน ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ พูดจาก ประสบการณ์ (ที่น้อยนิด) ล้วนๆครับ

ปล2 ถ้าเอาแบบชัวร์ๆ NADZ care น่าจะช่วยได้ครับ เป็นหลักประกันสุดท้าย แต่ไม่รู้ว่าเขาจะคิดเท่าไหร่.... :o_worry:

#3 61 Stumm Gart

โรคจิต...ติดบอร์ด

Posted 14 September 2011 - 09:49 AM

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับผม