`
←  DGO DIGITAL CLUB - ข้อมูล LCD, Plasma TV และ Gadgets ใหม่ๆ
Logo
»

มาถึงมือผมแล้วคร้าบบบบ

tekkenman's Photo tekkenman 31 Aug 2011

ได้มาแล้วววว ซื้อตั้งแต่วันแรกเพิ่งจะมาถึง ฮ่า ๆ ๆๆ ( ไวกว่าที่คิดนะ )

ทีวีแอลอีดีหกสิบนิ้วดีแปดพันสองเครื่อง

เครื่องเล่นบลูเรย์สามมิติดีหกพันห้าร้อยสองเครื่อง

แว่นสามมิติชัตเตอร์หกอัน

แอร์หมื่นแปดพันบีทียูหนึ่งเครื่อง

โน้ตบุ๊คไอเจ็ดแรมสี่กิ๊กการ์ดจอสองกิ๊กฮาร์ดดิสก์เจ็ดร้อยห้าสิบกิ๊กสองเครื่อง

หนังบลูเรย์แท้แปดแผ่น

เครื่องซักผ้าขนาดแปดกิโลหนึ่งเครื่อง

ชุดโฮมเธียเตอร์เสียงและภาพสามมิติหนึ่งชุด

ที่จะตามมาอีกเมื่อมีของเพราะจ่ายไปแล้วก็

กล้องดิจิตอลแบบถ่ายภาพเคลื่อนไหวแบบเอชดีหนึ่งเครื่อง

ไอแพดสองรุ่นสามสิบสองกิ๊กและอุปกรณ์เสริมต่าง ๆ หนึ่งชุด ( ไม่ได้หวดกับน้องใหญ่ ^^ )

มือถือซัมซุงกาแลคซี่เอสแอลหนึ่งเครื่อง

วอลเม้าท์แขวนทีวีหนึ่งชุด

หมดนี้ราว ๆ ห้าแสนพอดี ๆ หมดไปเยอะอวดหน่อยเหอะ ขนาดขนส่งยังถามว่า "พี่จะเปิดร้านขายเครื่องไฟฟ้าเหรอ" :o_lol:

ถ้าไม่ได้เงินคืนกับซัมซุงและบัตรเครดิตล่ะก็ :wall:

joe-limited's Photo joe-limited 31 Aug 2011

แกะกล่องริวิวเลย :cat_dance:

pugga's Photo pugga 31 Aug 2011

สมกับคำว่า จัดเต็ม จริงๆครับคุณตู่สุดยอดไปเลย เป็นผมเห็นของแปล้วก็คงคิดว่าต้องเปิดร้านขายแน่ๆครับ

skywalker's Photo skywalker 31 Aug 2011

โอ้แม่เจ้าห้าแสน

tekkenman's Photo tekkenman 31 Aug 2011

View Postjoe-limited, on 31 August 2011 - 02:30 PM, said:

แกะกล่องริวิวเลย :cat_dance:

งานนี้ไม่พลาดแน่ครับคุณโจ ^^

koompapun26's Photo koompapun26 31 Aug 2011

ใช้ขนส่งอะไรครับ หมดค่าขนส่งไปเท่าไหร่ครับ

Bearmee's Photo Bearmee 31 Aug 2011

หวังว่าไม่มีแสงรั่วมากเกิน กับ Dead Pixel นะพี่ตู่ หุหุ อาการของทีวีผมตอนนี้มันหายไปแล้วครับน่าจะใช้ได้ตามปกติแล้ว :act_right: เมื่อคืนดูหนังลองถ่ายภาพมาให้ดูครับ ปรับแบบ Plasma สวยโคดดด แต่ยังแพ้ KURO นะ หุหุ พี่ตู่ถ่ายตอนต่อเล่นเกมส์หรือหนังมาให้ดูด้วยนะครับ จะได้แชร์การปรับแต่งภาพกันหนุกๆครับ

อันนี้รีวิวแบบบ้านๆก่อนนะครับแบบละเอียดเด๋วจัดตามมา

ข้อดี ที่เพิ่มขึ้นจากเบื้องต้นที่ลองสังเกตุได้ทันที
1. เปลี่ยนสาย AC ได้แล้ว
2. เพิ่มความสามารถในเรื่อง 3D(หลายๆท่านบอกยังไม่ดีพอหากเทียบคู่แข่งอย่าง LG Sony) Crosstalk Error เป็นต้นแว่น Bluetoothแล้ว มี Motion plus ใน 3D ให้แล้วแต่ยังกระตุกเป็นระยะๆ
3. สีไม่เว่อร์จนรับไม่ได้อีกต่อไปแล้ว มีความเป็นธรรมชาติมากขึ้น
4. Micro Dimming Ver.2 ทำงานได้ดีขึ้นมาก คือไม่รู้สึกว่าแย่ตอนที่ดูฉากมึดมากๆสลับสว่างมากๆในเวลาเดียวกันอันนี้สำคัญมาก
5. Motion Plus เปิด Smooth ทำงานได้ดีมากขึ้นสะดุดน้อยลงมาก
6. กินไฟน้อยลงไปอีกนิดหน่อย
7. Smart TV ทำงานดีมาก เช่นต่อ online
8. ลำโพงกลับมาเป็นแบบ Down Firing เสียงดีมากทีเดียวดังมากด้วย
ข้อเสีย
1. Leaking ยังมีให้เห็นสี่มุมจางๆ
2. Angle ภาพยังไงก้อยังแก้ไม่หาย พอดูแทยงมุมสีมันจะเพี้ยนๆ น่าจะเป็นทุกยี่ห้อ
3. สีดำยังไงก้อยังดำไม่สนิท เพราะมีการเปิดหลอดจางๆตลอด แต่ก้อน่าพอใจระดับนึง
4. ตัวต่อแบบ Adaptor AV Component น่าจะเปลี่ยนเป็นแบบธรรมดาได้แล้ว ทำให้มันเสียบยากขึ้น
5. ตะแกรงในภาพยังคงเห็นได้บ้าง คือมันจะเป็นเหลี่ยมๆหากไปยืนดูใกล้ๆ
6. รีโมทไม่สวยอย่างแรง แต่กดง่ายนะมันนุ่มๆดี
7. 3D ยังสุ้คู่แข่งไม่ได้ แต่ดีกว่ารุ่น C

อันนี้ลองถ่ายภาพที่เปลี่ยนสาย AC Alpha3 ผ่าน IRG ผ่าน Libero HD เทสเรื่อง Drive me Angry Full Rip เล่นที่ 1920x1080 24p/f ผ่านการแสดงสีแบบ Component 4:4:4 ภาพสบายตาสุดๆไม่ปวดตาเลย
ทีวีน่าจะยังไม่ Burn ครับยังไปได้อีกไกลเลย :yes:

Edited by Bearmee, 31 August 2011 - 03:30 PM.

View Postkoompapun26, on 31 August 2011 - 03:11 PM, said:

ใช้ขนส่งอะไรครับ หมดค่าขนส่งไปเท่าไหร่ครับ

ขนส่งเอ็นทีซีครับ

ทีวีเครื่องละ พันห้าร้อย

แอร์ สองร้อย คอมเฟสเซอร์ หกร้อย

เครื่องซักผ้า เจ็ดร้อย

โน้ตบุ๊คเครื่องละ ร้อยยี่สิบ

ภาพถ่ายออกมาได้เจ๋งมากครับน้องหมี :cat_dance:

Bearmee's Photo Bearmee 31 Aug 2011

พี่ตู่ถ่ายออกมามั่งนะครับ ผมอยากได้ภาพเกมส์ แบบว่า Infamous2 ตอนฉากแบบยุ่งเหยิงๆ น่าจะสุโค่ยมาก :love2: หรือไม่ก้อ Sex & Zen ซะเลย หุหุ :lol2:

View PostBearmee, on 31 August 2011 - 03:34 PM, said:

พี่ตู่ถ่ายออกมามั่งนะครับ ผมอยากได้ภาพเกมส์ แบบว่า Infamous2 ตอนฉากแบบยุ่งเหยิงๆ น่าจะสุโค่ยมาก :love2: หรือไม่ก้อ Sex & Zen ซะเลย หุหุ :lol2:

เรื่องหลังนี่ไม่มีพลาด :laugh3:

ขออนุญาตพี่ตู่ ลงเทียบกับภาพ KURO 500A ที่ว่าเทพมันต่างกันฉะนี้ครับ ให้สังเกตุดู 3 อย่างครับ เด๋วผมจะปรับที่กล่าวมากับ LED ให้ใกล้เคียงอันนี้ให้ได้

1. Saturate level หรือ Fresh Tone สีผิวหนังมนุษย์ต้องสมจริง โดยที่สีอื่นๆในภาพยังคงสดใสมีมิติ และห้ามเพี้ยนเด็ดขาด

2. สีดำที่ดำสนิท แต่ยังมีสีเทาแฝงพลังอยู่อ่อนๆตลอดเวลา ดูแล้วดำไม่จมลึก ให้ดูจากฉากตึกที่อยู่ในภาพที่ 2 ผมถ่ายจากแผ่น Dark Knight ปราบเซียนครับ แต่ภาพถ่ายมันสู้ของจริงไม่ได้เลยครับ

3. ความคมชัดของภาพต้องไม่ทำให้เสียสมดุลย์ของความจริงๆจนเกินไปครับ และที่สำคัญห้ามมีตะแกรงเป็นเหลี่ยมๆปึ้นๆแม้เอาหน้าไปแนบติดจอ หรือแม้หยุดภาพนิ่ง :nothing:

bankbank's Photo bankbank 31 Aug 2011

มาเก็บความรู้กับคุณหมีและพี่ตู่ไปก่อน ปีหน้าคงได้มีโอกาศบ้างครับ (^_^)/

siam1996's Photo siam1996 31 Aug 2011

คุณหมี ปรับภาพอย่างไรบ้างครับ ขอคำแนะนำ

Eavery's Photo Eavery 31 Aug 2011

ขอคารวะหนึ่งจอก สมกับเป็นเจ้าแห่งโฮมเอนเตอร์เทนเมนท์จริงๆครับ :o_sorry:

peap's Photo peap 31 Aug 2011

View PostBearmee, on 31 August 2011 - 03:15 PM, said:

หวังว่าไม่มีแสงรั่วมากเกิน กับ Dead Pixel นะพี่ตู่ หุหุ อาการของทีวีผมตอนนี้มันหายไปแล้วครับน่าจะใช้ได้ตามปกติแล้ว :act_right: เมื่อคืนดูหนังลองถ่ายภาพมาให้ดูครับ ปรับแบบ Plasma สวยโคดดด แต่ยังแพ้ KURO นะ หุหุ พี่ตู่ถ่ายตอนต่อเล่นเกมส์หรือหนังมาให้ดูด้วยนะครับ จะได้แชร์การปรับแต่งภาพกันหนุกๆครับ

อันนี้รีวิวแบบบ้านๆก่อนนะครับแบบละเอียดเด๋วจัดตามมา

ข้อดี ที่เพิ่มขึ้นจากเบื้องต้นที่ลองสังเกตุได้ทันที
1. เปลี่ยนสาย AC ได้แล้ว
2. เพิ่มความสามารถในเรื่อง 3D(หลายๆท่านบอกยังไม่ดีพอหากเทียบคู่แข่งอย่าง LG Sony) Crosstalk Error เป็นต้นแว่น Bluetoothแล้ว มี Motion plus ใน 3D ให้แล้วแต่ยังกระตุกเป็นระยะๆ
3. สีไม่เว่อร์จนรับไม่ได้อีกต่อไปแล้ว มีความเป็นธรรมชาติมากขึ้น
4. Micro Dimming Ver.2 ทำงานได้ดีขึ้นมาก คือไม่รู้สึกว่าแย่ตอนที่ดูฉากมึดมากๆสลับสว่างมากๆในเวลาเดียวกันอันนี้สำคัญมาก
5. Motion Plus เปิด Smooth ทำงานได้ดีมากขึ้นสะดุดน้อยลงมาก
6. กินไฟน้อยลงไปอีกนิดหน่อย
7. Smart TV ทำงานดีมาก เช่นต่อ online
8. ลำโพงกลับมาเป็นแบบ Down Firing เสียงดีมากทีเดียวดังมากด้วย
ข้อเสีย
1. Leaking ยังมีให้เห็นสี่มุมจางๆ
2. Angle ภาพยังไงก้อยังแก้ไม่หาย พอดูแทยงมุมสีมันจะเพี้ยนๆ น่าจะเป็นทุกยี่ห้อ
3. สีดำยังไงก้อยังดำไม่สนิท เพราะมีการเปิดหลอดจางๆตลอด แต่ก้อน่าพอใจระดับนึง
4. ตัวต่อแบบ Adaptor AV Component น่าจะเปลี่ยนเป็นแบบธรรมดาได้แล้ว ทำให้มันเสียบยากขึ้น
5. ตะแกรงในภาพยังคงเห็นได้บ้าง คือมันจะเป็นเหลี่ยมๆหากไปยืนดูใกล้ๆ
6. รีโมทไม่สวยอย่างแรง แต่กดง่ายนะมันนุ่มๆดี
7. 3D ยังสุ้คู่แข่งไม่ได้ แต่ดีกว่ารุ่น C

อันนี้ลองถ่ายภาพที่เปลี่ยนสาย AC Alpha3 ผ่าน IRG ผ่าน Libero HD เทสเรื่อง Drive me Angry Full Rip เล่นที่ 1920x1080 24p/f ผ่านการแสดงสีแบบ Component 4:4:4 ภาพสบายตาสุดๆไม่ปวดตาเลย
ทีวีน่าจะยังไม่ Burn ครับยังไปได้อีกไกลเลย :yes:

ภาพมีเกรนบ้างไหมครับ เวลากดหยุดหน้ามีขึ้นฝ้าบ้างไหมครับ
ของผมพลาสมายังเห็นเกรนอยู่บ้างแต่น้อยเป็นบางฉาก
แต่เวลากดหยุดภาพนี่มาเลย หน้าขึ้นฝ้าทันที ไม่รู้เกี่ยวกับสายไฟหรือไม่

JackAss's Photo JackAss 31 Aug 2011

เอาไปใช้คนเดียวหรอครับ แบ่งผมใช้ซักเครื่องก็ได้ ซื้ออย่างนี้แสดงว่าเงินเหลือใช้จริงๆ อิอิ :thief:

dusty's Photo dusty 01 Sep 2011

ถามคุณตู่หน่อยครับ ชุดโฮมบลูเรย์ราคาที่ซื้อเน็ตๆแล้วเท่าไหร่ครับ อยากให้รีวิวตัวนี้ด้วยนะครับ กำลังเล็งๆอยู่เลยครับ

tekkenman's Photo tekkenman 01 Sep 2011

น้องหมีสุดยอดจริง ๆ ^^

View Postdusty, on 01 September 2011 - 12:30 AM, said:

ถามคุณตู่หน่อยครับ ชุดโฮมบลูเรย์ราคาที่ซื้อเน็ตๆแล้วเท่าไหร่ครับ อยากให้รีวิวตัวนี้ด้วยนะครับ กำลังเล็งๆอยู่เลยครับ

หนึ่งเก้าสี่สามห้า ครับท่าน

เพิ่งได้ลองตัวแรก เพราะต้องปิดร้านก่อนถึงจะได้ลอง ขอบอกก่อนว่าใครที่คิดจะเล่นสามมิติให้มองข้ามทีวีตัวนี้ไปเลย ให้ไปเลือก แอลจีแอลดับเบิ้ลยูหกพันห้าร้อย แทนได้เลยครับ ส่วนเรื่องภาพสองมิติผมชอบนะ แต่ยังไม่ได้ปรับอะไรมากนักเพราะดูเพียว ๆ ก่อน แต่ที่ชอบก็เสียงของทีวีนี่แหล่ะที่ประทับใจสุด ๆ ( หลังจากผิดหวังกับ บีเจ็ดพันห้าสิบห้านิ้วมาแล้ว ) ยอดเยี่ยมกระเทียมเจียวเลย

ไว้ว่าง ๆ จะมารีวิวเต็ม ๆ ให้เพื่อน ๆ นะ แต่คงนานเลยเพราะผมยังไม่ได้ลองอินเตอร์เนตด้วยซ้ำ เพราะร้านค้าขายไม่ว่างที่จะวางของเหล่านี้ ก็เลยเอาไปไว้ที่บ้านแฟนก่อน และที่นั่นไม่มีเนตครับ ฮ่า ๆ ๆ

เออ .. ว่าแต่ผมเจอแจ็คพ๊อทด้วยนะ พอดีเพิ่งได้ลองตอนเช้านี้เพราะช่วงค่ำ ๆ ผมต้องดูแลลูกน้อยเลยไม่ได้ลอง ภาพที่เห็นนี่อยู่ในที่สว่างเลยนะครับเพราะเป็นห้องโถง เปิดรับแดดเต็มที่ .... และภาพที่ได้เห็นก็คือ ....

:o_love: ติดต่อกับน้องใหญ่และได้รับทราบปัญหาเบื้องต้นให้แล้ว ( ประทับใจน้องใหญ่มาก ได้ใจพี่ไปเต็มสูบเลยไอ้น้องชาย ^^ ) เดี๋ยวจะลองอีกตัวว่าจะเป็นยังไงนะครับ ผมคงไม่โชคดีถูกหวยสองหนติดหรอกมั้ง :o_shame:

Bearmee's Photo Bearmee 01 Sep 2011

View Postsiam1996, on 31 August 2011 - 04:49 PM, said:

คุณหมี ปรับภาพอย่างไรบ้างครับ ขอคำแนะนำ

ให้ปรับค่าต่างๆ ลดลงตามสมควรครับ เช่น Brighness สัก 11-12 Contrast 80-85 Sharpness 40 เลือก Standard ที่สำคัญปรับค่า R gain R offset ให้ลดลงใน White Balance สีขาวและดำจะดูดีขึ้นมากไม่งั้นแดงๆไปทั้งภาพ พวกค่าต่างๆตั้งไว้ Low ให้หมด จะดูเป็นธรรมชาติครับ :cat_dance:

Bearmee's Photo Bearmee 01 Sep 2011

สรุปจอมันเป็นอะไรอ่าพี่ตู่ เหมือนเป็นริ้วๆใช่มั้ยครับ ตอนดูหนังมันเป็นมั้ยครับ :o_angry:

View Postpeap, on 31 August 2011 - 05:21 PM, said:

ภาพมีเกรนบ้างไหมครับ เวลากดหยุดหน้ามีขึ้นฝ้าบ้างไหมครับ
ของผมพลาสมายังเห็นเกรนอยู่บ้างแต่น้อยเป็นบางฉาก
แต่เวลากดหยุดภาพนี่มาเลย หน้าขึ้นฝ้าทันที ไม่รู้เกี่ยวกับสายไฟหรือไม่

หยุดภาพเป็นเหมือนกันครับแต่ หลังๆผมเปลี่ยนสายไฟกับตัวกรองมันดีขึ้นอย่างผิดหูผิดตาเลย ยังไงรอ Burn สักหน่อยน่าจะดีขึ้นนะครับ อีกอย่างการปรับภาพต้องตั้งไปที่ Low ด้วยครับจะทำให้มันไม่เกิดขึ้นมากครับ :like: