`
←  DGO CLUB : iGamers
Logo
»

FF Tactics เทคนิคการ master job ภายในการต่...

WinZero's Photo WinZero 06 Aug 2011

เทคนิคนี้นานแล้วละ แต่อาจจะไม่มีคนรู้ เลยมาบอกนิด สามารถ Master job นั้นภายในการต่อสู้แค่ครั้งเดียว

วิธีการคือมี skill พวก Focus หรืออะไร ที่เพิ่มค่า status ให้ตัวเอง เช่นถ้าผมมี Focus กดใช้ในเทิร์นของตัวเรา มันจะได้ exp 10 job อาจจะ 20 หรือ 40 เมื่อเลเวลสูงขึ้นเรื่อยๆ

ก็ฆ่าศัตรูให้เหลือตัวเดียว ทำให้หมดทางสู้ อาจจะเสกเป็นไก่หรือใช้ความสามารถ Knight ลด speed มัน ทำให้นานกว่าจะถึงเทิร์นมัน เราก็กดskillไปเรื่อยๆ อย่างกด focus ไปเรื่อยๆ ก็ได้ค่า exp และ jp มาง่ายๆอย่างเร็วละ

พอเราเปลี่ยนอาชีพอันอื่นก็ใส่ ที่ทำให้ใช้สกิล focus ในอาชีพอื่นได้ แค่นี้ก็ปั๊มได้ง่ายๆละ ...

Kbeehuk 's Photo Kbeehuk 06 Aug 2011

ออกแล้วนี่คับ

ปล แซวเล่นคับ กำลังมันส์เรย ขอบใจสำหรับเทคนิคคับ

oshi146's Photo oshi146 06 Aug 2011

โอ้วเทคนิดเดียวกันเลยครับ แต่ของผมจะล้อมศัตรูไว้สี่ด้านให้มันไปไหนไม่ได้ เพราะขี้เกียจเดินตามไปฆ่าทีหลัง

nunujung's Photo nunujung 06 Aug 2011

ขอบคุณที่เอามาบอกครับ :cat_dance:

WinZero's Photo WinZero 06 Aug 2011

View PostKbeehuk, on 06 August 2011 - 09:01 AM, said:

ออกแล้วนี่คับ

ปล แซวเล่นคับ กำลังมันส์เรย ขอบใจสำหรับเทคนิคคับ

หุหุ ...

tully's Photo tully 06 Aug 2011

ใช้พวก focus บ่อยๆ ... lvของเรามันจะสูงเกินอะ เล่นไม่สนุก
เราชอบตีพวก lvต่ำๆ มากกว่า ... ค่า job ได้ปกติ ค่า exe ได้ทีละนิด

Tiva's Photo Tiva 06 Aug 2011

ใช้เทคนิคนี้บ่อยๆจะทำให้ศัตรู ที่ออกมาใน map random เลเวลสูงตาม ภายหลังเราได้ตัวละครใหม่ๆอย่าง Agrias หรือ Beowolf จะเก็บเลเวลลำบาก เพราะไม่มี skill focus แล้วยังต้องเจอศัตรูเลเวลสูงๆอีก

chaba's Photo chaba 06 Aug 2011

อยากเล่นจังแต่ Itouch 2 อยู่เลย อด....
:o_shout:

L-JacK's Photo L-JacK 06 Aug 2011

เพิ่มเติมเทคนิคอีกนิด เอาท่าของ knight ที่ตีแล้วติด ATK -1 ด้วย แล้วตีพวกเดียวกันเอง จน ATK 1 คราวนี้ก็อัดให้ยับเลย

longinuse's Photo longinuse 06 Aug 2011

ผมใช้ เหมือนกันฮะ จะได้ตามเก็บพวกตัวละครลับ ได้ภายในเวลาเร็วๆ อยู่เเล้ว เพราะเล่นเกมพวกนี้ พวกตามเนื้อเรื่อง บอสมันไม่สนุกอยู่เเล้ว ขอบคุณที่เเบ่งปันนะครับ

nunujung's Photo nunujung 06 Aug 2011

ตัวละครลับมีตัวไหนบ้าง และเอาออกมายังไงอ่าึครับ :sorry3:

MicHaeL69's Photo MicHaeL69 06 Aug 2011

View Posttully, on 06 August 2011 - 02:24 PM, said:

ใช้พวก focus บ่อยๆ ... lvของเรามันจะสูงเกินอะ เล่นไม่สนุก
เราชอบตีพวก lvต่ำๆ มากกว่า ... ค่า job ได้ปกติ ค่า exe ได้ทีละนิด

จริงๆ ทำตามเจ้าของกระทู้ มันจะเหนื่อยเราเองตอนเดินตามทางแหล่ะครับ ศัตรูนรกทั้งนั้น แต่พวก event นี่สะกิด 1 turn ตายหมด

View Postnunujung, on 06 August 2011 - 07:55 PM, said:

ตัวละครลับมีตัวไหนบ้าง และเอาออกมายังไงอ่าึครับ :sorry3:

http://www.gamefaqs....he-lions/cheats ใช้ FAQ ตัวเดียวกับของ PSP ได้เลยครับ

View PostMicHaeL69, on 06 August 2011 - 11:04 PM, said:

จริงๆ ทำตามเจ้าของกระทู้ มันจะเหนื่อยเราเองตอนเดินตามทางแหล่ะครับ ศัตรูนรกทั้งนั้น แต่พวก event นี่สะกิด 1 turn ตายหมด

http://www.gamefaqs....he-lions/cheats ใช้ FAQ ตัวเดียวกับของ PSP ได้เลยครับ

ขอบคุณครับ :o_love: :o_sorry: :o_sorry:

tully's Photo tully 07 Aug 2011

มาอีกที ... ถ้าเรา lv สูงๆ แล้ว ศัครูในฉากแรนดอมจะโหดมากจริงๆ (แต่ก็มีดี ตรงเวลาเจอศัตรูโหดๆ เราจะได้ไอเท็มดีๆ จากการล่าอะ)
เคยเจอในดีพดันเจี้ยน(ฉากหน้าผาสูงๆ) เริ่มมา ...เทียเมท3หัว บินมาจากบนหน้าผา มาลงกลางวง ... โจมตีโดนท้้งกลุ่ม ...อาชีพเวทมนต์ เดี้ยงไปทีเดียวสองตัว ...ต้องรีเซทเล่นใหม่เลย
หรือบางฉากเจอ ช็อคโกโบแดง ... โผล่มาพี่แกก็วิ่งมาปล่อย เมเทโอ ...โดนทั้งวงเหมือนกัน

ทางแก้ ... สุดท้ายก็ต้องไปตามหา กับดักลด lv ในฉากแผนที่ ... แล้วเดินเวียนเทียนกันจน lv ต่ำ ลงมาใกล้กับฉากเนื้อเรื่องอะ (ห้ามใส่สกิล เดินหาไอเท็ม เด็ดขาด)

ส่วนบอสในฉากเนื้อเรื่อง ... ของเรา สนุกตรงต้องพยายามขโมยไอเท็มเจ๋งๆ ของบอสให้ได้อะ ... เสียดายเซ็ท เกนจิ ขโมยไม่ได้

WinZero's Photo WinZero 07 Aug 2011

ไอ้พวกศัตรูเลเวลสูงๆ ถ้าสกิลเราดีๆ ก็ชนะมันขาด ศัตรูเนื้อเรื่องหลักไม่เพิ่มเลเวลตามนะ ...

zande's Photo zande 10 Aug 2011

ชอบใช้เหมือนกันตอนเล่น PS1 แต่ข้อเสียก็อย่างที่หลายคนบอก lv ศัตรูมันสูงเกินไปน่ะสิ T_T