`

Jump to content

จับๆต้องๆ SS Galaxy S II มาแล้ว ไม่ค่อยประทับใจครับ

34 replies to this topic

#21 MiniSize

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 28 July 2011 - 03:50 PM

ถ้าปัญหาที่ท่าน PaenutXL มันทำให้ iPhone ดูขาดความเป็นโทรศัพท์พื้นฐาน แนะนำให้เลิกใช้ iPhone แล้วไปใช้รุ่นที่มีครบทุกฟังชั่นเถอะครับ

#22 OFFKung

Posted 28 July 2011 - 08:13 PM

โทรศัพท์อะไรออกมาก็ดีหมดแหละล่ะครับผมล่ะอิจฉาพวกคุณจังผมยังใช้ ไอโมบาย 2sim จอสี65kอยู่เลย โทรศัพท์แฟนผมก็มีbb iphon s2 แต่ก็ไม่เห็นจะเอามาทำไรนอกจากจะเล่นเกม

#23 PeanutXL

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 29 July 2011 - 07:41 AM

View PostMiniSize, on 28 July 2011 - 03:50 PM, said:

ถ้าปัญหาที่ท่าน PaenutXL มันทำให้ iPhone ดูขาดความเป็นโทรศัพท์พื้นฐาน แนะนำให้เลิกใช้ iPhone แล้วไปใช้รุ่นที่มีครบทุกฟังชั่นเถอะครับ

ถึงจะขาด แต่ก็ชดเชยด้วยฟังก์ชั่นเด่นๆ ทำให้ผมก็ใช้ต่อไปครับ :act_right:

#24 tomstar

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 29 July 2011 - 10:31 AM

ใครใคร่ใช้อะไรก็ใช้ไปเหอะครับ เงินคุณเอง พิจารณาเอาที่เหมาะกับตนเอง
บรรดา fanboy บางทีก็เชียร์กันออกนอกหน้าเกินไป หาโน่นหานี่มาหักล้างกันไม่จบไม่สิ้น
บางท่านอาจจะไม่ชอบหรือไม่ได้สนใจพวก feature ของโทรศัพท์ที่ท่านนำเสนอก็เป็นได้นะครับ

ปล ผม fanboy iPhone :o_shame:

#25 OFFKung

Posted 29 July 2011 - 03:09 PM

ผมว่าคนส่วนใหญ่ ซื้อโทรศัพท์ มาแต่ดันไม่รู้เลยว่าโทรศัพท์รุ่นนั้นใช้ทำไรได้มัง อย่างเพื่อนผมหลายๆคนซื้อ iphon4 ตามกระแส แต่คิดดูมันลงเพลงลงโปรแกรมไม่เป็น ผมต้องลงให้มันทั้งๆที่ผมใช้ ไอโมบาย เครื่องพันสองพัน คิดแล้วก็ขำ พอไปถามเพื่อนแฟน แต่ล่ะคนมีiphone4ใช้กันทุกคน แต่ดันลงเพลงกันไม่เป็น ผู้หญิง เด็กม.กรุงเทพนะครับ วัตถุมาก่อน ใช้โทรเข้าโทรออกแล้วก็เล่นเน็ตอย่างเดียว ไม่รู้ซื้อมาทำไมกันเยอะแยะ

#26 bankbank

Posted 29 July 2011 - 05:35 PM

เห็นด้วยกับคุณ OFFKung มากครับ เดินห้างทีไรเห็นคนแห่เอาโทรศัพท์ไปลง App กันเยอะไปหมด ซื้อตามกระแสกันจริงๆ

#27 Dragonfly

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 01 August 2011 - 08:14 AM

View PostBurm, on 28 July 2011 - 11:43 AM, said:

เรื่องส่งไฟล์ (รูป) โดยไม่ใช่ iTunes
มันมีหลายทางเลือกอยู่ครับ

1. ใช้ Dropbox อันนี้ pc ต้องมี dropbox account เดียวกันด้วย
2. รอ iCloud เหมือนกันว่า pc ต้องมี account (iTune) เดียวกัน
ข้อดีของข้อ 1-2 คือไม่ต้องเสียบสาย มัน sync อัตโนมัติ
แต่ข้อเสียคือ ถ้าจะไปเครื่องอื่นๆ

ปกติผมจะใช้วิธี
1. ส่ง email
2. มันมีโปรแกรมชื่อ Files Connect คือถ้าต่อบน network เดียวกัน มันจะเห็น share drive อื่นๆ บน network เหมือนทำงานบน pc เลยครับ
จริงๆ มันมี function ที่ทำให้ iPhone/iPad กลายเป็น WiDrive ได้ (hdd ไร้สาย) โดยจะมองเห็นจาก pc เลย แต่ผมยังไม่เคยลอง
ข้อเสียคือ ส่งได้เฉพาะ document ใน Files Connect และ Photo/Music เท่านั้น (แต่ก็น่าจะพอนะ) ถ้าจะส่งจากโปรแกรมอื่นๆ เช่น จาก Perfect Downloader หรือส่งจาก email จะต้องส่งไฟล์มาหา Files Connect ก่อน (เลือ Open In... แล้วเลือก Files Connect)
แต่ถ้าใช้การใช้งานของคุณ Files Connect น่าจะพอ

อ้อ ส่วนเรื่องลงรูปโดยใช้สายเฉยๆ
เหมือนมันต้องลง driver ก่อนอยู่ดีน่ะครับ (มากับ iTunes)
ปล. ลองแล้ว ไม่ต้องลงอะไรเลย เห็นรูปและ video ใน Photo ทั้งหมดเลยครับ

View PostThe Jia, on 28 July 2011 - 01:27 PM, said:

เรื่องส่งไฟล์รูป ไม่ต้องมี iTunes ก็ได้นี่ครับ แค่เสียบสาย usb ถ้าเป็น windows ก็จะมองเห็น drive ใน windows explorer เลย ถ้าใช้ของ mac ก็เข้า image capture

ล่าสุดได้ลองต่อ iphone เข้ากับ PC ที่ไม่ได้ลง itune ไว้ โอนภาพได้ครับ

ก่อนหน้านี้ตอนซื้อใหม่ๆเคยลองกับ PC ที่บริษัท 2-3 เครื่อง มองไม่เห็นเลย
อาจเป็นเพราะเครื่องบางเครื่องมีปัญหาหรือเปล่าก็ไม่รู้

แต่อย่างไรก็ตาม ก็ยังได้แค่โอนภาพ/วีดีโอลง PC เท่านั้น โอนข้อมูลอย่างอื่นก็ไม่ได้ (มั้ง)
และโอนข้อมูลจาก PC มา iphone ก็ไม่ได้เหมือนกัน ต้องผ่าน itune อยู่ดี (ผมชอบโอน wallpaper/ringtone บ่อยด้วยสิ)

#28 Dragonfly

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 01 August 2011 - 08:20 AM

View PostMicHaeL69, on 28 July 2011 - 02:40 PM, said:

คือโปรแกรมที่แนะนำไปมันทำงานเป็นเหมือน network drive ตัวนึงครับ คอมพิวเตอร์มองเห็นผ่าน windows explorer ได้ โดยการพิมพ์ url ในโปรแกรมเข้าไป
แต่ถ้า network ที่เราทำงานอยู่ไม่มี wireless ก็ยังสามารถใช้งานได้ถ้าคอมของคุณมี Wi-Fi มันสร้างวงแชร์ขึ้นเองได้ครับระหว่าง PC กับ iPhone

ส่วนเรื่องเสียบคอมแล้วดึงรูปออกมาไม่ได้ปัญหาอยู่ที่ windows แล้วครับ ปกติไม่ต้องลง iTunes ก็ทำได้ครับ

ปกติแล้วผมไม่ส่งรูปให้ใครผ่าน Bluetooth นานแล้วนะ รูปจาก smart phone เดี๋ยวนี้ขนาดมันก็ไม่ได้เล็กๆ นะเกิดอยากได้ 5-10 รูปไม่รอกันหลับหรอ bluetooth เนี่ย
ผมส่งเมล์ตลอดเลย 3G/WiFi ผมเร็วกว่า Bluetooth อีก ถ้าปลายทางเช็ค mail ดูรูปไม่ได้อันนี้ส่วนตัวผมมองว่าแย่กว่าที่รับได้แค่ Bluetooth อีก ยุคสมัยมันเปลี่ยนไปแล้วน่ะ

ขอบคุณครับ :o_sorry:

แต่ก็มีข้อจำกัดที่ว่า มือถือหรือการใช้งานของเจ้าของมือถือ ยังไม่รองรับการรับส่งข้อมูลทาง E-Mail หรืออื่นๆที่ไม่ใช่ Bluetooth อ่ะครับ (ในบริษัทผมเกิน 50%)

การมี Bluetooth เป็นการรับส่งข้อมูลแบบง่ายๆและสะดวกกว่ามากครับ
อย่างถ้าเรามีรูปซักรูปนึงหรือ Ringtone เพราะๆซักเพลงนึง ก็ส่งไปหาเครื่องอื่นๆได้ง่ายกว่า
อย่างมือถือ Android ก็ทำได้กัน
ผมก็ไม่เข้าใจว่าทำไม iphone ถึงต้องจำกัดการส่ง Bluetooth ให้เฉพาะ iphone ด้วยกันเองก็ไม่รู้ :o_angry:

#29 Dragonfly

เซียนเกม

Posted 01 August 2011 - 09:45 AM

ล่าสุดมีโอกาสได้ไปลองเล่น Galaxy S II อีกรอบแล้วครับ
คราวนี้ลองปรับหน้าจอให้แจ่มสุด ปิดโหมดประหยัดไฟแล้ว และเล่นอย่างอื่นเพิ่มเติมเล็กน้อย
ขอสรุปคร่าวๆดังนี้ (ตามสายตา + ความรู้สึกของผมเองนะครับ บางเรื่องท่านอื่นอาจจะคิดไม่เหมือนผมก็ได้)

จุดที่ iphone4 ดีกว่า
1. หน้าจอ ... อันนี้เป็นที่ถกเถียงกันมาก เพราะจอของ Galaxy S II ใช้จอ Super AMOLED Plus หลายคนบอกว่าสีสด สมจริง
แต่ตามสายตาผม แม้จะลองปรับโน่นนี่แล้วก็ตาม ผมก็ยังเห็นว่าจอของ iphone4 ดูดีกว่าอยู่ดีครับ
ผมว่า iphone4 ดูสดใสกว่า สบายตาและเป็นธรรมชาติกว่า และที่แน่ๆความละเอียดและความคมชัดสูงกว่า ทำให้ได้ความรู้สึก Hi-Def มากกว่า
ส่วน Galaxy S II จะเหนือกว่าที่ตรงหน้าจอใหญ่สะใจดี และสีเข้มกว่า (ผมไม่ได้มองว่าสดกว่านะครับ และดูไม่เป็นธรรมชาติเท่าไหร่)
ทำให้เมื่อมาวางเทียบกัน จอ iphone4 ดูจืดไปถนัดตา
แต่จอยังไม่คมหรือละเอียดเท่า ต้องรอให้พัฒนาหน้าจอให้อยู่ในระดับของ Retina Display หรือ qhd คงจะดีกว่านี้ไม่น้อย
2. Body และวัสดุ ... ipone4 เหนือกว่าอย่างเห็นได้ชัด งานเนี๊ยบ แข็งแรง วัสดุดี ดูมีราคากว่าเยอะ
3. ความไหลลื่น ... อันนี้หลายๆคนบอกว่าลื่นพอๆกันหรือ บางท่าน บาง Web ก็บอกว่า Galaxy S II ลื่นกว่า ถ้า Up Rom
อันนี้ ผมทดสอบจากเครื่องมาตรฐานที่ไม่ได้มีการปรับแต่งใดๆ ผมว่า iphone4 ดูลื่นและไวกว่าเล็กน้อยครับ
เวลาหน้าจอหรือ icon เลื่อน ดูเนียนตากว่า แทบไม่รู้สึกถึงการประมวลผลเลย
ส่วนในเรื่องการ Up Rom ผมมองว่า ต้องเป็นหน้าที่ของผู้ผลิตเครื่องเองที่ต้องจัดการมาให้ตั้งแต่แรก ไม่ใช่หน้าที่ของผู้ใช้งานต้องมา Up โน่นนี่ตามหลัง
4. Application เยอะกว่า Android มาก

จุดที่ Galaxy S II ดีกว่า
1. การใช้งานด้าน Internet ... อันนี้ดีกว่าอย่างเห็นได้ชัด โหลดเร็วกว่า iphone4 พอสมควรครับ
และเนื่องจากหน้าจอใหญ่ จึงดูหน้าจอ Web ต่างๆได้เต็มตากว่า
2. การเชื่อมต่อกับ PC และกับมือถือเครื่องอื่นๆ สะดวกกว่า iphone4
3. การปรับแต่ง Widget ที่ทำได้สะดวกและอิสระกว่า (ผมชอบด้วยสิ)
4. ราคา ... คุ้มค่าสุดๆ สำหรับค่าตัว 16k-18k (แล้วแต่แหล่ง)
5. เพิ่มหน่วยความจำภายนอกได้
6. มีวิทยุ ... >_<"

จุดที่สูสีหรือที่ผมยังไม่เห็นความแตกต่างเท่าไหร่
1. กล้อง ... ตาม Spec แล้ว 8 ล้านพิกเซลของ Galaxy S II ดูจะเหนือกว่าแน่ๆ
แต่เท่าที่ดูจากตัวเครื่องมือถือเอง แทบไม่แตกต่างกันครับ
2. พลังการประมวลผล ... ผมยังไม่เห็นว่า Dual Core จะเหนือกว่าอย่างเห็นได้ชัด
(อาจจะเหนือว่าเวลา Load ข้อมูลหรือเปิดเข้าโปรแกรมได้เร็วกว่า)
อันนี้ต้องยกความดีให้ iphone ที่จัด iOS มาให้ใช้กับ Hardware ของตัวเองได้ลงตัว เต็มประสิทธิภาพ และเสถียร

ทุกอย่างเป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ผมไม่ใช้ Fanboy ของค่ายไหน
และคิดว่าวันนึง จะเปลี่ยนไปใช้ Android ดูครับ และ Brand Samsung เป็นตัวเลือกอันดับต้นๆ
ซึ่งสิ่งที่คาดหวังจากมือถือรุ่นใหม่ ต้องรวมจุดเด่นที่ผมบอกไว้ด้านบนคือ ...
จอใหญ่ (4.3" Up) ... จอละเอียดในระดับ Retina Display สีสันเป็นธรรมชาติ ... วัสดุตัวเครื่องดี งานเนี๊ยบ ...
เชื่อมต่อ ถ่านโอนข้อมูลสะดวก ไม่ต้องผ่านโปรแกรม ... ชิปประมวลผลแรงๆ ไหลลื่นๆ
ใช้งาน Internet ได้เร็ว ... ปรับแต่งหน้าจอได้หลากหลาย ... เพิ่มการ์ดความจำได้ ...
มีวิทยุ (จะดีมาก) ... ราคาไม่แพงมาก (ซัก 18K - 20K) ... กล้องชัดๆ (5-8 ล้านพิกเซล เลนส์ดีๆ)
คาดว่า มือถือเครื่องต่อไปของผมน่าจะเป็น Android ซักเครื่องนึง ... อาจจะเป็น Galaxy S III หรือ IV ก็เป็นไปได้ครับ
:act_right:

#30 akiross

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members
  • Interests:everything about Apple

Posted 01 August 2011 - 03:03 PM

ตอนนี้ผมใช้ทั้ง iPhone 4 และ GS 2 ขอติชมหน่อย

GS 2เสียตรงวัสดุอย่างมาก ดูไม่มีราคาเอาเสียเลยโดยเฉพาะรอยต่อเหมือนเอาพลาสติกถูกๆประกบกัน น้ำหนักตัวเครื่องเบาเกินไป เหมือนไม่ได้ใส่แบต(บางทีไม่ต้องทำให้เบาขนาดนั้นก็ได้ !!) ความบางอันนี้ต้องชมใส่เป๋าเกงสบาย

ความเร็วเครื่อง ->ผมว่าเร็วกว่า iPhone 4 พอสมควรนะ (rom เดิมๆทั้งคู้) แต่ความเนียนยังไง Android ก็สู้ iOS ไม่ได้

กล้อง->แฟนบอก ชัดจนเห็นเส้นเลือด!! แต่สรุปก็ชอบพอๆกับiPhone4

หน้าจอ->สีสดมาก ใหญ่ไม่อึดอัด ทัสแม่นยำดี แต่สีจอติดอมเขียวไปเอียงไปมาเห็นเขียวๆจนน่ารำคาญ มันจะเขียวไปไหน ดีได้สีดำสวยเป็นธรรมชาติ

จอถ้าเทียบกับ iPhone4 -> GS2แพ้ทันทีถ้า iPhone ขนาดเท่ากันและppi เท่าเดิม ของผมชัดกว่าดีกว่าสดกว่า

iTunesกับsync-> ส่วนตัวแล้วมันเป็นข้อดีนะ 1คลิกจบ ไม่เห็นยากตรงไหน

wifi-> ดีกว่า iPhone4 GS 2 มันรับ N 5 GHz ได้ด้วยในการใช้งานจริงเร็วกว่าพอสมควร

สรุป -> เทียบกันในความเป็น smartphone เลือกอันที่ใหม่กว่าดีกว่า iPhone 4ปล่อยมันไปเถอะแก่แล้ว จะซื้อตอนนี้ก็ต้อง GS2(ถ้ารับความกิ๊กก๊อกของมันได้) แต่เมื่อใด!! iPhone 5 มา GS2 ก็จะราคาตกเหมือนGS tab

#31 xStudio

S W A G GGG G !!

• Interests:<3 YOONA ONLY <3

Posted 01 August 2011 - 03:06 PM

ผมขาย iphone แล้ว ถอย s2 มาแล้วครับ ตอนแรกก็แอบเสียดาย แต่พอได้ใช้ อัพรอม ทำอะไรหลายๆอย่างก็คิดว่า happy แล้วครับ จะได้้ไม่จำเจ

#32 Devilot

เซียนเกม

Posted 01 August 2011 - 03:12 PM

ใครที่อยากให้ลื่นติดมือลองลง Launcher Pro ดูครับลื่นแบบโคตรๆลื่นหัวแตกเลย แบบเสียเงินก็ 100 กว่าบาทเองคุ้มมาก

ข้อดีอีกอย่างของ S2 สามารถทำตัวเป็น Card Reader และ Hot Spot ได้ด้วยครับสะดวกมาก

#33 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 01 August 2011 - 03:37 PM

ผมว่าเรื่องโอนไฟล์ผ่าน BT นี่เฉยๆ นะครับ
เพราะมันมี option อื่นๆ ที่ดีกว่า ไม่ว่าจะส่งผ่าน mail หรือบริการ sync file อื่นๆ
BT นี่มันช้ามากๆ เลยนะครับ

#34 PeanutXL

Posted 01 August 2011 - 05:29 PM

แต่ถ้าเจอกับจุดที่ไม่มี net ใช้ตัว BT ก็จำเป็นเหมือนกันนะครับ ><

#35 madkai

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 01 August 2011 - 07:40 PM

Launcher Pro ดีมากจริงๆครับ ผมใช้ไป 2 ที ก็ชอบมาก ตอนนี้ ซื้อตัวโปรมาใช้ละครับ