`

Jump to content

ถามเกี่ยวกับ PSP Go ครับ

11 replies to this topic

#1 emo

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 17 July 2011 - 05:35 PM

พอดีจะหาเกมส์พกพาสักเครื่องครับ เล่นPSPดีมั้ย อีกสัก 2-3ปีค่อยจัดPSV

ต้นเดือนหน้าจะซื้ออ่ะครับพอดีพอรู้เรื่องรุ่น 1000 2000 3000 มาแล้วแต่ไม่ค่อยเห็นมีคนลงข้อมูลรุ่น goไว้เลยครับ

คำถาม

1.รุ่้นนี้เมมในตัว 16Gและสามารถเพิ่มเมมได้มั้ยครับ
2.ทำไมรุ่นนี้ราคาถูกจังเดี๋ยวนี้ถูกกว่ารุ่น 3000อีกหรือ3000ดีกว่า
3.ผมสายมืดครับรุ่นนี้เล่นกอปได้ทุกเกมส์มั้ยครับ
4.PSP Go มีปัญหาเรื่องเครื่องมั้ยครับ แบบPS3มีไฟเหลือง Xbox360มีไฟแดงประมานนี้
5.PSP Go มีข้อดีหรือข้อเสียต่างจากรุ่นอื่นยังไง

ขอบคุณพี่ๆที่ขี้แนพครับพอดีมือไหม่มากๆๆจริงๆ

#2 auns555

นักเล่นเกมชั้นครู

• High Royal Executive Members

Posted 17 July 2011 - 06:28 PM

1.รุ่้นนี้เมมในตัว 16Gและสามารถเพิ่มเมมได้มั้ยครับ
ตอบ ได้ครับ เป็นเมม M2 ครับ
หน้าตาประมาณนี้
อ้อ PS Vita ที่จะออกปลายปีนี้ก็จะใช้ เมมแบบ M2 นี่เหมือนกันนะครับ ในการเซฟเกมและเซฟไฟล์โหลดต่าง ๆ

2.ทำไมรุ่นนี้ราคาถูกจังเดี๋ยวนี้ถูกกว่ารุ่น 3000อีกหรือ3000ดีกว่า
ตอบ สำหรับผม ผมว่า psp 3000 ยังไงก็ดีกว่าเยอะ
ผมชอบปุ่มของ PSP 3000 มากกว่า ผมเล่น winning หรือ pro evolution soccer นั่นเอง
ปุ่มกด D Pad ใช้งานได้สบายมากกว่า PSP รุ่นใด ๆ

3.ผมสายมืดครับรุ่นนี้เล่นกอปได้ทุกเกมส์มั้ยครับ
ตอบ ไม่มีเครื่อง psp รุ่นไหน เล่นเกมก๊อบปี้ได้ทุกเกมครับ เรียกได้ว่า ถ้าสมมุติมีเกม psp ออกมา 1000 เกม จะเล่นได้ 950 เกม
หรือ ตีเป็น % ก็คือ 95% และ เกมที่เล่นไม่ได้นั้น ส่วนใหญ่ เป็นเกมไม่ดังอ่ะครับ
หรือ พูดง่าย ๆ อีกว่า เกมดัง ๆ มันกวาดเรียบ เล่นได้หมดครับ

4.PSP Go มีปัญหาเรื่องเครื่องมั้ยครับ แบบPS3มีไฟเหลือง Xbox360มีไฟแดงประมานนี้
ตอบ ไม่ว่า psp รุ่นไหน ไม่มีปัญหาแบบไฟแดงครับ
มีแต่แบบว่า ซน ไปลงนู่นลงนี่ เช่น มือใหม่ แต่อยากลง font thai ก็ไปลงซะ แบบนี้ก็เจ้งบ๋งได้
ซึ่งการลง font thai ก็ไม่ได้ช่วยให้เครื่องเห็นเกมเป็นภาษาไทย ก็มีผลแค่ รายชื่อเพลง mp3 อ่านไทยได้ (ช่างพยายามจริง ๆ)
ดังนั้น ถ้าคุณซื้อมาเพื่อ เล่นเกม ดูหนัง ฟังเพลง แบบนี้ ยังไงก็ไม่พังครับ

ส่วนเรื่อง การทำหล่น ตกน้ำ แบบนี้ มันพังอยู่แล้วละครับ ไม่ต้องบอกก็ต้องเข้าใจเองครับ

5.PSP Go มีข้อดีหรือข้อเสียต่างจากรุ่นอื่นยังไง
ตอบ
เคยมีคนถามคำถามนี้ที่บอร์ดผมเหมือนกันนะ กระทู้นี้
http://auns555.com/w...hp?topic=2260.0
ผมขอเอาคำตอบตรงนั้น มาตอบที่นี่ด้วยละกัน

คำตอบนี้ เป็นความคิดเห็นส่วนตัวของผม (และก็ส่วนใหญ่ของคนอื่นนะครับ)

ข้อดีของ PSP Go
1. ตัวเล็ก น้ำหนักเบา พกพาใส่กระเป๋าเสื้อเชิ๊ตได้สบาย
2. มีเมมในตัว 16GB เป็นอย่างต่ำ
3. มี บลูทูธ
4. ราคาไม่แพง ถ้าเทียบกับ การที่มี mem ในตัวถึง 16GB
5. คิดซะว่าเป็นเครื่องเล่น mp3, mp4 ก็ได้นะ แจ่มดี

ต่อไปเป็นข้อเสีย
1. ปุ่มกดตื้นมาก ๆ กดแทบไม่ถนัด เล่นวิ่นนิ่งนี่ไม่ถนัดเลย
ปุ่ม L R จะกดไม่ถนัด เพราะเมื่อจอเลื่อนขึ้นไปแล้ว ก็จะเหลือพื้นที่นิดเดียว
2. แบ็ต ถอดเปลี่ยนเองลำบาก หาซื้อแบ็ตเพิ่มเติมยาก
3. สาย USB ที่แถมให้มาเป็นสายเฉพาะ ใช้สาย USB ทั่วๆ ไปแบบ 5pin แบบ psp ธรรมดาไม่ได้
4. วัสดุเครื่องก๊องแก๊งยิ่งกว่า psp รุ่นอื่นๆ อาจจะเป็นเพราะมันเล็กเลยดูกรอบแกรบ
5. วันข้างหน้าต้องมีปัญหาสายแพแน่นอน เพราะการที่มันต้องสไลด์จอขึ้น
6. เสียก็ซ่อมยาก หาอะไหล่ยาก
7. ถ้าเล่นก๊อบปี้ไม่ได้ แทบจะไม่มีความหมายเลยกับคนไทย เกมถ้าอยากเล่นก็ต้องซื้อจาก PSN ใช้แผ่นแท้ UMD ไม่ได้
ดีนะ ที่มันเล่นก๊อบปี้ได้แล้ว เลยทำให้มีค่า

---------------------------------------------------------------------------------------------------

จริง ๆ ผมก็ได้ทำกระทู้จูงใจคนเกี่ยวกับ psp go ไว้ที่เว็บบอร์ดผมนะ
กระทู้นี้
http://auns555.com/w...hp?topic=2263.0

แต่ผมก๊อบมาให้อ่านที่นี่อีกที่ละกัน

ก็มีแบบว่าโทรมาคุยกับผมบ้าง และก็ email บ้าง
ผมก็ตอบไปแบบเหมือนที่เคยตอบ ก็ไม่รู้จะได้ผลยังไงบ้าง

มาวันนี้ ผมมานั่งคิดดูดี ๆ ให้คิดแบบนี้กับ PSP Go ดีกว่า
จะได้มีกำลังใจอยากจะได้มันขึ้นมาบ้าง เนอะ

ก่อนอื่น มาพูดกันถึงสิ่งที่ หลาย ๆ คน ทั้งคนไทย และ ต่างประเทศ
ไม่ชอบ PSP Go กัน เป็นข้อ ๆ ละกันนะ
1. ตัวเครื่อง มีขนาดเล็ก และ วัสดุดูก๋องแก๋งมาก ก๋องแก๋งยิ่งกว่า PSP รุ่นปกติ
2. คนกลัวเรื่องปัญหาการเปลี่ยนแบ็ต ซึ่งหลาย ๆ คนก็ไม่กล้าแกะเปลี่ยนเอง
และตัวแบ็ตก็ต้องหาสั่งเอาจากต่างประเทศ
3. ปัญหาเรื่องสายแพ เพราะจอเลื่อนขึ้นด้านบน เหมือนมือถือบางยี่ห้อ ซัมลุง (ตั้งใจเขียนผิด)
ในสมัยก่อนที่จะ touch กันเกลื่อนแบบสมัยนี้ ปัญหาสายแพขาดมีเยอะมาก
และถ้ามันพัง จะไปซ่อมที่ไหน ไม่ต้องห่วง เรื่องซ่อม ช่างไทยไม่แพ้ชาติใดในโลก
4. ปุ่มกดที่ตื้นเหลือเกิน กดลำบากมากๆ เล่นเกม action ไม่ค่อยถนัดเลย
แต่ถ้าเล่นเกม RPG ที่ต้องออกแอ็คติ้งมากก็โอเคนะ
5. นี่ถ้า แฮก เล่นก๊อบปี้ไม่ได้ นี่ไม่มีค่าเลยนะเนี่ย เพราะเกมก็ต้องไปซื้อและโหลดเอาจาก PSN
บ้านใครเน็ตไม่แรง ก็ไม่ต้องเล่นกันละ แถมไม่มีตัวกล่องเกม ไม่มีคู่มือให้เชยชมอีก
คือ เสียเงินแล้ว แต่ไม่มีกล่องเกม หรือ อะไรให้ดูสะสมเลยทำนองนั้น

อ่านไปแล้วก็เศร้าแทน มันดูไม่น่าซื้อซะเลย (ทำไงดีหนอ อีกใจก็อยากได้ใช่ไหมละ)

แท่น แท้น ให้มองใหม่ในมุมนี้ แล้วจะมีความหวัง

ให้คิดซะว่ามันคือ เครื่องเล่น MP3 ที่มีความจุ 16GB ในราคาประมาณ ไม่เกิน 6000 บาท
แล้วมันเล่นเกมได้ด้วย

ipod touch 8GB ยัง แปดพันเลยนะ ฮ่าๆๆ

น่าน ให้คิดย้อนกลับกับ PSP รุ่นปกติอื่นๆ นั่นเอง
คือ รุ่นอื่น ๆ เราจะพูดว่า ซื้อ PSP มาเล่นเกมแล้ว ยัง ดูหนัง ฟังเพลง ได้ด้วย

แต่กับ PSP Go ให้คิดซะว่า
ซื้อมาฟังเพลง แล้วยัง เล่นเกม และ ดูหนังได้ด้วย
ก็จะทำให้รู้สึกว่า การเล่นเกมมันคือของแถมนั่นเอง

เครื่องเล่นขนาด 16GB ในการฟังเพลง ปัจจุบันราคาประมาณ 6000 บาท
และมียี่ห้อแบรนด์ดัง ๆ นั้น หายากนะครับ
ดังนั้น PSP Go ถ้าใครคิดจะซื้อมาฟังเพลง ผมว่า คุ้มนะ
ใส่กระเป๋าเสื้อก็ได้ เบื่อจากฟังเพลง ก็หยิบมาเล่นเกม RPG เกม Puzzle ก็ได้

เห็นม่ะ คิดง่าย ๆ แบบนี้ PSP Go ก็อาจจะเป็นหนึ่งในคำตอบของใคร ๆ หลาย ๆ คนแล้วนะครับ
อ้อ เสียงในการฟังเพลง ผมบอกได้เลยว่า ไม่ขี้เหร่เลยครับ เพราะนี่มัน Sony นะจ๊ะ

หวังว่า คงได้อีกแง่มุมนะครับ ทุก ๆ คน
auns555

Edited by auns555, 17 July 2011 - 06:31 PM.

#3 emo

Posted 17 July 2011 - 08:25 PM

ขอบคุนมากครับตอบแบบ ปรมาจารย์ จริงๆขอคาระวะ

#4 emo

Posted 17 July 2011 - 08:47 PM

ถามอีก2ข้อนะครับ

บลูทูธ psp goไว้ไช้ทำอะไรครับ ผมไม่รู้จริงๆ

ตอนนี้ไนไทยมีที่ไหนเปลี่ยนแบตPSP GOได้แล้วมั่งครับ

ขอบคุณอีกทีนะครับ

#5 auns555

• High Royal Executive Members

Posted 17 July 2011 - 10:08 PM

ก็เอาไว้ โอนถ่ายข้อมูลต่าง ๆ ครับ เหมือนมือถือนั่นละครับ
หรือจะเอาไว้ บูลทูธ กับ PS3 เพื่อ ทำอะไรต่าง ๆ นานา (ซึ่งผมไม่ทราบจริง ๆ)

เปลี่ยนแบ็ต psp go ยังไม่ทราบจริง ๆ ครับ ว่ามีที่ไหนรับเปลี่ยน
ไม่รู้ว่าจะมีใครทำแบ็ตมันมาขายเลยนะ เพราะมันแบ็ต built in
และที่สำคัญ ทางโซนี่ ประกาศหยุดการผลิต PSP Go แล้ว ดังนั้น พวกบริษัทที่คิดจะทำแบ็ตมันออกมาให้เปลี่ยนนั้น
คงต้องคิดกันให้ถ้วนถี่ละครับ

#6 Kid Blues

• Royal Executive Members
  • Interests:Internet, Game, Multimedia, gadget, Music

Posted 21 July 2011 - 05:33 PM

ตัว Go จุดที่ดีสำหรับผมอีกอย่างนึงก็คือ มันสามารถเอาจอยของ ps3 มาใช้เล่นได้ครับ
เวลาเล่นที่บ้าน แค่เอามันวางพิงไว้แล้วใช้จอย ps3 เล่น สุดยอดเลยครับ

#7 Myner

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 22 July 2011 - 11:47 PM

รู้สึกว่า โซนี่อเมริกายังไม่เลิกผลิตนะครับ ส่วนโซนี่ญี่ปุ่นและโซนี่ยุโรปเลิกผลิตไปแล้ว

เรื่องปุ่มกด สำหรับผมแล้วผมได้จับ psp ก็คือเจ้า pspgo เครื่องแรกเพราะนั้นผมไม่มีปัญหาเรื่องเ่ล่น วิ่นนิ่ง หรือเกมอื่นๆเลยถ้าหากคุณ จขกท. ไม่เคยจับรุ่นอื่นมาก่อนผมคิดว่าใช้ pspgo คงไม่มีปัญหาเรื่องไม่ถนัดในการใช้งานของปุ่ม pspgo ครับ

#8 Ka-ToA

เซียนเกม

Posted 24 July 2011 - 12:20 AM

อีกหน่อยเป็นของหายากครับ ซื้อเก็บไว้แล้ว 1 ตัว :o_shame:

#9 ViTT

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 02 August 2011 - 02:28 PM

ถ้าจะหาpspตอนนี้ เลือกgo ไปเลยครับ รับรองไม่ผิดหวัง :cat_dance:

#10 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 02 August 2011 - 04:42 PM

เรื่องการบังคับ ผมก็ว่าเฉยๆ นะครับ
ปุ่ม LR มันก็ยื่นออกไปข้างหลังนิดๆ ก็กดได้ เล่นไปซักพักก็ชิน
monhunt ผมก็เล่นได้ แม้จะไม่พริ้วแบบชาวบ้านก็ตาม
จอดีมาก ดีกว่า 2000 แบบชัดเจน เทียบกับ 3000 ยังไม่เคยลอง

เล็ก พกง่าย

#11 Avant-garde

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 02 August 2011 - 05:03 PM

ถ้าไม่มีเก็บ UMD ไว้เลือก go เลยซื้อเกม PSN จะได้เอาไปเล่น กับ vita ได้ชัวร์ๆ

#12 lengga

You'll Never Walk Alone

• Junior Moderator

Posted 02 August 2011 - 07:10 PM

ผมว่าคุ้มกว่า psp 3000 ซะอีก ไม่ต้องเสียตังค์ซื้อเมมเพิ่ม

ภาพสวยกว่าด้วยนิดหนึง ผมว่า เกมพกพา มันต้องขนาดเล็กๆครับ