`

Jump to content

คิดถึงเกม Fighting เก่าๆ

12 replies to this topic

#1 kunchan

SKATE

• High Royal Executive Members

Posted 04 July 2011 - 12:47 AM

เกริ่นว่าผมเป็นคนชอบเล่นเกม Fighting มากๆ มาตั้งแต่จำความว่าเล่นเกมได้ (จนตอนนี้ผมอายุ 23)

ผมเลยนำเกมต่างๆที่เคยประทับใจในอดีต มาแชร์กัน (แต่หลายๆเกมผมก็ลืมไปซะแล้ว) อยากรู้ว่าใครเคยเล่นเหมือนกันบ้าง

หรือใครมีเกมอะไรก็ลองมาแชร์กันได้นะครับ

เกมแรกเลย

Yie Ar Kung-Fu (กังฟู อี๊ยร๊า)

Posted Image Posted Image

ไม่รู้ใครเคยเล่นรึป่าว

แต่ผมชอบมากๆ มันทั้งยาก ทั้งฮา เมื่อก่อนเล่นทุกวัน

แต่ยากไปหน่อย ชนะแล้วก็จเอบอสวน จนทุกวันนี้ก็ยังเล่นไม่จบ

Karateka

เกมนี้ตอนนั้นผมคิดว่าอย่างแนวเลย ระบบมันแปลกๆดี บอสก็ดูน่ากลัวดี

ชนะตัวนึงก็วิ่งไปเรื่อยๆ เจออีก็สู้อีก บางตัวผมสู้ไม่ได้

ถอยไปเรื่อยๆจนตกเหวตายเลยก็มี 5555

Urban Champion

ผลัดกันต่อย ให้กระเด็นไปฉากต่อไปเรื่อยๆ

บางทีก็มีคนบนตึกโยนกระถางต้นไม้ลองมาแจม

Choujin Sentai - Jetman

ที่จริงเกมนี้มันเป็นเกมตะลุยด่าน

แต่เวลาเจอบอสแล้วหุ่นยนยร์ประกอบร่างจะกลายเป็น Fighting มันส์มากๆ

Battle Arena Toshinden

เป็นเกมแรกที่ผมเล่นแล้วมีตกเหว ตอนนั้นเล่นใน DOS ของ Windows 95

ภาคแรกโมเดลตัวละครผู้หญิงน่ากลัวมากกก

Bloody Roar Series

เป็นอีกซีรี่ย์ที่ผมหลงใหลมาก

และก็เป็นซีรี่ย์ที่มีแฟนๆเยอะพอสมควร

ไม่เข้าใจว่าทำไมถึงตายไปซะแล้ว

JoJo's Bizarre Adventure

Posted ImagePosted Image

เกมต่อสู้จากการ์ตูนที่คลาสสิค นำกลับมาเล่นได้เรื่อยๆ

Bushido Blade

เกมเน้นใช้อาวุธ แหวกแนวตรงที่ฟันกันทีเดียวตายเฉยเลย ใช้สมาธิดี

Rival Schools

เกมต่อสู้ที่แต่ละท่าไม้ตายสุดแสนจะฮาจากแคปคอม

ตัวละครจะเป็นนักเรียนกับอาจารย์ในโรงเรียน

Kensei: Sacred Fist

เกมต่อสู้ 3มิติ จาก Konami ตอนนั้นทำมาโคตรจะเลียนแบบ Tekken 3

แต่คอมโบ ระบบเหมือนเอาเทคเคนมาผสมกับ VF เล่นแล้วได้อารมณ์แปลกใหม่ดี

คาแรกเตอร์ดีไซน์ก็โอเค น่าเอามาต่อยอดในเครื่อง HD น่าเสียดาย

Fighter Maker

Posted Image Posted Image Posted Image

เป็นเกมที่เราสามารถออกแบบ ตัวละคร คอมโบ ได้เองหมด

แต่ขั้นตอนการสร้างมันยากสุดๆ

Capcom Vs Snk

อยากให้กลับมาทำภาคต่อเร็วๆ มันเลือกระบบที่เราถนัดได้ ผมชอบมากๆ

แล้วยังมีเกมอะไรอีกผมจำชื่อไม่ได้ ที่จะเป็นลอยๆ ในอานาเขต

แล้วยิงพลังใส่กัน เดี๋ยวนึกเกมอื่นๆออกแล้วจะมาต่ออีก

เพื่อนๆร่วมแชร์ได้นะครับ

#2 AYAGO

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 04 July 2011 - 01:17 AM

โอ้ววว ต้องบอกว่าเป็นแฟนเกมต่อสู้ตัวจริงเลยนะครับ เนี่ย เกมดัง ๆ และไม่ดัง กวาดมาหมดอิอิ

ผมก็เล่นมาหมดแล้วทุกเกมที่กล่าวมาครับ โตมาด้วยกันเลย

สมัยนั้นมี SF2 ด้วยบนเครื่อง Famicom ในตลับ TopTen เล่นจนพรุน 555

เป็นภาคที่ชอบที่สุดเลยครับ เพราะช่วงนั้นได้เล่นกับเพื่อน ๆ ด้วย

ส่วนใน GB ผมก็เล่นนะครับ

ลองมาดูกันมีหลายเกมที่สนุก ๆ ทั้งนั้น

ตระกูล KOF ลงหลายภาคเลย และถือว่าเป็นเกมต่อสู้ที่ดีของ GB ซื้อมากกับกล่องแถมสมุดท่าให้ดูด้วยดีมาก มีตัวละครลับ แบ่งทีม มีท่าไม้ตาย

แต่ท่าไม้ตาย sprite จะกระพริบ ๆๆ เวลาปล่อยพลัง แต่ตอนนั้นดูขลังมาก

real bout special สนุกมาก มีระบบ line เข้ามาด้วย อยู่คนะแถว แถมท่าไม้ตายถือว่าอลังการที่สุดใน GB เลยก็ว่าได้

อีกเกม

สุดยอดอีกเกมตอนนั้นเกมนี้ดังมากในระบบ 3D แต่มา พอร์ตลง GB ทำเป็น 2D ได้สุดยอด ท่าไม้ตายทำได้ดีและมีระบบตกเวทีด้วย อิอิ

เกมที่ผมชอบมากกก

ภาคแรกก็สนุกแล้ว ท่ามาเกือบครบ มีสูตรเอากรรมการออกมาเล่นด้วย ระบบดีมาก ยิ่งทำภาคสองออกมา พัฒนากราฟฟิคใหม่แบบสุด ๆ เพิ่มตัวละคร

และเป็นเกมที่ภาพฉากจบและเนื้อเรื่องตอนต้น ทำได้ดีมาก ๆ

World Heroes 2JET

ตัวละครมาเยอะมาก มาเกือบทุกประเทศ ภาพไม่ค่อยสวยเท่าไหร่ แต่ถือว่าเล่นสนุกครับ

อีกเกมที่ผมชอบมาก คือ MK 2 เป็นภาคที่สุดยอดที่สุดแล้ว บน GB ภาคอื่นไม่ต้องไปพูดถึงห่วยมากก เช่น MK3 และ ultimate ห่วยมาก กะทำภาพให้ดูโหด แต่มันไม่ไหว เป็นภาพ พอร์ต VDO คุณภาพต่ำมากกก

แต่ MK2 ดีที่สุด ระบบลงตัว ท่าประหารก็สุดยอด เป็นเอกลักษณ์มาก เพลงประกอบก็ดี สุดยอด

พอเท่านี้ก่อนนะครับ อิิอิ

Edited by AYAGO, 04 July 2011 - 01:18 AM.

#3 kunchan

SKATE

Posted 04 July 2011 - 01:32 AM

MK เกมบอย ผมก็เล่นครับ ตอนนั้นเป็น MK ภาคแรกที่เล่นเลย

อัปเปอร์คัทสวนกันไปเรื่อยเลยครับ 555 แต่สนุกมมาก

KOF

ผมก็ยังเล่นมาทุกภาคครับ เห็นพี่แซมลงของเกมบอย แล้วนึกถึงภาคนี้

Posted Image โมเอะ มาภาคEXแล้วก็ไม่กลับมาอีกเลย เสียดาย น่ารักดี

เทคเคนภาคในตำนาน อิๆ

Edited by kunchan, 04 July 2011 - 01:38 AM.

#4 AYAGO

เซียนเกม

Posted 04 July 2011 - 01:40 AM

TEKKEN ในตำนาน ยังสู้มี King นะ เทพมากกก เวลา Multi Throw ทำภาพเป็น cut scene ฮามาก แต่เท่ห์ไปอีกแบบ

แล้วจะแก้ทุ่มยังไงฟระ ?? 55

#5 oom

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 04 July 2011 - 01:45 PM

สุดยอดครับ เห็นแล้วคิดถึงสมัยเด็กๆ โตมาด้วยกันจริงๆ
อีกซีรี่ยนึงที่ผมชอบก็เกมส์ Last Blade ครับ สนุกดี

เกมส์กังฟูนี่ผมก็ชอบนะ โดดชิ่งกำแพงเตะ เป็นอะไรที่สุดยอดแล้วตอนนั้น 5555 รู้เลยว่าอายุขนาดไหน

#6 ppao

PSN : pair17

• Interests:tekken,keroro,SF

Posted 04 July 2011 - 01:50 PM

ทุกเกมส์ที่ว่ามา... เล่นมาหมดแล้ว

#7 Boon666

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members
  • Interests:X-Treme Music

Posted 06 July 2011 - 02:30 PM

Soul Edge ไม่มีเหรอครับ :o_worry:

#8 gaghardcore

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 06 July 2011 - 04:39 PM

เคยเล่นแต่เกมส์ต่อยตกท่อ กับ bloody roar -*-

#9 Lovekitty.com

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 04 August 2011 - 03:13 PM

View PostAYAGO, on 04 July 2011 - 01:17 AM, said:

ส่วนใน GB ผมก็เล่นนะครับ

ลองมาดูกันมีหลายเกมที่สนุก ๆ ทั้งนั้น

ตระกูล KOF ลงหลายภาคเลย และถือว่าเป็นเกมต่อสู้ที่ดีของ GB ซื้อมากกับกล่องแถมสมุดท่าให้ดูด้วยดีมาก มีตัวละครลับ แบ่งทีม มีท่าไม้ตาย

แต่ท่าไม้ตาย sprite จะกระพริบ ๆๆ เวลาปล่อยพลัง แต่ตอนนั้นดูขลังมาก

real bout special สนุกมาก มีระบบ line เข้ามาด้วย อยู่คนะแถว แถมท่าไม้ตายถือว่าอลังการที่สุดใน GB เลยก็ว่าได้

อีกเกม

สุดยอดอีกเกมตอนนั้นเกมนี้ดังมากในระบบ 3D แต่มา พอร์ตลง GB ทำเป็น 2D ได้สุดยอด ท่าไม้ตายทำได้ดีและมีระบบตกเวทีด้วย อิอิ

เกมที่ผมชอบมากกก

ภาคแรกก็สนุกแล้ว ท่ามาเกือบครบ มีสูตรเอากรรมการออกมาเล่นด้วย ระบบดีมาก ยิ่งทำภาคสองออกมา พัฒนากราฟฟิคใหม่แบบสุด ๆ เพิ่มตัวละคร

และเป็นเกมที่ภาพฉากจบและเนื้อเรื่องตอนต้น ทำได้ดีมาก ๆ

World Heroes 2JET

ตัวละครมาเยอะมาก มาเกือบทุกประเทศ ภาพไม่ค่อยสวยเท่าไหร่ แต่ถือว่าเล่นสนุกครับ

อีกเกมที่ผมชอบมาก คือ MK 2 เป็นภาคที่สุดยอดที่สุดแล้ว บน GB ภาคอื่นไม่ต้องไปพูดถึงห่วยมากก เช่น MK3 และ ultimate ห่วยมาก กะทำภาพให้ดูโหด แต่มันไม่ไหว เป็นภาพ พอร์ต VDO คุณภาพต่ำมากกก

แต่ MK2 ดีที่สุด ระบบลงตัว ท่าประหารก็สุดยอด เป็นเอกลักษณ์มาก เพลงประกอบก็ดี สุดยอด

พอเท่านี้ก่อนนะครับ อิิอิ

คิดถึงสมัยที่ยังมีเกมบอย เกมข้างบนผมมีหมดทุกเกมเลย :o_love:

#10 teddyman

หมีน้อยในเมืองใหญ่

Posted 05 August 2011 - 02:17 AM

ชอบบูชิโดเบลดมากครับ เสียบทีเดียวตายมันสุดๆ :cat_yes:

#11 Konbarkartoon

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Interests:Console , Handheld , Kamen Rider

Posted 05 August 2011 - 10:35 AM

สมัยก่อนเล่นบ่อยสุดก็ต้อง KOF , Garou , SS , World Hero 2 Jet ของ Takara บน GB เพราะตอนนั้นพ่อไม่ซื้อ SFC , MD มีแต่ FC กับ GB เลยเล่นซะพรุ่น ไปไหนเอาไปด้วย

จำได้เลยกด select บ่อยมากเพราะเกมพวกนี้ :D

#12 Ka-ToA

เซียนเกม

Posted 05 August 2011 - 10:49 AM

เกมแรก ผมเรียก เยี่ยอ๋า กังฟู :o_love:

#13 nunujung

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 05 August 2011 - 11:51 PM

เล่นเกือบครบทุกเกมส์เลยอ่า แปลว่าเรามีอายุเยอะมากละนะเนี่ย :laugh3: