`

Jump to content

สำหรับคนกำลังตัดสินใจระหว่าง iphone กับ android ครับ

29 replies to this topic

#1 nointrend

^ ^"

• High Royal Executive Members

Posted 30 June 2011 - 01:58 AM

ส่วนตัวสลับใช้ไปทั่ว iphone เครื่องแรก ซื้อจากพี่ในบอร์ดนี้แหละครับ (สมัยซื้อมารอปลดล้อคเลย) จนหลังๆเปลี่ยนมา android แต่ก็สลับไปๆมาๆเหมือนเดิม ขอบอกแบบคร่าวๆแล้วกัน จะฟันธงก็คงลำบาก เพราะการใช้งานจริงๆมันไม่เหมือนกันซักเท่าไหร่

เรื่องเกมส์

1.iphone ขอบอกเลยว่าชอบ "เกมส์" ในนั้นมากมาย เกมส์ดีๆเยอะมากๆ เช็คใน http://www.pocketgamer.co.uk/ได้เลยเกมส์อะไรที่ยังไม่ได้เล่น หรือ กำลังจะออก มีเยอะดี แต่ยังไงก็ไม่เหมาะกับคอเกมส์แบบฮาร์ดคอร์หรอกครับ เล่นแนวแอ้คชั่นใช้ลูบๆหน้าจอ ผมก็ไม่ปลื้ม แต่ถ้าแนววางแผนหรือ rpg puzzle นี่สนุกแน่นอน

2.android เกมส์มีครับสนุกก็มีแต่น้อยกว่า แล้วที่สำคัญตัวเกมส์ไม่ค่อยมีเสน่ห์แบบของ iphone (คือถ้า i มันมีปุ่มแบบพวกเกมส์พกพา ผมว่ามันเทพไปแล้ว55)

สรุปว่า iphone เหมาะกับคอเกมส์มากกว่า อย่างค่าย เกมส์ gameloft สำหรับ ของ ios ถือว่าเฉยๆเพราะค่ายเกมส์เค้าเยอะกว่ามาก แต่สำหรับ android ถือว่าเทพครับ เพราะค่ายนี้ทำไว้ใน android เยอะกว่าค่ายอื่นมาก(แต่ค่ายดีๆก็ยังน้อยกว่า iphone หลายเท่า)

ข้อสังเกตุ android บางเกมส์เล่นได้ "อรรถรส" มากกว่า เพราะขนาดหน้าจอ แต่บางเกมส์ไม่ซัพพอร์ทจอนั้นๆเหมือนกัน(ฮาๆ)

การฟังเพลง

คุณภาพ เสียงจากเครื่อง 2 ตัวนี้จริงๆแต่ก่อน ผมใ้ห้ iphone แน่นอน แต่ตอนนี้ ผมว่า "สูสี" ขอไม่ฟันธงแล้วกัน เพราะ android มีหลายยี่ห้อเหลือเกิน

1.iphone ได้เปรียบเรื่องการสั่งซื้อเพลงออนไลน์ หรือการใช้อุปกรณ์เสริมครับ หูฟังดีๆที่ support มีเยอะกว่าสามารถหาหูดีๆที่ใช้เป็น small talk ได้ง่ายกว่า แต่การลงเพลงต้องลงผ่านโปรแกรม

2.การใช้งาน android ดีกว่าแน่นอน เพราะไปบ้านไหนก็เสียบจั้มพ์เพลงสบาย บลูทู้ธ ง่าย เสียบเมมก็ได้ สบายกว่าเยอะ อย่างเพื่อนผมมาบ้านใช้ iphone จะขอเพลง ก็เสียบไม่ได้ ต้องลง pc suite กันก่อน

ข้อสังเกตุ ถ้าเน้นฟังจริงๆ พวก อุปกรณ์ เสริม ก็ต้องiphone ตอนนั้นใช้กับหูฟัง senhiser cx 400 (พันกว่า) เปลี่ยนเพลงหน้าหลัง คุยได้ เสียงแจ่มมาก แอบสงสัยอย่างนึง เคยเอา beat dr dre สายสำหรับ iphone เสียบ galaxy มันเปลี่ยนเพลงได้เหมือนกัน แต่ปรับอะไรไม่ได้มากกว่านั้น สรุปคือ android ไม่เหมาะกับคนเน้นฟังเพลงแบบจริงๆจังๆแบบเพิ่มอ้อฟชั่นเท่าไหร่ นอกจากจะไปใช้ htc dr dre แต่จะออกแนวฮิปๆหน่อย

การดูหนัง (คงมีไม่ถึงครึ่งที่ดูหนังบนโทรศัพท์เพราะกลัวแบ้ตหมด)

อัน นี้จริงๆตั้งแต่ ios มีโปรแกรมพวก avplayer นี่ผมว่าแหล่มมากๆเลย แต่เอาจริงๆผมชอบ android กว่าตรงที่มันอิสระกว่าเยอะมากๆไม่ว่าจะซ่อนหนัง(ดราม่้าบางเรื่องที่ไม่อยากให้เพื่อนเห็น) หรือการหาโปรแกรมมาเล่นกับไฟล์หนังที่ฝังซับ ผมให้ android ครับผม ^ ^

ท่องเว็ป

1.iphone เหมาะกับการพกสะดวก อ่านเน็ตบ้าง เช็คนู่นนี่นั่น แช้ตบ้างบางที ไม่ได้จ้องตลอด iphone ก็โอเคครับ ผมว่ามันปึ้กกว่า android เหมือนกันนะ

2.android รุ่นใหม่ๆจอใหญ่กว่า(เครื่องก็ใหญ่กว่า) ก็เล่นได้ลื่นเหมือนๆกันแล้วครับ(เรื่องทัชกับความลื่นผมแอบชอบ iosมากกว่า) ที่สำคัญ android มัน โหลด อะไรได้ง่ายกว่ามากมายครับ จะดาวน์โหลดอะไรก็ เลือกเข้าเมมเข้าเครื่อง ง่ายกว่าเยอะครับ เหมือนโหลดทางคอมไปแล้ว

ข้อสังเกตุ มันก็ยังแอบแฮงค์เหมือนกันทั้ง 2 ฝั่ง iphone ถ้าเล่นเน็ตนานๆก็ไม่เหมาะเพราะจอเล็กกว่า android ครับที่สำคัญโหลดไฟล์มาเก็บไว้ยุ่งยากกว่าครับ

โปรแกรมเสริมต่างๆ

1.การใช้งานแอ้พทั่วไปหรือแอ้พซื้อรวมถึงเกมส์ ต่างๆ ผมว่า ios ดีกว่าเยอะครับ ระบบ ios เป็นแบบ "เฉพาะ" ทำให้เครื่องเป็นรุ่นๆมีบริษัทแอ้พทำให้แบบเจาะจงแบบใช้ soft ware บน hard ware ตัวเดียวกัน ไม่เหมือน android บางแอ้พก็มีปัญหากับบางเครื่องไม่ว่าจะเป็นเรื่องขนาดจอ หรือ cpu ram ต่างๆนาๆ จะใช้แอ้พก็ต้องเลือกแต่โปรแกรมที่บอกไว้เลยว่าซัพพอร์ทแอนดรอยเครื่องเรา หรือไม่

2. เอาจริงๆแอ้พ android ก็มีทดแทนหมด แต่ถ้าเน้นในหลายวิชาชีพเจาะจงเทียบกันแล้ว ios ดีกว่าเยอะครับ(แต่ไม่ฟรีนะ) ยิ่งพวกหนังสือหรือแอ้พเฉพาะทางของเมืองนอกนี่ ios เทพจริงๆ บางแอ้พราคาแพงมากมาย ทั้งนี้ทั้งนั้นหาข้อมูลโปรแกรมที่เราจะใช้ให้ดีก่อนว่ามีในระบบนั้นๆมั้ยถ้าไม่ซีเรียสกับแอ้พเฉพาะทางลึกมากมาย android ผมใช้อยู่ก็ชิวๆครับมีเหมือนๆกัน

โทรศัพท์

อันนี้มันเหมือนกันไปแล้วครับ จะโทรแบบผ่านเน็ตพวก viber หรือ tango หรือ โทรธรรมดา ก็เหมือนกันแต่ iphone มี face time ขั้นเทพอยู่ครับ แต่ถ้าเน้นใช้งานโทรทั่วๆไปมือถือ android มีราคาที่ถูกกว่าครับ

ความเสถียรของระบบ ios vs android

ถ้าใช้งานทั่วๆไป ระบบต่างๆที่ติดมาระหว่าง os สองค่าย ผมชอบ android มากกว่าเยอะครับ ทั้งแต่งหน้าจอ ปรับแต่งอะไรมีมากกว่าเยอะ

*แอ้พหรือเกมส์ฟรีเยอะ แต่เอาจริงๆมีไม่ซัพพอร์ทเครื่องเราเพียบเหมือนกันนะ แต่แอ้พดีๆมีทดแทนกันหมดครับ

สรุป

เราต้องดูว่า เราเน้นขนาดจอมั้ย? ถ่ายรูปขนาดไหน? ฟังเพลง? เล่นเกมส์? ถ้าเอาแบบโดยรวมๆก็ต้องไอโฟนแหละครับ พกพาสะดวกถ่ายรูปแจ่ม แต่ถ้าซีเรียสเรื่องขนาดจอ หรือ ความอิสระเรื่องการโอนไฟล์หรือตกแต่งหน้าจออะไร ก็ต้อง android ครับผม ความเท่ห์ สมัยก่อนก็ต้อง iphone แต่สมัยนี้ android ตัวใหม่ๆ(ออกยิ่งกว่าแฟชั่นอีก)ออกมาให้เลือกหลายขนาดหลายสีตามความชอบเลย เรียกว่าวางเสป็คไว้ก่อนแล้วหาซื้อยังมีแบบที่วางไว้เลย ส่วน iphone สมัยนี้ไปเที่ยวไหนก็เจอแต่คนหยิบออกมาถ่ายรูปล่าสุดไปงานบวชเพื่อนเชียงราย iphone4 เต็มโบสถ์เลย เยอะดีแท้ android ถ้าเน้นรุ่นใหม่ๆ(ซึ่งราคาตกเร็วกว่านะเออ) android นี่ก็เท่ห์นะ ราคาตามสกิลเลย

ราคา

iphone ราคาตกช้ากว่า แต่ซื้อแพงกว่า ส่วน android ซื้อได้ถูกกว่าถ้าใช้งานได้เต็มรูปแบบก็ประหยัดไปได้เยอะครับ แต่ขายมือสอง เจ็บปวดแน่นอน

เดี๋ยวมา ต่อ - แก้ไข เพิ่มเติมนะครับ พอดีงานเข้า ^ ^

ถ้า nokia e7 เป็น iosหรือ android ผมว่าค่ายอื่นมีสะท้านแน่ๆ

พอดีน้องคนสนิทซื้อมาใช้(มานเป็นแฟน nokia symbian ตัวเป็นๆเพราะเปลี่ยนมาจาก nokia n8 ครับ)

ซื้อมาในราคาหมื่นกลางๆ ทุกๆอย่างที่ลองใช้มาผมว่าโอเคมากๆครับ

ภาพถ่ายสุดยอดมาก สวยมีมิติเยี่ยมเลย

ดูวีดีโอก็ชัดแหล่ม จอใหญ่สะใจเสียงดี

คีย์บอร์ดก็เจ๋งมากๆครับแช้ตมันส์เลย

แบ้ตก็โอเคมากมายครับ

ผมว่า nokia พัฒนาฮาร์ดแวร์ได้สุดยอดที่สุดแล้วตอนนี้

ลูบๆคลำๆทุกวันอยากได้มากมายแต่เสียดายที่ยังใช้ ios symbian อยู่ เกมส์แหล่มๆน้อยเหลือเกิน :o_worry: ถ้าคนไม่สนใจเกมส์ผมว่ามันโอเคมากๆเลยยกเว้นผม

เห็นว่า nokia จะเปลี่ยน ios ก็ไปเป็น wp7 ซึ่งก็รู้ๆกันอยู่ว่าแป้กมากมาย :o_shout:

Edited by nointrend, 18 February 2012 - 03:10 PM.

#2 miyalovic

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 30 June 2011 - 02:05 AM

ผมก็ว่าอย่างงั้นแหละครับ symbian ใช้ไปนานๆมันชอบช้าลง และค้างอ่ะครับ เพื่อนผมคนนึงใช้อยู่ ลองไปจับๆดูแล้วทันหน่วงๆ แต่จำรุ่นไม่ได้

#3 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 30 June 2011 - 09:35 AM

โนเกียทำ h/w รอบข้างแหล่มหมด
ยกเว้น CPU/RAM ชอบให้มาน้อย

ตัวนี้ ไม่แน่ว่าถ้าเอา android มาลง อาจจะมีอืด

#4 Devilot

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 30 June 2011 - 10:48 AM

ผมชอบจอสวยๆอ่ะ โนเกียส่วนใหญ่จอไม่ค่อยสวยเลย

#5 k9999

เซียนเกม

Posted 30 June 2011 - 01:31 PM

รุ่นนี้ Spec อ่อนไปครับแต่ถ้าลง Android เขาต้องปั้น Spec มาแรงหว่านี้แหละ ส่วนหน้าตาภายนอกสวยครับ ติแค่กล้องไม่มี AF และสไลด์แข็งไปหน่อย

#6 Lucosta

นักเล่นเกมมือโปร

• Interests:[Guitar Hero]

Posted 30 June 2011 - 06:45 PM

ผมก็คิดอยู่ว่า iPhone 5 ออกมามันจะสะท้านโลกรึเปล่า :o_dead:

#7 paon

Posted 01 July 2011 - 07:05 PM

จะเปลี่ยนเป็น ios ได้ไงครับก็นั่นของ apple เขา เขาไม่ให้เอาไป port ใส่เครื่องอื่นหรอกครับนอกจาก H/W ที่ apple เลือกเท่านั้นเพราะว่าถ้าทำอย่างนั้นความเสถียรของระบบก็จะหมดไปทันทีเหมือน os ตัวอื่น ๆ ปกติเครื่องมันไม่ได้แข่งกันที่ H/W อย่างเดียวสิครับมันต้องดูอย่างอื่นด้วยมันถึงจะเรียกว่าสุดยอด เพราะ H/W สูงไปแต่ไม่มี app อะไรมาลองรับสูงไปก็เท่านั้น Nokia ทำผมแสบมาแล้วหลายครั้งล่าสุดก็ Meamo N900 เลย :o_yellow:

#8 ReCz

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 03 July 2011 - 10:47 PM

ผมว่าห่วยอยู่ดี hardware ออกมาก็เจ้ง ล้าหลัง android high end
cpu dual core หมดเเล้ว
display sumsung มี a plus, lg มี nova display
กล้อง พวก sumsung , sony ผลิตกล้องอยู่เเล้ว ไม่แปลกที่จะเอากล้องดีๆมาใช้ได้
ราคา ไม่ต้องพูดถึง โดยเฉพาะ sumsung ผลิตเองทุกชิ้น dump ราคาได้ตามใจชอบ

apple ยังสู้ไม่ได้เเล้วตอนนี้ nokia ยิ่งโคด ล้าหลัง ไม่มีอะไรจะสู้ได้เลย

#9 TeeJungZ

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 07 August 2011 - 12:33 AM

ผมว่า. เจ้าของกระทู้เข้าใจผิดนะคับ iOS คือระบบปติบัติการมือถือของแอปเปิ้ลโนเกียคือsymbain เฉยๆส่วนเรื่องh/w ความเห็นส่วนตัวผมให้แอปเปิ้ลดีสุดอ่าคับผมไม่ค่อยชอบวัสดุของโนนเกียกับซัมซุงเท่าไหร่

#10 Zeraph

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 22 August 2011 - 12:38 PM

apple สู้ไม่ได้ตรงไหนหว่า รอ iPhone 5 ออกมาก่อนคับแล้วถึงจะรู้ว่าสู้ได้ไม่ได้ยังไง

#11 jaesecondhand

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 27 August 2011 - 08:53 PM

รอเหมือนกันครับ

รอเหมือนกันครับ

#12 มิโอะซีโร่

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

Posted 02 September 2011 - 06:46 PM

ผมว่า nokia เปลี่ยนจาก symbian ไปเป็นอย่างอื่นก็ดีนะ ผมว่า symbian มันล้าสมัยไปแล้ว...

#13 sunya1

เป็นคนทำอะไรผิดๆ บ้าง หรือเป็นคนไม่ละเอียด

Posted 15 September 2011 - 10:07 AM

มือถือ จะแรงไปไหนนะผม ก็ไม่รู้นะ 1.Ghz คลอทู ตอนนี้จะ 1.5 Ghz มันก็มือถือแหละผมว่า อย่างมากถ้าไม่เล่นไรก็แค่โทรเข้ารับสาย ดูเว็บได้ เวลารอใครสักคนแค่นี้ผมก็ว่าโอเคแล้วแหละ มือถือยังไงก็คือมือถือ
ผมว่า ถ้าเอาแรงซื้อพวก HTC Tab พวก ipad เลยดีกว่า อิอิ

#14 tomtang

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 15 October 2011 - 09:27 AM

คำว่าระบบปฎิบัติการคือ OS (operating system) ครับ
ไม่ใช่ iOS อันนั้นมันของ apple เจ้าของกระทู้เข้าใจใหม่ด้วยนะจ๊ะ

#15 TechEnthu

aka @9JANG

Posted 19 October 2011 - 02:11 AM

^
^
ก็ จขกท เค้าก็หมายถึง iOS ไม่ใช่เหรอครับ?

#16 thaneth_t

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 28 October 2011 - 06:31 PM

เค้าพูดว่า ios symbian

ซึ่ง ios หมายถึง os ของ iphone
ส่วน Symbian เป็น os ของ Nokia

พอพูดว่า ios symbian มันเลยผิดไงครับ
symbian ก็ symbian
ios ก็ ios คนละตัวกัน พูดติดกันไม่ได้

#17 Sexboy

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 18 February 2012 - 09:33 PM

ผมเพิ่งมาใช้ แอนดรอย วันนี้นี่เองครับ ซื้อ กาแลกซี วาย มาใช้ เสียดายที่หน้าจอไม่ค่อยชัด เท่าไหร่

ความจริงผมไม่มีไอโฟน หลอกครับมีแต่ ไอพอดทัช ฮ่าๆ แต่ก็เห็นด้วยกับ บทวิเคราะห์ น่ะครับ

#18 lcat

• Interests:My love freedom 087-4063532

Posted 20 June 2012 - 12:13 PM

เป็นประโยชน์มากครับ กำลังตัดสินใจอยู่

#19 chay2517

นักเล่นเกมตัวยง

• Freshy

Posted 23 July 2012 - 10:01 PM

ตอนนี้ใช้โนเกียอยู่ครับ ผมเคยใช้แอนดรอยมาแล้วครับ ไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ เลยขายไป ส่วนไอโฟนอยากลองใช้ดูบ้างเหมือนกันครับ ไว้เปลี่ยนโทรศัพท์ครั้งหน้าจะลองตัดสินใจซื้อไอโฟนมาใช้ซักเครื่อง

#20 nengtum

นักเล่นเกมมือใหม่

• Freshy

Posted 24 July 2012 - 09:10 AM

ตระกูล i ผมมีทั้ง pod phone pad เลยติดios ไปแล้วครับ แต่พอลองไปจับandroid ดู ก็พอเล่นได้ไม่ต้องทำความเข้าใจมากเพราะก็คล้ายๆกันครับ เลยมีโครงการจะถอยs3 สักตัวครับ กระแสแรง