`

Jump to content

IPAD2 ทำไมถึงขายที่ istudio หมดตลอด ???

39 replies to this topic

#21 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 13 June 2011 - 11:01 AM

ไม่อยากบอกว่า พวกร้านตู้นี่ ตอนนี้เห็น iPhone4 สีขาว กองเต็มตู้เลยครับ
แต่อย่างว่า ก่อนหน้านี้ก็คงได้กันไปหลายแล้ว

#22 Gobkero

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 13 June 2011 - 11:02 AM

อืม ไปถามร้าน istudio มาหลายที ไม่มีตลอด ตอนนี้เริ่มหมั่นไส้แล้วอะ 555

#23 Blue Atom

"If you get one shot, make it real."

• Royal Executive Members

Posted 13 June 2011 - 11:30 AM

อูยยย ลง App ร้านตู้นี่โง่เลยหรอคร๊าบบบบบ 555

เครื่องผมก็ซื้อ istudio นะยังไม่เจล เลยขอใช้บริการแชร์ App จากร้านตู้เฉพาะตัวที่ต้องการมาใช้งาน
บวกลบคูณหารแล้ว มันถูกกว่าซื้อเองอ่ะครับ แต่มีข้อเสียคือ เราต้องหาข้อมูล ราคา ทุก App ที่เราต้องการทีละ 5-6 หน้า
แล้วก็ต้องลากสังขารไปให้ร้านให้เค้าอัพเดทให้ แต่ก็ไม่มีค่าใช้จ่ายนะ แต่ขี้เกียจไปชิปเป๋ง แมร่งอัพรายวันเรย 55

ผมมองว่ามันปลอดภัยกว่าทำธุรกรรมผ่านระบบออนไลน์อ่ะ เพราะผมใช้แต่ App ที่จำเป็นไม่กี่ตัว เกมส์แทบไม่ได้แตะ
ซึ่งมันก็เป็นทรรศนคติ+ไลพ์สไตล์ส่วนบุคคลอ่ะนะ
:o_smoke:

#24 poomy

Extreamflow

Posted 13 June 2011 - 04:24 PM

สั่งจากเว็บ ไม่เห้นเป้นอะไรเลย รอของไม่เกิน 7 วัน สบายใจ

#25 Angelx

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 13 June 2011 - 06:27 PM

ขอถามหน่อยนะครับ สั่งทางเว็บมันเสียภาษีหรือเปล่าครับ แล้วต้องจ่ายเงินก่อนเปล่าครับ

เหมือนซื้อแผ่นเกมส์จากนอกอ่ะครับ :sorry:

#26 NUVEAU

Я не окунут

Posted 13 June 2011 - 06:52 PM

ใจจริงก็ไม่ได้เจาะจงจะบอกว่าโง่หรอก แต่สังเกตลูกค้าที่ไป istudio บวกกับเพื่อนผมมันเป็นช่างอยู่
บางคนยังไม่รู้เลยว่า apple id คืออะไร ซื้อมาให้ร้านตู้ลงเพื่อเล่น app อย่างเดียวมันก็เป็นแต่เล่น app ครับ
ทำอย่างอื่นไม่เป็น บางคนยังไม่ได้ลองทำเลยก็บอกทำไมเป็นซะแล้ว ทั้งที่คู่มือ็มีให้อ่านนะครับ
เคยเจอบางคนถามมาได้ว่าตัว E ที่อยู่บนซ้ายของ iphone มันคืออะไร ทั้งที่คู่มือมันมีบอกทำไมถึงไม่อ่านกัน

คนขายร้าน istudio เขาไม่แนะนำให้ไปลงร้านตู้หรอก เพราะมันอัพเดทไม่ได้ การเจลเบลคทำให้กินแบต
ไม่มีใครที่ไหนใน istudio แนะนำให้ลงร้านตู้กันหรอก มีแต่แนะนำให้สมัคร apple id กันทั้งนั้นแหละครับ
การจะมานั่งศึกษา app เยอะๆอะไรนั่นมันไม่สำคัญหรอก สำคัญที่ว่าคุณเป็นเจ้าของแล้วสามารถจัดการ
กับมันได้ทุกอย่างได้หรือเปล่าโดยเฉพาะเรื่องง่ายๆในการลง app ครับ

ถึงได้บอกว่าส่วนใหญ่ซื้อตามกระแส ไม่ก็ซื้อเพราะมันคือ apple

#27 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 14 June 2011 - 10:01 AM

สั่งจาก web ไม่เสียภาษีนะ
จ่าย net ตามหน้า web แหละ
เงินมันจะตัดตอนที่ของถูกส่งออกมาแล้ว
ถ้าของยังไม่ส่ง ก็ยกเลิกได้ตลอด

ส่วนเรื่อง Apple Id
ที่ร้าน iStudio ผมเห็นเขาสมัครให้ลูกค้าเลยนะ

แต่อย่างว่า บางคนไม่กล้าเอาบัตรไปผูก บางคนก็ผูกไม่เป็น
ไปร้านตู้มันควักเงินจ่าย ง่ายกว่า
แต่จริงๆ แล้วเขาเหล่านั้นไม่รู้หรอกว่า เขากำลังทำไม่ถูก
เพราะร้านมันก็พูดว่า app แท้

ปล. ของผมที่สั่งผ่าน web ตอนนี้ขึ้น prepared to shipment แล้ว
แต่ดันลาพักร้อนนี่สิ ของคงมาถึงช่วงพักร้อนพอดี

#28 MicHaeL69

ジョジョ

• Interests:apple, nintendo, animation, j-pop, k-pop

Posted 14 June 2011 - 10:10 AM

View PostNUVEAU, on 13 June 2011 - 06:52 PM, said:

...
การจะมานั่งศึกษา app เยอะๆอะไรนั่นมันไม่สำคัญหรอก สำคัญที่ว่าคุณเป็นเจ้าของแล้วสามารถจัดการ
กับมันได้ทุกอย่างได้หรือเปล่าโดยเฉพาะเรื่องง่ายๆในการลง app ครับ

ถึงได้บอกว่าส่วนใหญ่ซื้อตามกระแส ไม่ก็ซื้อเพราะมันคือ apple

ผมชอบตรงนี้อ่ะ

จริงๆ เรื่องการธุรกรรมออนไลน์นี่พูดยาก แต่ละคนมีมุมมองต่างกัน แก้ปัญหากันเป็นบ้างไม่เป็นบ้าง แต่ส่วนตัวผมค่อนข้างเสียดายเงินที่จ่ายตู้มันควรจะถึงมือ dev มากกว่า บางคนจ่ายให้ตู้มากกว่าที่ควรจ่ายจริง ผมยิ่งเสียดายแทน

ส่วนเรื่องซื้อสินค้า apple ถ้าไม่รีบอยากได้จริงๆ สั่งหน้าเวปกันเถอะครับ ไม่โดนตู้โก่งราคา ไม่ต้องหงุดหงิดเดินเข้า shop แล้วได้ยินว่าหมด ทำตัวสบายๆ เดี๋ยวของก็บินมาถึงมือเอง :smoke2:

Edited by MicHaeL69, 14 June 2011 - 10:10 AM.

#29 Tonkza

MTFBWY

• High Royal Executive Members

Posted 14 June 2011 - 10:29 AM

ที่ร้านผมนะครับ ช่างเค้าซื้อ iPad มาใช้กันเยอะมากเลย

แล้วเค้าก็เอาไปลงตู้กัน แอปมาเต็ม แต่พอเครื่องมีปัญหา ก็เข้ามาให้ผมทำให้

ผมเลยบอกให้สมัคร iD แรกๆ ก็ไม่ยอมกัน เป็นอย่างนี้พักหนึ่ง สุดท้ายต้องถ่อไปให้ร้านลง

ซักพักเข้าก็ไม่ไหว เพราะพอให้ร้านทำ ต้องเอาไปให้ร้านตลอด หลังผมเลยบอกทำไรไม่ได้เพราะไม่รู้พาส ถ้าทำก็หายหมดนะ

สุดท้ายเค้าก็ยอม เลยสอนวิธีสมัครให้ผูกบัตรด้วย

เท่านั้นละ ชีวิตสบายขึ้น ช็อปกันสนุกเลย

#30 DeepBlue

Hara*

Posted 14 June 2011 - 11:59 AM

เดี๋ยวนี้บอกให้คนรอบข้างสั่งออนไลน์ตลอดครับ ได้ของเร็วด้วยไม่เห็นว่าของขาดซักนิด ซื้อร้านบางทีมีของแต่ต้องพ่วง smart cover ไม่งั้นไม่ขาย เสียความรู้สึกมากๆ ปล่อยให้ของอืดในตู้ไปเถอะ

#31 kirayamoto

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 14 June 2011 - 12:04 PM

เอากันตรงๆนะครับเมื่อ 2-3 วันที่แล้วว่าจะไปหาซื้อที่มาบุญครองเหมือนกันครับ แต่เดินไปเดินมาเผอิญตาไปสังเกตุร้านๆนึงมีคนแบกกล่องมาข้างๆตัวกล่องแปะสติ๊กเกอร์ว่า ISTUDIO แค่นั้นล่ะครับผมกลับทันทีแบบว่าเข้าใจนะครับว่า DEMAND เยอะกว่า SUPPLY แต่บางร้านนะครับที่ถามๆมา[ขอไม่เอ่ยชื่อร้านนะครับ] ขายประมาณว่า

ผม; พี่ ipad 2 3g 16gb เท่าไหร่ครับ
พนักงาน; 28,000 บาทครับ เอามั้ย เหลือ 2 ตัวสุดท้ายแล้ว
ผม; เอ่อๆๆๆ [คิดในใจ เห้นผมกินหญ้าเหรอครับพี่]

เรื่องนี้ทำให้ผมรู้ว่าอยากได้ของดีราคาสมน้ำสมเนื้อคือต้องรอ

#32 Xcartoon

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members
  • Interests:PS3 PS4 WiiU

Posted 15 June 2011 - 12:10 AM

สั่งเวปไปครับอย่าไปสนับสนุนมันร้านตู้เหมือนให้ตังขอทานไปกินเหล้าไงงั้น

#33 k9999

เซียนเกม

Posted 15 June 2011 - 12:42 PM

ตอนนี้เกิดอยากครับสั่งใน Net เรียบร้อยสั่งสลักหลังว่า A man of honor always keep his word. :wow2:

#34 sax

เซียนเกม

Posted 15 June 2011 - 04:27 PM

จะสั่งจาก store thailand มันต้องกรอกอะไรมั่งครับ มันซ้ำๆกันอะ

1. Building Number/Name/Street Name << ใส่ชื่อถนน บ้านเลขที่

2. Street/Road Name, Tambon (optional) <<< ใส่ตำบลเขต

3. Town/City << อันนี้ชื่อเมืองเหรอครับ ต่องใส่ปะ

4. District << ใส่ตำบลอีกรอบ ?

5. Province << อันนี้ใส่จังหวัด กรุงเทพ

ใครทราบบอกทีนะครับ :o_shame:

#35 auhibs

อิอิ

Posted 15 June 2011 - 06:42 PM

View Postsax, on 15 June 2011 - 04:27 PM, said:

จะสั่งจาก store thailand มันต้องกรอกอะไรมั่งครับ มันซ้ำๆกันอะ

1. Building Number/Name/Street Name << ใส่ชื่อถนน บ้านเลขที่

2. Street/Road Name, Tambon (optional) <<< ใส่ตำบลเขต

3. Town/City << อันนี้ชื่อเมืองเหรอครับ ต่องใส่ปะ

4. District << ใส่ตำบลอีกรอบ ?

5. Province << อันนี้ใส่จังหวัด กรุงเทพ

ใครทราบบอกทีนะครับ :o_shame:

ใส่ๆไปเถอะครับ ไม่เป็นไร เอาแค่ให้ครบที่อยู่ก็พอ วันก่อนผมสั่ง imac ไปก็กรอกมั่วๆ สามวันก็มาส่งแล้ว ก็ส่งถูกต้องนะ

#36 Warlord_Link

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

Posted 15 June 2011 - 07:23 PM

สั่งจากในเว็ปง่ายสุดแล้วครับ นั่งๆนอนๆของก็มาหาเรา ไม่ต้องไปเหนื่อย

#37 NUVEAU

Я не окунут

Posted 15 June 2011 - 09:55 PM

View Postkirayamoto, on 14 June 2011 - 12:04 PM, said:

เอากันตรงๆนะครับเมื่อ 2-3 วันที่แล้วว่าจะไปหาซื้อที่มาบุญครองเหมือนกันครับ แต่เดินไปเดินมาเผอิญตาไปสังเกตุร้านๆนึงมีคนแบกกล่องมาข้างๆตัวกล่องแปะสติ๊กเกอร์ว่า ISTUDIO แค่นั้นล่ะครับผมกลับทันทีแบบว่าเข้าใจนะครับว่า DEMAND เยอะกว่า SUPPLY แต่บางร้านนะครับที่ถามๆมา[ขอไม่เอ่ยชื่อร้านนะครับ] ขายประมาณว่า

ผม; พี่ ipad 2 3g 16gb เท่าไหร่ครับ
พนักงาน; 28,000 บาทครับ เอามั้ย เหลือ 2 ตัวสุดท้ายแล้ว
ผม; เอ่อๆๆๆ [คิดในใจ เห้นผมกินหญ้าเหรอครับพี่]

เรื่องนี้ทำให้ผมรู้ว่าอยากได้ของดีราคาสมน้ำสมเนื้อคือต้องรอ

ผมเพิ่งรู้นะว่า ขายกันตั้ง 28,000 บาทกับแค่ 16gb 3G+wifi น่ะครับ ทั้งที่ราคาแค่ 19,900 บาท
ขายแพงเกิน อาจจะเป็นเพราะของหาซื้อยากขึ้นก็ได้ แถมเหลือ 2 เครื่องก็หาเรื่องกดราคาได้เหมือนยาเสพติดเลยแฮะ
รู้ไหมว่าวิธีที่เขาซื้อมาจาก istudio น่ะ เขาทำกันอย่างไร คืออาจจะไปจ้างใครก็ได้เป็นหมู่ๆ แล้วให้ค่ายืนรอ
เครื่องละ 500 บาท ผมเจอมากับตา แค่คนสั่งเครื่องมาบอกว่ารุ่นอะไรแค่นั้นแหละ จากนั้นก็หายไปแล้ว
เพราะเขาจ้างมา แต่จ่ายตังคนเดียวนะ ส่วนมากรูดบัตรอีกต่างหาก ที่เขาจ้างมาก็เพราะ นโยบายของ apple
ให้แค่ 1 คนต่อ 2 เครื่องครับ เขาเลยจ้างมาหลายคน บางคนไม่รู้ด้วยซ้ำว่า ipad คืออะไร พอถามก็เงียบไม่ตอบ
เพื่อนผมมันว่างั้นนะ แค่ยื่นใบจองแล้วหายไปเลย ที่เหลือคนจ้างจะโผล่มาทันที

ที่ผมไปเจอที่ istudio นะมีคนร้านตู้นี่แหละไปซื้อเครื่อง พอเห็นว่าคนขายจำหน้าได้ เขาเล่นกันแบบนี้ จะไปจ้างคน
ในระแวกนั้นแหละให้ไปซื้อ จากนั้นก็รออยู่ใกล้ๆ(แถวๆร้าน) เพื่อรอรับของ ตอนนี้บางร้านจำกัดแค่ 30 เครื่องต่อวันเท่านั้น
คนในร้าน istudio ที่จริงก็อยากขายให้พวกนั้นนะ ไม่ใช่ไม่อยากขาย เพราะพวกร้านตู้น่ะเอาตังมาซื้อ ยังไงซะเขาก็อยากขายอยู่แล้ว
แต่ apple เองเขาไม่อยากให้มันเกิดเหตุการณ์แบบนี้ขึ้นมากเกินไปครับ มันส่งผลเสียต่อ apple thailand ด้วย
เชื่อมั้ยว่าก่อนสินค้าจะเข้าไทย ทาง apple thailand เขาจะเรียกพนักงานของแต่ละสาขามาเข้าอบรมการขายก่อน
ที่สินค้าจะออกทุกครั้งที่มีสินค้าเข้ามาใหม่ เขาจะเน้นย้ำเรื่องนี้เสมอว่า ไม่อยากให้เกิดขึ้นบ่อย เขาอยากจะให้คนไทยเราเนี่ย
ใช้สินค้าของ apple ให้เคยชินและเข้าใจในสินค้าของเขามากขึ้น แต่ถ้าไปให้ร้านตู้ทำให้สุดท้ายก็ได้แต่เล่น app

ที่จริงสั่งซื้อ online ก็ดีเหมือนกันแม้ว่าข้อเสียคือไม่สามารถเช็คของได้ แต่หากมีปัญหาก็ส่งเคลม

#38 Kanon๐ForeLize

DGO Lover~*

Posted 16 June 2011 - 10:52 AM

View PostNUVEAU, on 15 June 2011 - 09:55 PM, said:

ผมเพิ่งรู้นะว่า ขายกันตั้ง 28,000 บาทกับแค่ 16gb 3G+wifi น่ะครับ ทั้งที่ราคาแค่ 19,900 บาท
ขายแพงเกิน อาจจะเป็นเพราะของหาซื้อยากขึ้นก็ได้ แถมเหลือ 2 เครื่องก็หาเรื่องกดราคาได้เหมือนยาเสพติดเลยแฮะ
รู้ไหมว่าวิธีที่เขาซื้อมาจาก istudio น่ะ เขาทำกันอย่างไร คืออาจจะไปจ้างใครก็ได้เป็นหมู่ๆ แล้วให้ค่ายืนรอ
เครื่องละ 500 บาท ผมเจอมากับตา แค่คนสั่งเครื่องมาบอกว่ารุ่นอะไรแค่นั้นแหละ จากนั้นก็หายไปแล้ว
เพราะเขาจ้างมา แต่จ่ายตังคนเดียวนะ ส่วนมากรูดบัตรอีกต่างหาก ที่เขาจ้างมาก็เพราะ นโยบายของ apple
ให้แค่ 1 คนต่อ 2 เครื่องครับ เขาเลยจ้างมาหลายคน บางคนไม่รู้ด้วยซ้ำว่า ipad คืออะไร พอถามก็เงียบไม่ตอบ
เพื่อนผมมันว่างั้นนะ แค่ยื่นใบจองแล้วหายไปเลย ที่เหลือคนจ้างจะโผล่มาทันที

ที่ผมไปเจอที่ istudio นะมีคนร้านตู้นี่แหละไปซื้อเครื่อง พอเห็นว่าคนขายจำหน้าได้ เขาเล่นกันแบบนี้ จะไปจ้างคน
ในระแวกนั้นแหละให้ไปซื้อ จากนั้นก็รออยู่ใกล้ๆ(แถวๆร้าน) เพื่อรอรับของ ตอนนี้บางร้านจำกัดแค่ 30 เครื่องต่อวันเท่านั้น
คนในร้าน istudio ที่จริงก็อยากขายให้พวกนั้นนะ ไม่ใช่ไม่อยากขาย เพราะพวกร้านตู้น่ะเอาตังมาซื้อ ยังไงซะเขาก็อยากขายอยู่แล้ว
แต่ apple เองเขาไม่อยากให้มันเกิดเหตุการณ์แบบนี้ขึ้นมากเกินไปครับ มันส่งผลเสียต่อ apple thailand ด้วย
เชื่อมั้ยว่าก่อนสินค้าจะเข้าไทย ทาง apple thailand เขาจะเรียกพนักงานของแต่ละสาขามาเข้าอบรมการขายก่อน
ที่สินค้าจะออกทุกครั้งที่มีสินค้าเข้ามาใหม่ เขาจะเน้นย้ำเรื่องนี้เสมอว่า ไม่อยากให้เกิดขึ้นบ่อย เขาอยากจะให้คนไทยเราเนี่ย
ใช้สินค้าของ apple ให้เคยชินและเข้าใจในสินค้าของเขามากขึ้น แต่ถ้าไปให้ร้านตู้ทำให้สุดท้ายก็ได้แต่เล่น app

ที่จริงสั่งซื้อ online ก็ดีเหมือนกันแม้ว่าข้อเสียคือไม่สามารถเช็คของได้ แต่หากมีปัญหาก็ส่งเคลม

เพิ่มเติมครับ เวลาเราซื้อร้าน พนง ร้านจะให้ activate เครื่องเพื่อเปิดใช้งานทันที แล้วจะเข้าระบบ apple เพื่อเปิดประกันทันที ครับ ถ้าร้านขายไม่ออกประกันก็ลด ก่อนซื้อตู้ให้ คนที่ซื้อเช็คประกันก่อนได้เลยครับ

เพราะฉะนั้นพวกตู้ ที่จ้างคนมา ซื้อ คนก็จะไม่รู้ แล้ว activate ไป

Edited by Kanon๐ForeLize, 16 June 2011 - 10:53 AM.

#39 tsm

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 17 June 2011 - 09:08 AM

ไม่มีกิเลสอยากได้ไอแพดสอง

ลอยตัวเลยสำหรับผม

แต่มีกิเลสอยากได้เงินเยอะ ๆ ไว้กินตอนแก่ เลยต้องทำงานเยอะหน่อย เหนื่อยจัง

#40 topcung

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

Posted 23 June 2011 - 02:36 AM

ว่าแต่ ถ้าสั่งผ่านออนไลน์นี่ เรากรอกข้อมูลสถานที่ส่งเป็นภาษาไทยได้ใช่มั้ยครับ?