`

Jump to content

ใครใช้ IPAD2 ดูหนัง - แนะนำ APP "AVPlayerHD" นะครับ

18 replies to this topic

#1 neoevangel

อยากมีเวลาเล่นเกมเต็มๆวันสักที

• High Royal Executive Members
  • Interests:Games / Gatgets

Posted 11 May 2011 - 03:15 PM

หวังว่าคงไม่ได้เข้ามาเพราะเข้าใจผิดว่าเป็นโปรแกรมโหลดหนัง AV มาดูนะครับ ฮิๆ

หลังจากลองมาหลาย app oplayer / vlc player / buzz player / Smart Player และอื่นๆมาหลายตัว - ปัญหาเดียวที่ผมมีกับเจ้า ipad ก็คือการเล่น file mkv ซึ่งปัจจุบันนี้เป็นที่แพร่หลายเหลือเกินสำหรับขาโหลดหนังทางเนต โดยเฉพาะถ้าใครโหลดพวก anime มาดูด้วยก็ค่อนขา้งจะมึนตับ บางอันก็เล่นได้ บางอันก็กระตุก บางอันเล่นนานๆไปเสียงเลื่อนไม่ตรงกับปากซะงั้น โดยเฉพาะ file HD ตั้งแต่ 720p ขึ้นไป

พอมาลอง app ตัวนี้ APPlayer HD ก็เลยเริ่มเหมือนเห็นทางสว่าง อยากมาแนะนำเพื่อนๆครับ

สิ่งสำคัญเลยคือเจ้า app นี้คงเป็นตัวแรกๆ (ไม่รู้มีตัวอื่นอีกไม้) ที่การ update ล่าสุดมีการรับรองชัดเจนว่าได้ใช้ประโยชน์ของ Dual Core ของ iPad2 ทำให้การเล่น File ใหญ่ๆ เริ่มจะมีประสิทธิภาพขึ้น

เมนูการใช้งานก็ดูสวยงาม มีการแบ่งประเภท file ด้วย icon ชัดเจน และเราก็สามารถสร้าง Folder เพื่อเก็บจัดเก็บไฟล์ได้อีกด้วย

TV Out ก็สามารถกำหนด Resolution ได้ถึง 1280 x 720 สำหรับคนที่มีสายต่อ TV (ผมก็กะจะไปหามาไว้ซักเส้นแหละ เวลาไปเที่ยวจะได้ต่อออกทีวีทันที)

ลูกเล่นหนึ่ง ที่ผมชอบมากๆเลยก็คือ สามารถ fast forward / backward ได้ด้วย การปาดนิ้วซึ่งแหล่มมาก เพราะเวลาผมขับรถ มันเล็งที่จะกดอะไรในจอลำบากเหลือหลาย เพราะไม่สามารถมองจอได้นาน เดี๋ยวอาจจะไปเจอยมบาลได้ เปิดฟังเสียง + ดูเฉพาะตอนรถติด

ใน Setting เอง ก็สามารถปรับเปลี่ยนรายละเอียด Gesture เพื่อให้เราสะดวกขึ้นไปอีก เช่นการแตะด้วย 2 นิ้ว / 3 นิ้ว , ลากขึ้น-ลงด้วย 2 นิ้ว/ 3 นิ้ว

สำหรับการเล่น File mkv 720p - ผมลองเล่นสอง file คือหนัง 720p กับ anime 720p

1) Back.To.The.Future.Part.1.1985.m-720p.BluRay.x264 [N-Rap] Size - 3.52Gb ความเร็วในการเล่นปรกติลื่นไหลตลอด แต่มีเฉพาะตอนเริ่มเปิด File ที่จะแอบช้าๆประมาณ 1 วิ หลังจากนั้นลื่นปรื้ดครับ การข้ามไปกลางเรื่องมีผลเหมือนกันก็คือ อาจะหนืดๆสัก 1 วิ แล้วก็เล่นฉลุย เท่าที่ลองเล่นไป 15 นาที ไม่มีการ off-sync เกิดขึ้นครับ

2) [idoli-z] Hidan no Aria - 01v2 (TBS 1280x720 x264 AAC)[TH] Size 291 mb - ลื่นกว่าตัวข้างบนครับ เรียกได้ว่าเล่นได้สมบูรณ์เลย ไม่มีแอบอืดตอนเริ่มเวลากระโดดข้ามไปกลางเรื่องด้วยซ้ำ คงเป็นเพราะ File เล็กกว่ามากมาย

ปล. ผมยังไม่ได้ลอง file mkv ทุกรูปแบบนะครับ ไม่สามารถจะบอกได้ว่ามันเล่นได้ทุกแบบ 100% อย่างแท้จริง / โดยเฉพาะเรื่องของ embeded subtitle (ที่ไม่ใช่ซัพฝังแต่แค่อยู่ใน file เดียวกับตัว Vdo) ก็ยังไม่ได้ลงรายละเอียดลึกว่า app นี้ทำได้ดีแค่ไหน เพียงแต่ในเรื่องของการเท่าที่ได้ลองใช้งานมาตัวนี้แหล่มที่สุดจนอยากจะแนะนำ ราคาก็แค่ $2.99 ประมาณ 100 บาทไทย ซื้อกันแบบขรำๆได้เลย

ลองไปใช้กันดูนะครับ

Edited by neoevangel, 11 May 2011 - 03:26 PM.

#2 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 11 May 2011 - 04:08 PM

จริงๆ iPad 2 ถ้าใช้ GPU เร่งนี่ น่าจะเล่น 1080p ได้สบายๆ
แต่ OPlayer/BuzzPlayer นี่ไม่รองรับ GPU ทั้งคู่

ผมลอง OPlayer แล้ว เล่น 720p ธรรมดาแล้วกระตุก (การ์ตูน)
แต่ให้มันส่งไป QuickTime เล่นได้ลื่น (แต่ lock format) พอดีเรื่องที่ผมเปิด มันอยู่ใน format ที่ quicktime support พอดี

ตอนแรกคิดว่าต้องรอ JB ซะแล้ว (จะได้ใช้ xbmc ได้)
สงสัยต้องลองตัวนี้หน่อย

#3 BussY

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members
  • Interests:PS3,ManUTD,LIVERPOOL,TOYS

Posted 11 May 2011 - 04:21 PM

ใช้อยู่ครับ
แจ่มมมมมมม

#4 thaihelp

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• Royal Executive Members

Posted 11 May 2011 - 04:31 PM

เล่นซับไทยได้ไหมครับ

#5 Pasaniva14

เซียนเกม

Posted 11 May 2011 - 05:38 PM

ใช้ติดเครื่องนานแล้วครับ ว่าจะแนะนำพอดี เอาไว้ดูหนังโป๋ อิอิ ซับไทยอ่านได้ครับ

#6 sax

เซียนเกม

Posted 11 May 2011 - 06:49 PM

ใช้กับ ip4

#7 Charlotte

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 11 May 2011 - 07:12 PM

มีตัวไหนเล่น .ts .tp 1080p ได้ลื่นๆมั๊ยครับ แหะๆ ขี้เกียจแปลงไฟล์เสียเวลาชีวิต

#8 sivavutp

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 11 May 2011 - 08:17 PM

load มาแล้วครับแต่ใช้ไม่เป็น

สร้าง folder ได้แล้ว แต่จะเอาหนังเข้ายังงัยครับ

#9 PandaBaka

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 11 May 2011 - 08:41 PM

เอาหนังเข้าจาก iTunes ที่หน้า app. ครับ

#10 MicHaeL69

ジョジョ

• Interests:apple, nintendo, animation, j-pop, k-pop

Posted 11 May 2011 - 10:11 PM

ผมรอคนรีวิวเจ้านี่นานล่ะ เล็งไว้ระหว่าง Oplayer กับ AVplayer HD ใจเอียงให้ AV เพราะถูกกว่าและ Dual core support ด้วย มาอ่านแบบนี้คงต้องจัดซะหน่อยตอนได้ iPad แล้ว :D

#11 PoOnO_o

Posted 11 May 2011 - 10:50 PM

กำลังรอแอปสมบูรณ์ๆซักตัวเลยครับ
ขี้เกียจแปลงไฟล์แล้วอะ แปลงทีนานเหลือเกิน :o_cry2:

#12 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 12 May 2011 - 12:11 AM

ยังไง สมบูรณ์สุด คงต้องรอ jailbreak แล้วลง xbmc (ฟรี แต่ไม่มีใน app store)
แต่ตัวนี้ก็เอามาแก้ขัดก่อนได้

#13 Zeraph

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Executive Members

Posted 12 May 2011 - 01:30 AM

กำลังคิดว่าจะซื้อแอพตัวนี้อยู่พอดีเลยครับ :cat_dance:

#14 MicHaeL69

ジョジョ

• Interests:apple, nintendo, animation, j-pop, k-pop

Posted 12 May 2011 - 02:00 AM

View PostBurm, on 12 May 2011 - 12:11 AM, said:

ยังไง สมบูรณ์สุด คงต้องรอ jailbreak แล้วลง xbmc (ฟรี แต่ไม่มีใน app store)
แต่ตัวนี้ก็เอามาแก้ขัดก่อนได้

ผมว่าจะไม่ jailbreak ด้วยนี่สิ ปัญหาหนักอกเลย ถ้าตัวที่ดีสุดดันอยู่ใน cydia ยังไงลองตัวนี้ถ้ามันตอบโจทย์กับไฟล์ 720P ที่ผมมีได้ก็พอล่ะ

#15 neoevangel

อยากมีเวลาเล่นเกมเต็มๆวันสักที

Posted 12 May 2011 - 09:17 AM

View Postsivavutp, on 11 May 2011 - 08:17 PM, said:

load มาแล้วครับแต่ใช้ไม่เป็น

สร้าง folder ได้แล้ว แต่จะเอาหนังเข้ายังงัยครับ

ถ้าหมายถึง วิธีเอาหนังลงเครื่่องก็อย่างทีคุณ PandaBaka บอกก็ถูกแล้วครับ

แต่ถ้าจะจัดหนังที่เอาลงแล้ว เป็น folder อีักที ก็ตามนี้ครับ

- ในหน้า list file กดรูปประแจด้านขวาบน เราจะสามารถ ลบ / เปลี่ยนชื่อ / กำหนด Default subtiltle / แล้วก็ย้าย file ได้ครับ

- กดที่ file ที่ต้องการจะย้าย ให้มีรูปเครื่องหมายถูก
- ด้านล่างจอจะมีปุ้มย้าย (เป้นรูป File - > Folder ) ให้กด / พอกดเข้าไป ก็สามารถเลือก Folder ปลายทางได้เลยครับ

เมื่อคืนลอง Alice 1080p กระตุกกระจาย หมดหวังสำหรับ update ณ ปจบ
ส่วน Sub Embedded ลองอันที่ไม่เคยขึ้นใน App อื่นเลย - ตัวนี้ขึ้นตามปรกติ ดีใจมากมายคร้าบบ :o_love:

จะบอกว่าผมก็เคยลอง xbmc นะครับ แต่ menu มันเล็กจังเลยครับ กดทีพลาดตลอด

#16 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 12 May 2011 - 10:00 AM

View PostMicHaeL69, on 12 May 2011 - 02:00 AM, said:

ผมว่าจะไม่ jailbreak ด้วยนี่สิ ปัญหาหนักอกเลย ถ้าตัวที่ดีสุดดันอยู่ใน cydia ยังไงลองตัวนี้ถ้ามันตอบโจทย์กับไฟล์ 720P ที่ผมมีได้ก็พอล่ะ

ผมก็ไม่อยาก jail อ่ะครับ แต่ file ส่วนใหญ่ผมอยู่บน NAS ซึ่งผมเข้าใจว่า xbmc มัน stream จาก NAS ได้โดยตรงเลย
นอกจากนั้นก็อยากได้ RetinaPad กับโปรแกรมพวก FTP Client (อันนี้ app store มีหรือเปล่าไม่รู้) ที่โยนไฟล์จาก NAS มาลงเครื่องเราได้เลย

ทั้งหมดเพื่อให้ผมสามารถใช้ iPad ได้โดยไม่ต้องง้อ PC อ่ะครับ

xbmc ที่ menu มันเล็ก เพราะมันเป็น skin สำหรับ pc ที่ 1080p ครับ
ยกมาตรงๆ เลย ไม่มีการปรับอะไรเลย
เพราะเป้าหมายแต่แรก เขาทำมาให้ใช้กับ AppleTV2 ซึ่ง iPad/iPhone มันแค่ผลพลอยได้
ต้องรอให้มีคนทำ skin สำหรับระบบ Touch มันถึงจะ work ครับ

ผมลอง AVPlayerHD เมื่อคืน
1. anime 720p เล่นได้หมด แต่ไม่ใช่ทุกเรื่องที่สามารถใช้ HW Decoder ได้ (เข้าใจว่ายัง lock format เหมือนเดิม)
2. หนัง 1080p (ผมลอง MV Go Away ของ 2NE1) ตัวนี้ เสียงไม่ตรงกับปากอย่างแรง แถมยังใช้ HW Decoder ไม่ได้ (ไม่ตรง format)
3. ผมเปิด Subtitle แยกไม่ได้.... (นามสกุล ass)

สงสัยต้องรอ xbmc จริงๆ

#17 teteety

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 12 May 2011 - 10:10 AM

แจ่มเลยครบ ปกติใช้ VLC ซึ่งไม่ได้พัฒนาต่อเพราะโดนถอดออกไปแล้ว สำหรับผมแค่เล่นได้ 720p ก็เพียงพอแล้วครับ :cat_dance:

#18 neoevangel

Posted 12 May 2011 - 10:35 AM

View PostBurm, on 12 May 2011 - 10:00 AM, said:

ผมก็ไม่อยาก jail อ่ะครับ แต่ file ส่วนใหญ่ผมอยู่บน NAS ซึ่งผมเข้าใจว่า xbmc มัน stream จาก NAS ได้โดยตรงเลย
นอกจากนั้นก็อยากได้ RetinaPad กับโปรแกรมพวก FTP Client (อันนี้ app store มีหรือเปล่าไม่รู้) ที่โยนไฟล์จาก NAS มาลงเครื่องเราได้เลย

ทั้งหมดเพื่อให้ผมสามารถใช้ iPad ได้โดยไม่ต้องง้อ PC อ่ะครับ

xbmc ที่ menu มันเล็ก เพราะมันเป็น skin สำหรับ pc ที่ 1080p ครับ
ยกมาตรงๆ เลย ไม่มีการปรับอะไรเลย
เพราะเป้าหมายแต่แรก เขาทำมาให้ใช้กับ AppleTV2 ซึ่ง iPad/iPhone มันแค่ผลพลอยได้
ต้องรอให้มีคนทำ skin สำหรับระบบ Touch มันถึงจะ work ครับ

ผมลอง AVPlayerHD เมื่อคืน
1. anime 720p เล่นได้หมด แต่ไม่ใช่ทุกเรื่องที่สามารถใช้ HW Decoder ได้ (เข้าใจว่ายัง lock format เหมือนเดิม)
2. หนัง 1080p (ผมลอง MV Go Away ของ 2NE1) ตัวนี้ เสียงไม่ตรงกับปากอย่างแรง แถมยังใช้ HW Decoder ไม่ได้ (ไม่ตรง format)
3. ผมเปิด Subtitle แยกไม่ได้.... (นามสกุล ass)

สงสัยต้องรอ xbmc จริงๆ

Sub แยก ass ผมลองแล้ว ก็ขึ้นนะครับ แต่มันมันมีเหตุผมหนึ่งที่มันไม่ขึ้นตอนที่ผมใช้ sub SRT คือ - Default setting ของ Subtitle จะตั้งการ Encode เป็น Unicode / auto , ผมลองเปิด SRT อันนึง เท่าไหร่ก็ไม่ติด เลยเลยกดทีตัว File Subtitle ดู ปรากฎว่ามันอ่านตัว File ออกมา แต่มาเป้นภาษาต่างดวว

ผมก็เลยลองปรับตัวหลังเป็น UTF-8 มันก็กลับมาเป็นภาษาคน พอกดออกเปิด Vdo ดู ก็ขึ้นตามปกติเลยครับ มี ซับไม่มีซับดูได้เลยจะเวลาเล่นเพราะไอคอน Sub ด้านซ้ายมือจะสว่างขึ้น

Edited by neoevangel, 12 May 2011 - 10:40 AM.

#19 Methawut

Posted 12 May 2011 - 12:46 PM

ผมลองเล่น mkv 720 ยังไม่แอบกระตุกบ้าง และ ไม่ค่อยลื่น file size 3.xxG-> 4.G ผิดหวังนิดๆ

แล้วก็ วิธีเลือกเสียงภาคกับ sub ค่องข้างยุ่งยาก แต่ก็ซื้อมาแล้ว หวังว่าจะพัฒนาขึ้นต่อไป 100 ของผม

ตอนนี้เลยเอามาดู avi, mpg, vob ไปก่อน หึหึ