`

Jump to content

วันที่ 6 เป็นความจริงครับ .......

61 replies to this topic

#21 LoveKaRaoKe

นักเล่นเกมระดับต่ำกำลัง3

• High Royal Executive Members

Posted 04 May 2011 - 08:21 PM

View Postdeleted, on 04 May 2011 - 05:24 PM, said:

ผมล่ะฮา พวกซื้อก่อนใช้ก่อน แลกกะความเท่นี่แพงมากเลยว่ะ อิอิ

:nothing:

เหมือนคนกินหมูกระทะแล้วไปหัวเราะคนกินเนื้อมัสสึซาเกะเลยอะครับ

อิ่มเหมือนกันซื้อแพงกว่าทำไมใช่ไหม

ความชอบคนเราไม่เหมื่อนกันครับและเงินในกระเป๋ามีไม่เท่ากันครับ

ที่สำคัญไม่ทำให้ใครเดือดร้อนด้วย

#22 MoDiFy

Old SuanKuLarB 122

• High Royal Executive Members

Posted 04 May 2011 - 08:27 PM

อืม ถ้าบ้านผมมีพัน-หมื่นล้าน เงินแค่หมื่นเดียว ผมถือว่าแลกกับความทันสมัย เป็นผู้นำแฟชั่น ก็โอเคอยู่นะ :smoke2:

#23 G-Gamer™

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 04 May 2011 - 09:01 PM

บางคนเค้าก็อยากทดลองใช้เทคโนโลยีใหม่ๆ ก่อน

เราเองก็ซื้อ 3DS , FF13 บันเดิลวันแรกเลยไม่ต้องรอลดสวยๆๆ//Me นับเงินในแบงค์จำนวน 999999999999999999999999999 บาท

Edited by G-Gamer™, 04 May 2011 - 09:04 PM.

#24 deleted

The 3rd place in top ten.

Posted 04 May 2011 - 10:04 PM

View PostJoey4D, on 04 May 2011 - 08:12 PM, said:

...

ผมติเพื่อก่อ ถ้าฟังแล้วไม่เข้าหู ก็ขอโทษด้วยนะครับ
ผมไม่อยากให้คุณติดนิสัยแบบนี้ ไปอยู่ในโลกความจริง แม้โลกไซเบอร์คุณจะเป็นแบบนี้ก็ตาม
...

อย่าบอกนะคุณไม่คิดดูถูกคนอื่น เพราะการกระทำคุณมันฟ้อง และ ถ้าแค่นี้ไม่รู้ตัวว่าคุณกำลังดูถูกคนอื่น ผมก็ไม่รู้จะพูดอะไรแล้วล่ะ ...

ขอบคุณคุณหมอครับที่ติชม ผมรับฟังได้ทุกความคิดเห็นครับผม :o_sorry:

แต่ต้องขอชี้แจงนิดนึงนะครับ เผื่อคุณหมอเข้าใจผิด

คำว่าฮาที่ผมใช้เนี่ยอารมณ์ประมาณว่า เตือนแล้วยังดื้อไม่ยอมฟัง แล้วพอผิดขึ้นมาก็ "ฮา" ครับ

ยกตัวอย่างเช่น มีชายหนุ่มหน้าเต้าหู้คนหนึ่ง ริจะจีบสาวสวยระดับหลีดจุฬา :eiei2:

เพื่อนๆของเขาก็มีทั้งเตือนให้เลิกคิดจีบ กับยุให้จีบครับ ซึ่งสมมติว่าผมเป็นเพื่อนกลุ่มที่เตือนให้เลิกคิด ละกัน

ต่อมามันก็จีบสาวนางนี้อย่างจริงจัง พาไปเลี้ยง ซื้อของที่สาวเจ้าให้ทุกอย่าง เรียกได้ว่าเอาใจสารพัด

สุดท้าย ชายหนุ่มหน้าเต้าหู้นั้นก็โดนสาวเจ้าทิ้งครับ เพราะหน้าตาไม่ผ่านเกณฑ์มาตรฐานของเธอ และเธอคนนั้นก็มีชายหนุ่มไฮโซแถมหน้าตาอย่าง ณเดช เจ้ามาจีบอีก :o_love:

ทีนี้ผมซึ่งอยู่ในกลุ่ม ที่เตือนให้เลิกยุ่ง ก็เกิดอาการ "ฮา" น่ะสิครับ (ประมาณว่า "กรูว่าแล้ว")

ผมว่ากรณีนี้ ใครๆ หรือแม้กระทั่งคุณหมอเอง ก็คงไม่ได้มองว่า อาการ "ฮา" เป็นการดูถูก ชายหนุ่มคนนี้นะครับ

และผมก็ไม่ได้ตั้งใจใช้ คำดังกล่าวในเชิงดูถูกแต่ประการใด แต่ถ้าใครเข้าใจผิดไปขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ :o_sorry:

View PostLoveKaRaoKe, on 04 May 2011 - 08:21 PM, said:

เหมือนคนกินหมูกระทะแล้วไปหัวเราะคนกินเนื้อมัสสึซาเกะเลยอะครับ

อิ่มเหมือนกันซื้อแพงกว่าทำไมใช่ไหม

ความชอบคนเราไม่เหมื่อนกันครับและเงินในกระเป๋ามีไม่เท่ากันครับ

ที่สำคัญไม่ทำให้ใครเดือดร้อนด้วย

ไม่คล้ายครับ เพราะ เนื้อมัสซึซาเกะ กินเดือนนี้ กะ กินสองเดือนหน้า ราคาเท่ากัน

ยกเว้นว่า กินเดือนนี้ ราคา 1000 กินเดือนหน้าเหลือ 600 อันนี้ก็ฮา เหมือนกันครับ แต่ไม่เท่ากรณี ไอแพร่ด 2 :o_lol:

ปล. ผมว่าหลุดประเด็นไปเยอะแล้วครับ กลับเข้าประเด็นเดิมกันดีกว่า :o_love:

#25 Granzon

What once was happy now is sad....

Posted 04 May 2011 - 10:17 PM

ลางานตอนเช้าไม่ได้ซะด้วยสิ สงสัยจะอดแฮะ

#26 Kanon๐ForeLize

DGO Lover~*

Posted 04 May 2011 - 10:24 PM

View Postdeleted, on 04 May 2011 - 05:38 PM, said:

ถ้าเข้ามา 3000 เครื่องคาดว่าพวกพ่อค้าคงไม่เหมามาอีกแหละครับ

แต่ผมว่าไม่ต้องรีบ ของมันมีให้สั่ง online ว่ะ ตุนกันมากๆระวังขาดทุนเนอะ กรั่กๆ :laugh3:

ไม่ชอบก็ไม่ต้องเข้ามาอ่านก็ได้นะครับ...

#27 deleted

Posted 04 May 2011 - 10:30 PM

View PostKanon๐ForeLize, on 04 May 2011 - 10:24 PM, said:

ไม่ชอบก็ไม่ต้องเข้ามาอ่านก็ได้นะครับ...

แหมท่านก็ ไม่มีไรเม้น ก็ไม่ต้องเม้นท์ผมก็ได้นะครับ :o_smoke:

อัพเดทข่าว คือเขาขาย 30 คิว ต่อสาขาครับ คาดว่า ยังไม่ได้วันแรกอยู่ดีน่ะแหละ ต้องไปต่อคิวกันตั้งแต่ห้างยังไม่เปิด :o_worry:

#28 auhibs

อิอิ

Posted 04 May 2011 - 10:34 PM

View Postdeleted, on 04 May 2011 - 10:04 PM, said:

ขอบคุณคุณหมอครับที่ติชม ผมรับฟังได้ทุกความคิดเห็นครับผม :o_sorry:

แต่ต้องขอชี้แจงนิดนึงนะครับ เผื่อคุณหมอเข้าใจผิด

คำว่าฮาที่ผมใช้เนี่ยอารมณ์ประมาณว่า เตือนแล้วยังดื้อไม่ยอมฟัง แล้วพอผิดขึ้นมาก็ "ฮา" ครับ

ยกตัวอย่างเช่น มีชายหนุ่มหน้าเต้าหู้คนหนึ่ง ริจะจีบสาวสวยระดับหลีดจุฬา :eiei2:

เพื่อนๆของเขาก็มีทั้งเตือนให้เลิกคิดจีบ กับยุให้จีบครับ ซึ่งสมมติว่าผมเป็นเพื่อนกลุ่มที่เตือนให้เลิกคิด ละกัน

ต่อมามันก็จีบสาวนางนี้อย่างจริงจัง พาไปเลี้ยง ซื้อของที่สาวเจ้าให้ทุกอย่าง เรียกได้ว่าเอาใจสารพัด

สุดท้าย ชายหนุ่มหน้าเต้าหู้นั้นก็โดนสาวเจ้าทิ้งครับ เพราะหน้าตาไม่ผ่านเกณฑ์มาตรฐานของเธอ และเธอคนนั้นก็มีชายหนุ่มไฮโซแถมหน้าตาอย่าง ณเดช เจ้ามาจีบอีก :o_love:

ทีนี้ผมซึ่งอยู่ในกลุ่ม ที่เตือนให้เลิกยุ่ง ก็เกิดอาการ "ฮา" น่ะสิครับ (ประมาณว่า "กรูว่าแล้ว")

ผมว่ากรณีนี้ ใครๆ หรือแม้กระทั่งคุณหมอเอง ก็คงไม่ได้มองว่า อาการ "ฮา" เป็นการดูถูก ชายหนุ่มคนนี้นะครับ

และผมก็ไม่ได้ตั้งใจใช้ คำดังกล่าวในเชิงดูถูกแต่ประการใด แต่ถ้าใครเข้าใจผิดไปขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ :o_sorry:

แล้วคุณแน่ใจหรอว่า คนขายเต้าหู้เค้าฮากับคุณด้วย?
อย่าเอาตัวเราเป็นจุดศูนย์กลางจักรวาลครับ

ผมยกตัวอย่างง่ายๆครับ คุณลองอ่านกระทู้ดูอีกรอบ ดูว่าคนส่วนรวมเห็นด้วยกับ สิ่งที่คุณคิดไหม? ลองพิจารณาตัวเองดูครับ

ส่วนเรื่องคนขายเ้ต้าหู้ ผมตอบด้วยความสัตย์จริงครับ ถ้าเป็นผม ผมจะบอกให้เค้าลอง การลองไ่ม่ใช่การเสียหาย อยู่ที่ความชอบ ไม่ว่าคุณจะทำอะไรก็ตาม เมื่อไม่เบียดเบียนใคร
จะซื้อของ
จะบ้าเกมส์
บ้ารถ
บ้าผู้หญิง
บ้าเที่ยวกลางคืน

ทำไปเถอะครับ ความสุข ส่วนบุคคลทั้งนั้น
สิ่งสำคัญไม่ได้อยู่กับว่า เค้าใช้เป็นไหม หรือไม่ ถึงซื้อ มันอยู่ที่เค้ามีความสุขแค่ไหน ตอนที่ได้ทำ ได้ซื้อ
สิ่งอื่นๆเช่น ใช้ไม่เป็น เพื่ออะไร ไม่เหมาะ บลาๆๆ มันเป็นสิ่งที่เราคิดให้เค้าทั้งนั้น

สุดท้ายครับ ความฮาที่คุณยกตัวอย่าง ผมพยายามมองในแง่ดีที่สุด มันคือ การสมน้ำหน้า เพราะไม่เจียมตนครับ ผู้ถูกฮา ไม่รู้สึกฮาหรอกครับ ถ้าเพื่อนกันเผลอๆตัดเพื่อนได้ด้วยซ้ำ :o_smoke:

#29 deleted

Posted 04 May 2011 - 10:38 PM

ก็ไม่ได้ห้าม จีบ หรือห้ามซื้ออะไร ห้ามบ้าอะไรๆ เลยนี่ครับ

ท่านพอใจทำอะไรของท่านก็ทำไปได้ ผมก็ฮาไปตามประสาของผม เคารพซึ่งกันและกัน ถ้ามั่นใจว่าทำถูกแล้ว จะไปแคร์สื่อ หรือแคร์ผมทำไมล่ะครับ

แล้วคราวนี้จะมาห้ามผมฮาได้อย่างไรล่ะครับ เพราะผมก็ไม่ได้ดูถูก ไม่ได้ไปยืนชี้หน้าด่า หาว่าท่านบ้าแต่ประการใดนะครับผม :cat_yes:

#30 deleted

Posted 04 May 2011 - 10:45 PM

ผมขออภัย มา ณ ที่นี้ละกัน เดี๋ยวจะออกทะเลลึก

หลังจากนี้ไปผมขอไม่ตอบโต้แล้วนะครับ ใครอยากว่าไรก็เชิญเลย จะได้กลับเข้าประเด็นกันเสียที และขอรับผิดในทุกกรณี

ผมก็รู้สึกผิดนะเนี่ยที่ทำให้เกิดมาม่า และออกนอกประเด็นไปไกล :afraid:

#31 Kanon๐ForeLize

DGO Lover~*

Posted 04 May 2011 - 10:58 PM

เอ่อผมจะบอกว่าทุกกระทู้ที่เกี่ยวกับผลิตภันธ์ apple

#32 finalekung^^

เกมเมอร์ใจแตก

Posted 04 May 2011 - 11:00 PM

:lol2:

#33 Mr.Cid

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 04 May 2011 - 11:02 PM

View Postdeleted, on 04 May 2011 - 10:38 PM, said:

ก็ไม่ได้ห้าม จีบ หรือห้ามซื้ออะไร ห้ามบ้าอะไรๆ เลยนี่ครับ

ท่านพอใจทำอะไรของท่านก็ทำไปได้ ผมก็ฮาไปตามประสาของผม เคารพซึ่งกันและกัน ถ้ามั่นใจว่าทำถูกแล้ว จะไปแคร์สื่อ หรือแคร์ผมทำไมล่ะครับ

แล้วคราวนี้จะมาห้ามผมฮาได้อย่างไรล่ะครับ เพราะผมก็ไม่ได้ดูถูก ไม่ได้ไปยืนชี้หน้าด่า หาว่าท่านบ้าแต่ประการใดนะครับผม :cat_yes:

แต่สิ่งที่คุณพูดไม่ได้เคารพความคิดคนอื่นเลยครับ เค้าเรียกว่า ดูถูกความคิดคนอื่น คุณอาจไม่แคร์สิ่งที่คุนพ้นออกมา แต่คนที่ถูกคำพูดของท่านพาดพิงเค้าอาจแคร์ก็ไดครับ

อย่าคิดว่าความคิดคุณมันเลิศเลอ เพราะอย่างน้อยเค้าก้ไม่ได้ขอเงินคุณหรือไปปล้นคุณไปซื้อ ถึงจะแพงกว่า เป็นหื่นก็เงินของเค้าครับ :smoke2:

#34 jason555

เซียนเกม

Posted 04 May 2011 - 11:03 PM

หลักการง่ายๆของเศรษฐศาสตร์และการตลาด .... ความต้องการสูงของน้อยก็แพง..... ผมขายผ้าปิดจมูกโหลล่ะ 30 บาท ตอนมีข่าวไข้หวัด 2009 ราคาพุ่งไปที่ 70 บาท .... คนซื้อก่อนนี่โง่ป่ะคับ หรือ ต้องให้ไข้หวัดซาก่อน แล้วค่อยมาซื้อ 30 บาท

ส่วนไอฟ่ง มันก็คล้ายๆกันละคับ ตามกลไกตลาด .... บางเรื่องอย่าเอาตัวเองตัดสินคนอื่นน่ะคับ น้องผมจบเขียนโปรแกรมคอมก็ต้องใช้พวกนี้ บางทีมันซื้อก่อนเพราะมันต้องใช้ ... :o_smoke:

#35 Kikaider42

ชีวิตคนเรามันสั้น เกินกว่าจะไปรักผู้หญิงแค่คนเดียว

Posted 04 May 2011 - 11:04 PM

ครับ ถ้า น้องตูน น้องตาล น้องต๋ิอม น้องมุก น้องนุ่น คนใดคนหนึ่งอยากได้ คงพาไปซื้อแหละครับ

ผมใจอ่อน ซะด้วยสิ :o_smoke:

#36 auhibs

อิอิ

Posted 04 May 2011 - 11:06 PM

คือพอผมอ่าน แล้วผมต้องบอกตามตรงว่า มันคงสื่อไปไม่ถึงหรอกครับ เลิกอธิบายเถอะครับเสียเวลา

#37 joah

ต้องมีให้ได้ รอแป๊บ SIX PACKS

Posted 04 May 2011 - 11:09 PM

นี่ถ้าเกิดสมัยผม แพ็คลิงค์ เครื่องละ หมื่นกว่าๆ มือถือ เครื่องละ 3-4หมื่น จอไม่สี ลุกเล่นไม่มี คอมเครื่องละเป็นแสน ไม่เป็น ดราม่า กัน ข้ามปีหรอเนี่ย ถ้ามีคนซื้อวันแรก

เฮ้ออออ !! โทรศัพท์ หรือ พวก ipad สมัยนี้ โครตถูก ถ้าเปรียบกับสมัยผมนะ

ทั้งๆที่ถูกลง แต่ก็ไม่ได้ซื้อ เพราะไม่มีตังค์ Posted Image

#38 Pasaniva14

เซียนเกม

Posted 04 May 2011 - 11:16 PM

มี SMS มาบอกผมว่า ต้องไปรับบัตรคิวตอนห้างเปิด สาขาที่ส่ง sms มาให้ผมบอกมี 30เครื่องเท่านั้นครับ เออ...........ใครจะทัน ไม่ทันตู้หรอก

#39 auhibs

อิอิ

Posted 04 May 2011 - 11:21 PM

View PostPasaniva14, on 04 May 2011 - 11:16 PM, said:

มี SMS มาบอกผมว่า ต้องไปรับบัตรคิวตอนห้างเปิด สาขาที่ส่ง sms มาให้ผมบอกมี 30เครื่องเท่านั้นครับ เออ...........ใครจะทัน ไม่ทันตู้หรอก
ได้ยินมีคนบอกว่ามามากกว่า 30 ครับ
อย่างที่ผมบอกนะ ไอแพด2 ผมว่ามันไม่ใช่สิ่งจำเป็นขนาดนั้น ไม่เหมือนมือถือ
ไอแพดมันออกสิ้นเปลืองมากเกินไป มันเหมือนเน้นความสบายมากกว่า เป็นเครื่องมือที่เน้นใช้งานในยามว่าง ขี้เกียจเปิดคอม ไว้เล่นชิวๆนอกบ้าน
ถามว่าทำงานไหมผมว่า คงน้อยกว่า สนองตัวเอง เพื่อเล่นเวป เล่นนั่นเล่นนี่มากกว่า

คงจะปั้นให้คนบ้าแบบไอโฟนยากหน่อยครับ เหมือนตอนไอแพด เข้าไทย คนเข้าร้านเพียบ แต่คนซื้อนิดเดียว

#40 deleted

Posted 04 May 2011 - 11:31 PM

ต่ออีกนิดนะครับ

View PostMr.Cid, on 04 May 2011 - 11:02 PM, said:

แต่สิ่งที่คุณพูดไม่ได้เคารพความคิดคนอื่นเลยครับ เค้าเรียกว่า ดูถูกความคิดคนอื่น คุณอาจไม่แคร์สิ่งที่คุนพ้นออกมา แต่คนที่ถูกคำพูดของท่านพาดพิงเค้าอาจแคร์ก็ไดครับ

อย่าคิดว่าความคิดคุณมันเลิศเลอ เพราะอย่างน้อยเค้าก้ไม่ได้ขอเงินคุณหรือไปปล้นคุณไปซื้อ ถึงจะแพงกว่า เป็นหื่นก็เงินของเค้าครับ :smoke2:

คุณยังพายเรืออยู่ในอ่างเลยนะครับเนี่ย ผมชี้แจงไปหมดแล้ว เสริมอีกนิดว่า ไม่ได้ว่าตัวเองถูกหมด และ ไม่ได้ดูถูกใครครับ แค่อารมณ์ขำๆ ถ้าคิดไปเองก็ช่วยไม่ได้ครับ ก็ไม่อยากเสียเวลาอธิบายเหมือนกัน

View Postjason555, on 04 May 2011 - 11:03 PM, said:

หลักการง่ายๆของเศรษฐศาสตร์และการตลาด .... ความต้องการสูงของน้อยก็แพง..... ผมขายผ้าปิดจมูกโหลล่ะ 30 บาท ตอนมีข่าวไข้หวัด 2009 ราคาพุ่งไปที่ 70 บาท .... คนซื้อก่อนนี่โง่ป่ะคับ หรือ ต้องให้ไข้หวัดซาก่อน แล้วค่อยมาซื้อ 30 บาท

ส่วนไอฟ่ง มันก็คล้ายๆกันละคับ ตามกลไกตลาด .... บางเรื่องอย่าเอาตัวเองตัดสินคนอื่นน่ะคับ น้องผมจบเขียนโปรแกรมคอมก็ต้องใช้พวกนี้ บางทีมันซื้อก่อนเพราะมันต้องใช้ ... :o_smoke:

คนซื้อจำเป็นก็ไม่ได้ว่าอะไรครับ หลักเศรษฐศาสตร์ก็เข้าใจครับ นี่ก็หลุดไปไกลเหมือนกัน

จบแล้วนะครับ :o_sorry: