`

Jump to content

ขอสอบถามเรื่องเกี่ยวกับ ระบบNetwork ครับ

1 reply to this topic

#1 job_hypo

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 04 April 2011 - 06:55 PM

เนื่องจากทางบริษัทผมเป็นระบบ Domain และได้ทำการเซ็ตระบบ Network ภายในได้อย่างเดี่ยวไม่สามารถเล่นอินเตอร์เน็ตภายนอกได้ ให้ใช้อินเตอร์เน็ตได้เพียงเครื่องเดี่ยวเท่านั้น แต่ผมทำงานเป็น IT Support ต้องใช้อินเตอร์เน็ตบาง คนในแผนกจึงแนะนำให้ใช้ Aircard 3G ซึ่งพวกเค้าก็ใช้อยู่เหมือนกันไม่มีปัญหา เมื่อวานนี้ผมจึงไปซื้อมาใช้พบว่าเครื่องที่ผมใช้ไม่สามารถใช้อินเตอร์เน็ตได้อยู่ดี ผมเลยลองวิธีตัดแลนภายในบริษัทออกและทำการเชื่อมต่อAircard 3G ดูพบว่าใช้อินเตอร์เน็ตได้ กลับกันถามทำการต่อแลนภายในกับใช้Aircard 3G พร้อมกันพบว่าไม่สามารถใช้อินเตอร์เน็ตได้ ผมจึงไปถามคนในแผนกที่แนะนำให้ใช้ Aircard 3G พบว่าทางเค้าไม่มีปัญหาสามารถต่อได้ทั้งแลนภายในและAircard 3G ได้พร้อมกัน ผมจึงไม่เข้าใจว่าเป็นที่เครื่องผมหรือว่าเป็นเพราะสาเหตุอื่นครับ ใครรู้เรื่องเกี่ยวกับพวกนี้ช่วยผมที ขอบคุณมากครับ

ขอโทษด้วยครับ ถ้าสื่อสารแล้วไม่เข้าใจ

#2 Absolutely

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 05 April 2011 - 02:17 AM

ดู routing บนวินโดว์ครับ
ให้เซ็ต default route ไปออกที่ aircard
แล้ว network ภายในอื่นๆออกทาง LAN

พิมพ์คำสั่ง route print ใน cmd นะครับ
ควรจะมี Network Destination 0.0.0.0 ไปที่ ip ของ aircard ด้วย
ลองเปรียบเทียบผลลัพธ์ของเครื่องคุณกับเครื่องอีกคนก็ได้ครับ

ลองเล่นกับคำสั่ง route ดู เป็น IT Support ด้วย น่าจะไม่ยากครับ