`

Jump to content

ได้ Squier Rockband จาก Best Buy กลับมาครับ

8 replies to this topic

#1 dreamton

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 03 April 2011 - 12:28 AM

จั่วหัวด้วยรูปก่อนนะครับ ติดไว้หลายวัน (จริงๆดองไว้เดือนนึงพอดี 555) ขอเล่าให้ละเอียดถ่ายโทษละกันครับ เผื่อใครจะได้ใช้ข้อมูลไปตามล่ามาได้บ้าง

เรื่องมีอยู่ว่าผมมีโอกาศไป US ช่วง Squier Rockband ออกพอดี ตอนปลายกุมภา ต้นมีนา ทีแรกพยายามจะสั่ง pre-order ไปไว้บ้านเพื่อนแต่ก็ไม่น่าทันก่อนกลับ สั่งแบบ Store Pick-up ก็ไม่มีซะอีก แต่ยังมีความหวังตรงที่เคยมีฝรั่งไปขอซื้อตัวเดโมมาแล้วตามกระทู้นี้ Review (ฝรั่ง) Squire Rockband 3 Guitar เลยกะว่าลุยไปหาเองดื้อๆนี่แหละ

ว่าแล้วก่อนไปก็หาข้อมูลร้าน Best Buy ที่มีแผนกเครื่องดนตรีในเมืองที่จะไป ลงใส่ GPS ไว้เรียบร้อย ไปถึงวันเสาร์ 26 กุมภา เช่ารถขับไปร้านประจำก่อนเลย กะว่าไปดูลาดเลาก่อนเพราะตามกำหนดคือจะ launch จริงๆวันพุธ 2 มีนา ไปถึงก็ไปดูก่อนเลยว่ามีตัว demo รึเปล่าเผื่อจะได้จับๆเล่นๆก็ยังดี ปรากฏว่าไม่มีแฮะ เลยเดินช็อบซักพัก ไปเจอคนขายท่าทางเข้าท่าหน่อยเลยเข้าไปเจรจา คนนี้ก็ดี พาไป search คอมเช็คสต็อคกันพักนึง สรุปว่าไม่มีของแน่ๆ แต่ผมได้ข้อมูลสำคัญมา 2 อย่าง ข้อมูลแรกคือว่าที่ร้านไม่มีการรับ pre-order ต้องรอให้มีของอย่างเดียว มาก่อนได้ก่อนว่างั้น อ้าว อย่างนี้ก็มีลุ้น แต่ยังหวั่นๆเด็กฝรั่งกางมุ้งรอเหมือนกัน คราวนี้ก็เลยชวนคุยไปตามเรื่อง บอกเขาไปว่าเรามาไกลและอยากได้ไอ้ Squier นี่มาก เลยได้ไอเทม เอ๊ย ข้อมูลชิ้นที่ 2 มา คือตานี่บอกว่าปกติของจะเข้ามาอาทิตย์ละครั้งตอนคืนวันเสาร์ ทีนี้ถ้ามันจะ launch วันพุธจริงๆ คืนนี้มันก็ต้องมาแล้วแหละ เอางี้ พรุ่งนี้ยูมาเช็คกับไออีกที สรุปว่าวันนี้ถือว่าเก็บเลเวลได้ กลับโรงแรมอย่างมีความหวัง :wow:

พอวันอาทิตย์ ดันไม่ว่างจนค่ำ แต่ดูแล้วมีเวลาก่อนร้านปิดหนึ่งชั่วโมง แวะไปเลยแล้วกัน มองหาพนักงานคนเดิม ไม่เจอแฮะ คนก็โหรงเหรง หันไปหันมาเจอคนนึงดูหัวหน้าหน่อย เอาคนนี้แหละ บอกยูช่วยเช็คของให้ไอหน่อยดิ ก็ไปหน้าคอมกัน แต่ตานี่ดันไปกดหน้า listing มีกีตาร์ Squier ขึ้นมาเป็น 10 หน้าเลย แต่ไม่มีตัวของ Rock Band ซักแอะ เสร็จก็ไล่ดูไปทีละหน้าแบบช้ามากกกกกกกกกก เราก็ เอ่อ ยูๆ search เอาดีมั๊ย พอไปหน้า search มันก็ดันเอาแต่คีย์คำว่า Squire Rockband แทนที่จะเป็น Squier อยู่นั่นแหละ มันก็ขึ้นมาแต่เกมส์อีก เราก็บอกยูสะกดผิดนะ คราวนี้โดนค้อน ตาขวางๆใส่ เลยกลัวมันโมโห เดี๋ยวเสียการใหญ่ ต้องทนดูแกกดผิดกดถูกไปพักนึง ร้านก็ทำท่าจะปิด แกก็กดโน่นนี่ง่วนไป จนชักเหวอเลยยอมหันมาถามเราว่าตะกี๊ยูสะกดว่าไงนะ พอบอกไปใหม่ก็เจอเลย แต่ระบบมันไม่ link กันหรอกต้อง copy รหัส ไปเช็คหน้าสต็อคอีกที ตอนนี้แหละที่ลุ้น หนึ่งคือจะมีของมารึยัง กับถ้ามีแล้วมันจะขายให้เราได้รึเปล่า(วะ) ผ่านไป 5 วินาที ก็ได้เห็นสิ่งที่อยากเห็น ตรงช่อง Qty ที่เมื่อวันก่อนเป็น 0 วันนี้เป็น 1 แล้ว เราก็รุกเลย บอกไปว่าไอจะซื้อแล้วอ่ะ ตาคนขายชำเลืองตามองแล้วบอกว่า ของเพิ่งมา ไม่รู้ว่าจะหยิบได้มั้ย ถ้าอยู่ลึกๆคงยังขายไม่ได้ แต่เดี๋ยวจะไปดูให้ เออ ค่อยเข้าหูหน่อย แถมจากที่ดูไม่ค่อยรู้เรื่องกลับถามเราอีกว่าเราเล่นบนเครื่องอะไร จะได้เช็ค Midi Adapter มาให้ด้วยเลย ก็บอกไปว่า PS3 นะพี่ แล้วก็ยืนรอลุ้นต่อไป :prey:

หายไปร่วม 10 นาที เห็นอีกทีแกเข็นรถเดินยิ้มมาพร้อมกล่องน้ำตาลที่ดูแล้วต้องใช่แน่ๆ แถมกล่องเล็กๆเป็น Adapter ของ PS3 สีแดงกล่องนึง คราวนี้มั่นใจแล้วว่าได้แน่ กะจะขอซื้อ Adapter อีกตัวจะเอาไว้ต่อ keyboard กับกลองด้วย แต่เขาบอกว่าของขาด มีมาแค่ 1 ตัวพร้อมกับ Squier ตัวนี้เท่านั้น โชคดีที่เป็น PS3 พอดี สรุปว่าได้แค่นั้น ก็รีบไปจ่ายเงินโลด กลัวใครจะเดินมาบอกว่า เฮ้ยซอรี่ยังขายไม่ได้นะเพื่อน ตอนเดินไปจ่ายเงินแกก็หวังดีถามอีกว่าไม่แกะดูหน่อยเหรอ เราก็บอกไม่หรอก ดูกล่องมันแน่นหนาดี ไอจะเอาโหลดขึ้นเครื่องอีกหลายต่อ เอาไปมันอย่างนี้แหละ :like:

เลยกลายเป็นว่าผมตัดหน้าฝรั่งซืือเจ้า Squier Rockband นี่ได้ในวันที่ 27 กุมภา ก่อนวัน Launch ตั้ง 2 วันแน่ะ เดี๋ยวโพสต์หน้ามาดูรีวิวเล็กๆกันครับ :sorry:

#2 dreamton

Posted 03 April 2011 - 12:43 AM

แกะออกมา จากกล่องน้ำตาลก็มีกล่องแบบสวยงามตัวจริงอีกที แต่พอแกะออกมามีตกใจเล็กน้อย เพราะกันกระแทกห่วยมากครับ หลงไว้ใจไม่แกะกล่องน้ำตาลออก ปรากฏว่ามันมีแค่ซองโฟมห่อกีตาร์ไว้ กับมีกระดาษลูกฟูกพับๆกันตรงก้นกีต้าร์กับปลายกล่องไว้หน่อย แต่ด้วยผมกระเตงมันไว้ท้ายรถหลายวันและต่อเครื่องมาหลายต่อ มันก็หลุดจากตำแหน่งไปหมด ยังดีว่ามีกระดาษลูกฟูกหุ้มตรง headstock ไว้ด้วย เท่าที่ดูก็ไม่ได้มีอะไรบุบสลาย แต่อยากฝากถึงคนที่จะส่งเจ้านี่มาว่าควรจะแกะแล้วหาอะไรยัดๆให้มันแน่นหนากว่าเดิมซักหน่อย :confuse:

ของที่ให้มาด้วยก็มีสาย Midi ถ่าน สายสะพาย แล้วก็คู่มือ

ดู Fretboard ชัดๆ เป็นพลาสติกนะครับ

ส่วน pickguard มี pick-up ตัว bridge มาตัวเดียว ที่เห็นเหมือน pick-up single coil ตัว neck นั่นเป็นสักหลาดที่ยกขึ้นมา mute สายหรือทำให้เสียงบอดเวลาเล่นเกมส์ได้ ที่เหลือก็เป็นปุ่มคอนโทรล

#3 dreamton

Posted 03 April 2011 - 01:37 AM

ก่อนจะรีวิวต่อต้องบอกว่าผมเล่นกีตาร์พอเป็นครับ ตีคอร์ด โซโล่ได้พอตัว เล่นมานานแต่ก็หยุดไปนานมากเหมือนกัน จนเมื่อ 3-4 ปีมานี่เล่น Guitar Hero 1-2-3 บน PS2 ต่อด้วย Rockband 1-2 และ GHWT บน PS3 แล้วก็เลยกลับมาเล่นกีตาร์จริงอีกรอบ ผมมีกีตาร์ไฟฟ้าอยู่หลายตัว พวก Fender US, Gibson US, Ibanez Japan นี่ก็มีเล่นอยู่ เพราะฉะนั้นความคาดหวังกับ Squier ที่ทำจากอินโดก็ไม่มากเท่าไหร่ แล้วก็ต้องบอกว่าเป็นอย่างนั้นจริงๆ ด้วยความที่ทำมาสำหรับเกมส์ set-up เลยมาแบบสูงมากๆ อีกเรื่องที่สำคัญคือระบบของ Squier นี่จะมีการแยกfret ออกจากกันเป็นส่วนโลหะสำหรับแต่ละสายขั้นด้วยพลาสติกเล็กๆ เพราะฉะนั้นเวลาดันสายมันจะสะดุดอยู่พอสมควร คงต้องเล่นไปจนมันสึกเสมอกันเหมือนการ level fret ไปในตัว ยิ่งผมลองต่อเข้า amp แล้ว เสียงก็สมราคานั่นแหละครับ :eiei:

แต่ต้องไม่ลืมว่าที่ผมซื้อ Squier นี่ก็เพราะอยากเล่น Pro Guitar ซึ่งเท่าที่ลองเล่นในเกมส์ ผมว่ามันก็ตอบโจทย์ได้ดีสำหรับคนที่อยากได้ฟีลกีตาร์จริงๆ แต่ถ้าเก็บคะแนนผมว่ามันมีความเป็น analog เข้ามาเยอะ โอกาสที่จะไปสะกิดหรือหลุดให้เสียคะแนนน่าจะมากกว่า Mustang ที่ยังเป็นระบบปุ่มอยู่ (ผมไม่เคยเล่นเหมือนกัน ตอนไปที่โน่นก็ลองหาดูด้วยแต่ไม่มีให้เห็นเลย)

ส่วนพอลองเล่นจริงๆ ไอ้ Pro Guitar นี่ชวนงงดี ลองเล่นเพลงที่เราเล่นได้จริงๆดู ก็ยิ่งงง เพราะทางนิ้วเราบางช่วงมันไม่เหมือนในเกมส์ ยิ่งเวลาท่อนที่ต้องดันสายนี่ประสาทกลับเลย ก็มานึกดูว่าเราจะไล่หัดใหม่ตามเกมส์ไปเลยดีมั้ยเนี่ย แต่ตอนนี้กะว่าจะเล่นแบบไม่สนคะแนนไปเรื่อยๆดูก่อน แต่นี่มันเรื่อง gameplay ไม่เกี่ยวกับว่า Squier ดีหรือไม่ดีนะครับ

เขียนไปดูบอลไป ตอนนี้บอลจบผมก็ขอจบไปดื้อๆละกัน อยากถามอะไรแปะไว้นะครับ

ขอสรุปอีกหน่อยว่า Squier Rockband นี่ก็เป็น beginner's guitar ที่ตอบโจทย์คนเล่นเกมส์ได้ดีมากเท่าที่เทคโนโลยีจะอำนวยแล้วหละครับ สำหรับค่าตัวที่เมืองนอกผมว่าสมเหตุสมผลดี แต่ถ้าจะต้องเสียพรีเมียมหรือค่าหิ้วค่าขนส่งแพงๆอาจจะไม่คุ้ม เอาเงินไปซื้อกีตาร์จริงดีๆได้หลายตัวเลือกครับ อยากให้ใจเย็นกันนึดนึง ผมว่าหลังจากหมดช่วงที่ lock กับ Best Buy ไปแล้วน่าจะมีการขายผ่านตัวแทนของ Fender ทั่วโลก ถึงตอนนั้นก็เบ๊เงียบเส็งเจ้าเก่าเลยครับ ราคาน่าจะรับได้สบายๆ :like:

#4 stillenigma

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 03 April 2011 - 09:11 AM

โอวววว เป็นของที่ไม่อาจแตะต้องได้ทั้งราคาและความสามารถ :o_shame:

#5 the red

face of troll

• Moderator?

Posted 03 April 2011 - 04:20 PM

ได้เห็นคนDGOมีไว้ครอบครองก็เป็นปลื้มแล้ว :o_wow:

#6 Ka-ToA

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 03 April 2011 - 04:31 PM

ราคาเท่าไหร่อ่าคับ :sorry3:

#7 MingLive

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 04 April 2011 - 01:03 AM

เห็นแล้วอยากได้มั่กๆๆๆ ... ยังไงเล่นแล้วอย่าลืมมารีวิวเพิ่มนะครับ

แอบถาม
1 เรื่องความแม่นยำ ผมเห็นมีคนรีวิวว่า mustang จะแม่นกว่า แต่ squier เหมือนจริงกว่า และ note chart (ซึ่งต่างกับ mustang) จะเหมือนจริงกว่า และไม่ต้องทดสายเป็นเล่น position แปลกๆ เหมือนบางเพลงของ mustang
แต่ถ้าเล่นตัวใดตัวหนึ่งตัวเอง ก็คงเปรียบเทียบไม่ได้สินะครับ .. เข้าใจครับ ... เล่นแล้วข้อดีข้อเสียยังไงก็มาเล่าให้ฟังด้วยแล้วกันนะคร้าบบบ

2 อีกอย่างที่อยากถาม (เห็นเล่นกีตาร์จริงด้วย) รู้สึกว่าการเล่นในเกมแล้วอึดอัดนิดๆ หรือแอบยากขึ้นกว่าเล่นกีตาร์จริงหรือเปล่าครับ เนื่องจากต้องเล่นตาม original chart แป๊ะๆ (เช่น โน้ตมาสาย 5 เฟรด 7 จะเล่นสาย 4 เฟรต 2 ก็ไม่ได้ ทั้งที่ถ้าเป็นกีตาร์จริงแล้วเสียงเดียวกัน)
หรือพวกเพลงที่เกากีตาร์ รายละเอียดในเกมมันเยอะอ่ะ แบบว่าเราเกาตามใจไม่ได้ ต้องเกาถูกสายให้เหมือน original แป๊ะๆ ...
ยิ่งถ้าเล่นแบบจะทำคะแนนสูงๆ เล่นในเกมจะ combo อะไรหลุดง่ายๆ (เหมือนถูกบังคับสุดๆ) ทั้งที่ถ้าเล่นกีตาร์จริง เล่นตามอารมณ์ ตามคอร์ดหลักๆ riff หลักๆ ของเพลง ก็คงดูเนียนๆ เท่ๆแล้ว คงไม่มีใครมานั่งฟังว่าเล่นหายไปบางโน้ต ไม่เกาบางสาย ฯลฯ

#8 dreamton

Posted 09 April 2011 - 03:49 PM

View PostKa-ToA, on 03 April 2011 - 04:31 PM, said:

ราคาเท่าไหร่อ่าคับ :sorry3:

จ่ายที่ bestbuy ตามราคาตั้งเลยครับ รวม madcatz midi adapter กับบวก sales tax เข้าไปก็หมื่นนึงกับนิดหน่อยครับ ไม่มีค่าส่งใดๆเพราะหิ้วมาเองครับ

#9 dreamton

Posted 09 April 2011 - 04:01 PM

ตอบหมิงนะครับ รวมๆผมว่าคอมโบหลุดง่ายมากครับ แล้วผมชอบ mute สายเองมากกว่าใช้ตัวที่เหมือนปิคอัพสีดำดันไว้เพราะไม่ชอบที่มันยิ่งทำให้สายสูงขึ้นไปอีก ก็เลยติดมั่งไม่ติดมั่งอยู่เนี่ย

ส่วนเรื่องเล่นเพลง ตอนนี้ผมเลี่ยงเพลงที่เล่นได้ไปเลยครับ เพลงอื่นๆที่ชอบมีอีกตั้งเยอะ ไม่ต้องงงด้วย 555

ปล. ไปเล่นเพลงไหนก็เจอแต่เพลงที่หมิงเป็นเจ้าของ high score เกือบทั้งนั้นเลยอ่า เจ๋งมั่กๆ