`

Jump to content

มดเข้าจอ LED เซ็งมากกกกกกกกกกก (ภาคบทสรุป ต้องมองใหม่ซะแล้ว)

23 replies to this topic

#1 PoOnO_o

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 30 March 2011 - 06:27 PM

เมื่อคืนนังดูทีวีอยู่สังเกตเห็นจุดสีดำจุดใหญ่อยู่บริเวณกลางจอ เซ็งมากนึกว่าอะไรวะมี dead pixel ซะงั้น เลยเข้าไปเพ่งใกล้ๆ เฮ้ยนี่มันไม่ใช่จุดเดียวนี่หว่า อย่างต่ำๆก็น่าจะ 3 dot+ มองไปมองมารอยอะไรวะเนี่ยไม่ใช่ dead ละ
จะโวยวายแล้วเชียวว่าใครเอาอะไรมากระแทกจอหรือเปล่า มองไปมองมา เฮ้ย... ตามขอบๆมีมดไต่เต็มเลย มันมุดเข้าไปตามรอยประกอบของจอด้วย เลยทำการปัดทิ้ง :o_angry:
ทำการเพ่งมองที่จุดเดิมไหม มองหลายๆเหลี่ยมปรากฎว่า เป็นซากมดครับ :o_shout: เวรแท้ๆมันมุดเข้าไปเดินเล่นแล้วก็มาตายในจอ เซ็งมาก ผมโทรเรียกช่างมาละ พรุ่งนี้เห็นว่าจะติดต่อนัดเวลา
ระวังกันด้วยนะครับ มันเข้าไปได้จริงๆครับ :o_worry:

Edited by PoOnO_o, 28 April 2011 - 11:21 AM.

#2 hpmax

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 30 March 2011 - 08:34 PM

เป็นอย่างนี้ น่าเซ้งจริง ๆ ครับ :o_angry: อยากฆ่ามันให้ตายยกลัง

#3 darksnake

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 31 March 2011 - 11:14 AM

:o_shout: มันเคยเข้าไปใน LCD ผมเหมือนกันคับเคยให้ช่างมาปัดออก โมโหมากมาย ที่อุ่นๆทีอื่นมีตั้งเยอะไม่ไปอยู่

#4 PoOnO_o

Posted 18 April 2011 - 05:35 PM

ส่งซ่อมโครตนานกลับมา ก็ยังมีเหมือนเดิม
ทำยังไงถึงจะติดต่อศูนย์ใหญ่ได้อะครับ ศูนย์ที่มาเอาเครื่องผมไปซ่อมเป็นศูนย์ซ่อมแบบ 3rd party อะ
ทำไมไม่ส่งไปศูนย์ของ Samsung โดยตรงก็ไม่รู้ เซ็งมาก

Edited by PoOnO_o, 18 April 2011 - 05:35 PM.

#5 savioz

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 20 April 2011 - 11:48 PM

ของผม โดนเหมือนกัน มาตายในจอคอม

#6 tekkenman

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 21 April 2011 - 12:14 AM

ดีนะผมไม่เจอ :o_worry:

#7 thaitikky

คนบาปในคราบนักบุญ

• High Royal Executive Members
  • Interests:I have no plan to die today.

Posted 21 April 2011 - 11:58 AM

ไม่ยากครับ เหมือนขาตู้กับข้าว หาฐานรองใส่น้ำครับ

#8 auhibs

อิอิ

Posted 21 April 2011 - 02:27 PM

View Postthaitikky, on 21 April 2011 - 11:58 AM, said:

ไม่ยากครับ เหมือนขาตู้กับข้าว หาฐานรองใส่น้ำครับ
ถ้ามันปีนมาตามสายไฟอ่ะ?

#9 tekkenman

เซียนเกม

Posted 21 April 2011 - 04:20 PM

ฉีดยากันยุง แล้วก็ ขีดช็อก เผื่อมันไต่ตามสายไฟอย่างเพื่อนสมาชิกว่าครับ :cat_dance:

#10 PoOnO_o

Posted 21 April 2011 - 07:26 PM

ตอนนี้ผมเอาชอร์คกันหมดมาขีดรอบเลยครับ
สายไฟ สายสัญญาณทุกเส้น เอาเทปใสมาพันแล้วถมด้วยชอร์ค
ศูนย์บริการซัมซุงได้ใจจริงๆ
โทรไปบอกว่าซ่อมแล้วยังเป็นเหมือนเดิม เขาบอกว่าเดี๋ยวติดต่อให้ช่างติดต่อไปนะคะ ผมก็ถามว่าต้องเป็นศูนย์เดิมหรือเปล่าครับ เขาบอกใช่คะศูนย์เดิม
แต่ไอ้ศูนย์เดิมนี่ก็สุดๆ บอกซ่อมฟรี บริการขนส่งฟรี แต่ถ้ามีอะไหล่เสียจะคิดเฉพาะค่าอะไหล่ แล้วก็ติ๊กในช่องยังอยู่ในประกัน
ครั้งแรกที่ยกไปซ่อมบอก มีอะไหล่ต้องเปลี่ยน 1 ตัวราคา 3500 บาท ผมถามเขาว่ามีอะไรต้องเปลี่ยน ตอนยกไปมันดูได้ปกติ แต่มีมดมันวิ่งอยู่ในจอ เขาก็บอกเดี๋ยวให้ช่างติดต่อกลับอีกที แล้วช่างก็ติดต่อกลับมาบอกไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้ มันยังใช้ได้อยู่ (แล้วทีแรกจะเปลี่ยนทำไมฟระ :o_shout:)
กลับมาก็เหมือนเดิม หลังจากรอมายาวนาน 18 วัน ก็เซ็นต์ๆรับมา กะว่าจะหาศูนย์ใหม่เพื่อซ่อม สรุปแล้วยังไงก็ต้องส่งไปที่เดิม :o_cry2:

ลืมไป โทรไปครั้งใหม่ เห็นช่างบอกมาว่าจะติดต่อเรื่องเปลี่ยนจอให้นะครับ ไม่รู้คิดตังค์หรือเปล่า แต่งสัยจะโดนหลายตังค์ ซื้อใหม่ดีกว่ามั้งเนี่ย เซ็ง :wall:

Edited by PoOnO_o, 21 April 2011 - 07:29 PM.

#11 tekkenman

เซียนเกม

Posted 21 April 2011 - 10:57 PM

ไม่รู้จะพิมพ์อะไรต่อ ... เป็นกำลังใจให้นะครับ คืบหน้ายังไงมาบอกด้วย :o_worry:

#12 PoOnO_o

Posted 22 April 2011 - 12:00 AM

ขอบคุณครับ เฮียตู่

ถ้าเขาบอกผมว่า 3500 แล้วเอามดออกให้ผมก็ยอมเสียอยู่หรอก
แต่พอถามว่าเปลี่ยนอะไร บอกผมว่าเปลี่ยน Main PCB
มันไม่เกี่ยวกับอาการที่มดไปเดินเล่นอยู่หน้าจอเลยซักนิด ถ้า Main PCB พัง ทีวีมันเปิดไม่ได้ไปแล้วละ :o_angry:

#13 KaNom

เซียนเกม

Posted 22 April 2011 - 07:43 AM

ซันเจียเลยครับ ฆ่าถึงนางพญา

#14 kookuu

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 22 April 2011 - 02:04 PM

ขอผมไม่เข้าน่ะ กับทีวี แต่จะชอบมากกับ notebook ของผมวางไว้แป๊บเดียวเดินเข้าเดินออกแป้นพิมพ์ทันทีทันใด

#15 A-No?

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 22 April 2011 - 08:24 PM

แนะนำให้โวยวายกับศูนย์ให้ถึงที่สุด แล้วถ้าเอามดออกให้ไม่ได้

แนะนำให้ไปโพสต์ในพันทิพครับ พอกระทู้ดัง ซัมซุงก็จะยอมทำทุกอย่างเพื่อให้เงียบ

วุ่นวายนิดหน่อย แต่อย่าไปยอมครับ

#16 PoOnO_o

Posted 22 April 2011 - 08:29 PM

วันนี้เขามายกไปแล้วครับ แต่มายกตอนที่ผมไม่อยูเลยไม่ได้แนบรูปนี้ไปให้เขาดูว่ามันไม่ใช่ dead pixel นะเฟร้ย :o_shout:

ดีที่ผมเอาสก๊อตเทปแปะ แล้วก็เอาปากกาเขียนซีดีมาร์คทิ้งไว้แล้ว

#17 Pattrick00

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 22 April 2011 - 09:20 PM

คล้ายๆ ของผมเลย แต่ของผมมันเดินพาเหรดเลยครับ ตัวเป็นๆเลย

ตอนแรกก็กะจะไปจับมันออก ที่ไหนได้มันเดินอยู่ข้างในจอ

ผมเลยใส่กล่องแล้วอบมันด้วยไบกอน ก็ใช้งานได้ตามปกติ

#18 zesiga

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 23 April 2011 - 08:59 PM

โดนบ่อย แหล่งซ่องสุมกำลังพล สถานที่อบอุ่น ถ้าหาอาหารได้แถวนั้นยิ่งมาอื้อเลยล่ะนั่น อันตรายๆ

#19 jesas

Posted 25 April 2011 - 10:26 AM

อาการนี้น่ากลัวมาก เพราะดูแล้วถ้าเป็นที่บ้านผมป้องกันยากแน่ๆ

#20 PoOnO_o

Posted 28 April 2011 - 11:35 AM

วันนี้ได้จอกลับมาแล้วครัับ สรุปแล้วคือเขาไม่สามารถเอามดออกให้ได้ เขาจึงเปลี่ยน Panel ให้ใหม่เลยครับ โดยที่ไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายใดๆซะด้วย ผมเช๊คเดธ-ไบร์ท เรียบร้อย ก็ไม่มีปัญหาใดๆ :o_love:
Panel ใหม่สีสันสดใสแปลกตามาก ดูเอกสารการเคลมเขียนว่ามีจุดที่กลางจอ
ต้องมองศูนย์ซัมซุงใหม่ซะแล้ว ตอนจอผมมปัญหาผมก็ไปเล่าเหตุการณ์ให้ที่ทำงานฟังเป็นลำดับๆ เขาก็พูดเป็นเสียงเดียวกันเลยครับว่า "บอกแล้วว่าอย่าซื้อซัมซุง ซื้อได้แต่ห้ามเสีย" ยิ่งไปตามอ่านที่พันทิพยิ่งพาจิตตกไปกันใหญ่ ซึ่งผมก็พอทราบอยู่ก่อนจะตัดสินใจเป็นลูกค้าอยู่แล้วว่า ชื่อเสียซัมซุงในพันทิพย์อยู่ในระดับไม่ธรรมดา แต่จอของเขาสวยจริงๆจึงตัดสินใจหวดทั้งๆลังเลนั่นแหละ :sorry3:
ผมต้องไปตามแก้ข่าวซะแล้ว ว่าศูนย์ซัมซุงก็บริการดีเหมือนกันนะครับ
ปล. พระบิดาแอบให้ tip จนท.ขนส่ง คนละร้อย ทุกครั้งที่เขามา สงสัยแอบมีผลเหมือนกันแหะ :laugh3:

Edited by PoOnO_o, 28 April 2011 - 11:43 AM.