`

Jump to content

MACRO "แมงมุมกระโดด" by POPUMON,THAILAND INSECT HUNTER"

25 replies to this topic

#1 POPUMON

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• Royal Executive Members
  • Interests:LBP, STpuzzle & EOJ

Posted 30 March 2011 - 03:14 PM

MACRO "แมงมุมกระโดด" by POPUMON,THAILAND INSECT HUNTER"

การ process ภาพแบบฉบับของผมใน photoshop cs5

" บ่อยครั้งที่แมงมุมกระโดดเข้าหน้าเลนส์กล้องตอนที่เราถ่าย เป็นเพราะว่าจุดที่เจ้าแมงมุมตัวนั้นยืนอยู่ เจ้าแมงมุมตัวนั้นรู้สึกว่าไม่ปลอดภัย

ย่ิงถ้าจับมาวางตรงที่โล่งๆ ไม่มีท่ีหลบซ่อน พอหน้าเลนส์กล้องสีดําๆเคล่ือนใกล้เข้ามา เค้าก็จะกระโดดเข้าไปหาหน้าเลนส์ทันที เพื่อหลบซ่อนตัว"

สวัสดีครับ รู้ตัวเลยว่าหายไปนาน ไม่ได้อยู่ไหนไกลครับ ซุ่มๆฝึกอยู่แถวนี้แหละครับ

วันนี้มีโอกาศ ผมก็คัดภาพแมงมุมกระโดดมาให้ดูกันครับ มากกว่านั้นผมได้ทำการ

บันทึกวิดีโอการตกแต่งภาพของผมมาให้ดูด้วยครับ

เป็นครั้งแรกที่คิดทำวิธีการสอนผ่าน photoshop มีอะไรผิดพลาดก็ขออภัย ณ. ที่นี้เลยครับ
ส่วนตัวเป็นคนไม่ค่อยรู้อะไรละเอียดมากเกี่ยวกับ photoshop Cs5 เป็นผู้ใช้ปกติไม่ลึกซึ้งอะไรมาก
VDO อาจจะเร็วไปหน่อย เพราะพยายามทำให้ สั้นที่สุดเท่าที่จะทำได้ครับ

------------------------

DATE : 21 March 2011

วันนี้ได้มีโอกาสผ่านมาที่สวนธนบุรีรมย์ เลยลงมาทดสอบ DIY แฟลชนอกสถานที่ซะหน่อย ว่าผลออกมาเป็นอย่างไร ตามไปดูกันครับ

อุปกรณ์ Sony A850 + Kenko Extension Tube 76 mm + 100 Macro SAL100M28 + HVL-F58AM

** DIY โดยนำกล่องแว่นตาว่ายน้ำมาเป็นตัวนำ flash ส่ง ไปให้ตัว westcott apollo softbox ด้านหน้า เพื่อให้แสง flash ส่งไปถึงตัวแบบที่ถ่ายครับ **

เจอเป้าหมายแล้วครับ มุ่งหน้าเข้าไปถ่ายทันที ก้มลงถ่ายแมงมุมกระโดดบนโคนต้นไม้

Speed 160, F 11, ISO 200

ผลที่ออกมาเป็นที่พอใจ แต่ก็มีข้อเสียเยอะคือ แสงที่ส่งไปถึง หน้า soft box จะค่อนข้างอ่อน

จึงต้องปรับค่า flash ที่กำลังสูงสุด 1/1 ถ่ายทีนึงต้องรอ flash ชาร์จ จึงทำให้เสียโอกาศจังหวะต่างๆของแมลงไปเยอะพอควร

Speed 160, F 11, ISO 200

SPIDER in SAND STORM

ภาพนี้เป็นภาพที่ชอบมากครับ เป็นตัวแบบตัวเก่าจากตัวด้านบน แต่เอ๊ะ!! ทำไมสี background จึงเปลี่ยนไป

แล้วทำไมภาพดูฟุ้งๆ เหมือนเป็นพายุฝุ่นในทะเลทราย ภาพต่อไปคือคำตอบครับ

ที่องค์ประกอบภาพเปลี่ยนไปก็คือ background เป็นเห็ดสีขาวครับ คือผมพยายามไล่ต้อนให้เจ้าแมงมุมวิ่งไปหยุดแถวๆเห็ดสีขาวครับ

พอหยุดปั๊ป ผมก็เลื่อนหน้ากล้องให้ลงต่ำกว่าเดิมคือให้ติดระยะหน้าของเปลือกไม้นิดนึง ซึ่งจะทำให้ขาของเจ้าแมงมุมดูเบลอๆ

ภาพนี้ผมไม่ได้คิดไว้ก่อนว่าภาพจะออกมาเป็นอย่างนี้ แค่คิดโดยรวมว่าอยากได้หลังขาว และฟุ้ง แต่ผลคือภาพฟุ้งจนเหมือนเป็นพายุทรายขึ้นมาได้

เป็นอีกเทคนิกที่ผมได้จดจำไว้ใช้ในคราวต่อไปอย่างแน่นอน

------------------------------------------------------------------------------------------------

ต่อไปเป็น แมงมุมกระโดด หรือ Jumping Spider ที่ผมถ่ายเก็บมาเรื่อยๆครับ

Speed 125, F 13, ISO 160

Big MaMa Jumping Spider

เจอ ตรงใบไม้แห้ง ขนเยอะมากๆและยาวด้วย แถมท้องโตมาก คาดว่าน่าจะตั้งท้องอยู่
ใกล้จะคลอดแล้วด้วย ผมแวะไปให้กำลังใจมา 1 แชะ พร้อมบอกว่าเกิดออกมาเยอะๆนะ
จะได้มาถ่ายอีกครั้งหน้า สวนรถไฟครั้งหน้าแวะไปเยี่ยมอีกแน่นอน ยังจำได้อยู่ว่าอยู่ตรงต้นไม้ต้นไหน

Speed 125, F 13, ISO 200

แมงมุมกระโดดหน้าตาขรึมๆที่เจอที่เขาใหญ่ เสียดายที่กระโดดหนีลงมามุดอยู่บนพื้น ตามตัวเต็มไปด้วยฝุ่นกับเม็ดกรวด

Speed 125, F ?, ISO 100, REVERSED LENS : SAL28F28

เอาสัตว์เลี้ยงที่ผมเลี้ยงไว้มากลับเลนส์ถ่ายครับ (เป็นสัตว์เลี้ยงตัวเดียวที่ผมนำมาเลี้ยงดูพฤติกรรม เจอในห้องน้ำ ตัวนี้พิเศษมากสำหรับผม เพราะว่าหน้าตาน่ารักกว่าสายพันธุ์อื่นๆ)

เอามาขยายบ้าง

เปลี่ยนสีบ้าง

Speed 125, F 8, ISO 100

"บนสมุดคู่มือ Sony A850" ก่อนกระโดดเข้าหน้าเลนส์

Speed 125, F 8, ISO 100

บ่อยครั้งที่แมงมุมกระโดดเข้าหน้าเลนส์กล้องตอนที่เราถ่าย เป็นเพราะว่าจุดที่เจ้าแมงมุมตัวนั้นยืนอยู่ เจ้าแมงมุมตัวนั้นรู้สึกว่าไม่ปลอดภัย

ย่ิงถ้าจับมาวางตรงที่โล่งๆ ไม่มีท่ีหลบซ่อน พอหน้าเลนส์กล้องสีดําๆเคล่ือนใกล้เข้ามา เค้าก็จะกระโดดเข้าไปหาหน้าเลนส์ทันที เพื่อหลบซ่อนตัว

Speed 125, F ?, ISO 100, REVERSED LENS : SAL28F28

ไปซ้อมมือถ่ายแบบกลับเลนส์ที่สวนสาธารณะใกล้บ้าน เจอกับเจ้าตัวนี้เข้า เลยถ่ายมาให้ชมกันครับ

Speed 160, F 11, ISO 125

แมงมุมกระโดด ที่สนามเด็กเล่นที่หมู่บ้าน อยู่ในดงดอกเข็ม
เลยเด็ดใบไม้ที่เจ้าแมงมุมตัวนี้แอบไปหลบซ่อนตัวอยู่
หากิ่งไม้ใกล้ตัว แล้วก็ ................... ดังภาพ
...NATURE STUDIO (จัดฉากในธรรมชาติ)

แมงมุมกระโดดที่ผ่านการเคลื่อนย้ายจากจุดนึงมาอีกจุดนึงในบริเวณใกล้เคียง หรือที่ผมเรียกว่าการ set ฉากในธรรมชาตินั่นเอง ภาพ macro ที่ดีได้ต้องมีการเสริมแต่งนิดหน่อย

Speed 125, F 13, ISO 160

Speed 125, F 11, ISO 200

แมงมุมมดกระโดดดำ ภาพนี้พอดีผมถ่ายได้มา 2 ตำแหน่ง เลยเอาภาพมารวมกันใน Photoshop Cs5 ให้ดูน่าสนใจมากยิ่งขึ้น

Speed 125, F 11, ISO 200

แมงมุมกระโดดอีกตัวที่สวยงามมากๆ ผิวสีเมทาลิคแวววาวสวยงาม

TIPS s TRICKS by popumon

- ทำตัวนักย่องเบา การเข้าหาแมลง
อย่างแรกต้องรู้นิสัยของแมลงตัวนั้นก่อน เข้าช้าๆเบาๆพยายามทำให้บริเวณนั้นสั่นสะเทือนน้อยสุด
ทำตัวเตี้ยๆ หยุดนิ่งเป็นระยะตามอาการของแมลง ใจเย็นในการเข้าใกล้ทีละนิดๆ บางตัวกว่าผม จะเข้าได้
เล่นไป 5 นาที เข้าทีละนิด หยุดนิ่ง ทีละนิด หยุดนิ่ง, บางตัวก็เดินเข้าไปเลย เอานิ้วจ่อที่ตายังไม่หนี
แล้วแต่สถานการณ์ครับ บางครั้งแมลงที่เข้ายากๆ แต่ถ้าเค้ากำลังกินอาหารอยู่ อาจจะเข้าถ่ายได้ง่ายๆเลย
ปกติแค่เดินเข้าใกล้ระยะ 2 เมตรก็บินหนีแล้ว แต่พอตอนกินอาหารอยู่ เอามือไปจับปีกยังได้เลย
ex. แมลงปอ หลายชนิด 40% มักจะบินกลับมาเกาะที่เดิม ทำตัวนิ่งๆ เค้าจะมาเข้ากล้องของเราเอง
เช่น แมลงปอบ้านไตรมิตรผู้ม่วง Trithemis aurora

- กด shutter ก่อนเห็น focus ชัด
ส่วนตัวของผมนะครับ ก่อนถ่าย ผมปรับ focus ระยะที่ต้องการไว้ก่อน ไม่ใช้ขาตั้งกล้อง
shutter speed ควร 125-200 ค่อยๆเขยิบเข้าไปหาตัวแบบที่ละนิด หาระยะ focus เข้าๆออกๆ
ดูที่ตา พอรู้แล้วว่าระยะ focus แล้ว ตั้งหลักเขยิบออกมานิดนึง แล้วเขยิบเข้าหาตัวแบบอีกรอบ
กด shutter ก่อนระยะจุดที่ต้องการ focus ชัดนิดนึง ก็จะได้ระยะ focus ชัดที่เราต้องการ
(ถ้าเรากด shutter ตอนเห็นจุด focus ชัด มันจะไม่ชัด เพราะเรากด shutter ช้ากว่าตาเราเห็นครับ
เพราะฉะนั้นกดก่อน focus ชัดครับ ควรฝึกบ่อยๆ และถ่ายหลายรอบ เพื่อภาพที่ชัดสุด ถ้าตัวแบบยังไม่หนีไป)

www.facebook.com/insecthunter

Edited by POPUMON, 30 March 2011 - 05:58 PM.

#2 ppao

PSN : pair17

• High Royal Executive Members
  • Interests:tekken,keroro,SF

Posted 30 March 2011 - 03:31 PM

สุดยอดขอรับ อยากได้ภาพใหญ่ๆ เอาไปทำวอลขอรับ

#3 POPUMON

• Interests:LBP, STpuzzle & EOJ

Posted 30 March 2011 - 03:49 PM

ขอบคุณครับผม :cat_dance:

#4 aLcHieZ

ขี้เมาระดับ 8

Posted 30 March 2011 - 04:04 PM

มาโครคุณป๊อปนี่สุดยอดจริงๆ Posted Image

#5 POPUMON

Posted 30 March 2011 - 04:12 PM

ขอบคุณมากๆครับ :act_right:

#6 2007psp2007

It's me Gamer

• Interests:EVERYTHING.

Posted 30 March 2011 - 06:54 PM

แจ๋วมากครับ :act_right:

#7 POPUMON

Posted 30 March 2011 - 07:24 PM

555 ขอบคุณครับ

#8 BobbY_MugeN

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 31 March 2011 - 07:36 AM

โหหหห ฝีมือ :cat_yes:

#9 61 Stumm Gart

โรคจิต...ติดบอร์ด

Posted 31 March 2011 - 09:46 AM

สุดยอด
ว่าที่กระทู้แนะนำห้องกล้องอีกแล้วแน่ๆ

#10 tsm

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 31 March 2011 - 11:16 AM

ชอบมาก

ติดตามเรื่อย ๆ เป็นระยะ ๆ

#11 zervilz

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 31 March 2011 - 08:45 PM

ใช้ความพยายามและอดทนสุดสอดมากครับ

#12 kua

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 31 March 2011 - 09:07 PM

สุดยอดมากครับๆๆๆๆๆๆๆ

#13 POPUMON

Posted 01 April 2011 - 12:04 AM

ขอบคุณทุกๆคนมากๆครับ ที่มาให้กำลังใจตลอดเลย ตั้งแต่เริ่มถ่ายครับ

:o_sorry: :o_sorry: :o_sorry: :o_sorry: :o_sorry:

#14 nontawat233

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members
  • Location:147/11-12 Moo 3 Pakklongbangplakod,Phrasamuthchedi,Samuthprakarn 10290
  • Interests:Games

Posted 01 April 2011 - 09:05 AM

ภาพที่ได้นี่ ต้องครอปรึป่าวครับ ถึงจะได้ตัวแบบที่ใกล้ขนาดนี้ คือตอนนี้ฝึกถ่ายมาโครอยู่ครับ ยืมเลนส์ 100 มาโครของนิกอน คนอื่นมาถ่าย แต่ภาพที่ได้ จากระยะโฟกัสใกล้สุด ตัวแบบมันไม่ใหญ่เท่านี้อ่ะครับ

#15 POPUMON

Posted 01 April 2011 - 09:34 AM

CROP ครับ แต่ไม่ crop มากครับ

แต่ภาพนี้ครับที่ crop มากหน่อย

ขอบคุณครับ

#16 Maburu

"ชีวิตคือการเล่นเกมและแจ่วแหนม"(=w=)

• Banned

Posted 01 April 2011 - 11:35 AM

โหย ความสามารถอย่างแท้จริง
เทพมากมากค้าบ :o_sorry:

#17 Hyuga Masho

ช่างภาพรายการ ง่อยง่อย

Posted 03 April 2011 - 03:55 PM

ขอถ่ายแนวเทเล่เหมือนเดิมดีกว่าครับไม่กล้าเข้าใกล้กลัว 5555
สวยมากๆเลยครับ

#18 POPUMON

Posted 03 April 2011 - 11:56 PM

ขอบคุณมากครับทุกๆคน >/\<

#19 inhermood

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 04 April 2011 - 03:23 PM

เจอพี่ป็อปใย อะ เดย์ ด้วยอ่ะครับ สวดยวดมากๆเลยยครับพี่ ติดตามทุกรูป อิอิ

ปล. ถามหน่อยครับ เค้าติดต่อพี่ชายยังไงอ่ะครับ ผมเคยส่งไป ไม่เห้นเค้าจะติดต่อมาเลย T^T

#20 khai nui

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 04 April 2011 - 09:51 PM

ผมขออนุญาติเรียกท่านว่า"เทพมาโคร"ครับ

สุดยอดดดดดดดดดดด