`

Jump to content

มีใครเล่น Torchlight บ้างครับ อยากถามเกี่ยวกับการผลม Gem แล้วก็เกี่ยวกับ Respect potion

• You cannot reply to this topic
9 replies to this topic

#1 TONBO

Quit.

• High Royal Executive Members

Posted 25 March 2011 - 10:29 PM

เห็นว่าเคยลง PC ด้วย ถ้าใครเคยเล่นช่วยแนะหลักการผสม Gem ให้หน่อยครับ
ว่าควรจะผสมยังไงให้ได้ผลมากที่สุด

แล้วก็ Respect potion มันมีไว้ทำอะไร(เข้าใจว่าเป็นไอเท็มที่ส่งต่อให้เพื่อนได้)

แล้วก็พวก fish ที่เอาไว้แปลงร่างสัตว์เลี้ยง มันมีแบบเปลี่ยนร่างให้สัตว์เลี้ยงแบบถาวรมั้ยครับ
ถ้ามี จะหาได้จากที่ไหน ขอบคุณครับ

#2 bobomilan

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 26 March 2011 - 12:22 AM

ผมถามนอกเรื่องนิดหน่อยครับ ว่า

มันสนุกไหมครับ ตอนแรกได้พ้อยเถื่อนมาก็ว่าจะโหลดกลัวไม่สนุก เลยระงับไปก่อน

แนวเกมส์เป็นแนวๆ Diablo ใช่ไหมครับ แล้วเล่นได้นานไหมครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม :cat_dance:

#3 TONBO

Quit.

• High Royal Executive Members

Posted 26 March 2011 - 12:49 AM

แนวๆ Diablo ครับ ตัวเกมถ้าไม่ทำ quest รองเลย ไม่นานก็จบเนื้อเรื่องหลักได้ครับ
แต่จบเนื้อเรื่องแล้วก็มีเควสให้ทำต่ออีกครับ เล่นได้อีกพักนึงเลยครับ
ตัวเกมก็สนุกประมาณนึงครับ ไม่ยากจนเกินไปครับ ถ้าชอบแนว Diablo ก็สนุกกับเกมนี้ได้ไม่ยากครับ

#4 ปีกหัก

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 26 March 2011 - 01:20 AM

ผมว่าหนุกนะ ถ้าออนไลน์กับเพื่อนได้นี่จะแจ่มแมวมาก :o_wow:

ขนาดเกมไม่ถึง200M แต่ขายตั้ง1200 ต้องสมนําหน้าคุณด้วยพ้อยเถื่อน :o_lol:

Edited by ปีกหัก, 26 March 2011 - 01:21 AM.

#5 voyevoda

rsc

Posted 26 March 2011 - 01:52 AM

แปลกดี ใน pc เกมเกือบ GB / ต่อให้ตัด editor ออกก็น่าจะเกิย 500MB อยู่ดี

#6 ..HnOnG..

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Interests:The Gamer

Posted 27 March 2011 - 03:40 PM

ผมลงของ PC ไป แต่ไม่มี CD key อ่ะครับ..จะหาได้ที่ไหนอ่ะครับ อยากเล่นเหมือนกันแฮะ..?

#7 silapakorn

ขยันอัพเกรดแต่ไม่ขยันเล่น

Posted 27 March 2011 - 03:44 PM

ผมเพิ่งรู้ว่ามันลง xbox ด้วยนะเนี่ย เล่น pc นานแล้ว
respect potion ผมไม่ได้เล่นออนไลน์เลยไม่เจออะครับ
ส่วน gem มันผสมไม่ได้ไม่ใช่เหรอ ต้องเอาไปใส่กับอาวุุธหรือเกราะเอาเอง ถ้าจะแก้ใหม่ก็มีให้เลือกว่าจะทำลายเกราะ หรือทำลาย gem อันนี้ไม่แน่ใจความต่างของ 2 version นะ
สำหรับ pc สิ่งที่อัพได้คือพวกอาวุธกับไอเท็มสวมใส่โดยใช้ตังค์ แต่จะมีเปอร์เซ็นต์เสียแบบสุ่ม ยิ่งอัพเยอะยิ่งเสี่ยงมาก แต่มี patch โกงทำให้อัตราเสียเป็น 0% ได้นะ
สัตว์จะแปลงร่างจำกัดเสมอครับ ตกปลาได้ที่หมู่บ้านหรือในดันเจี้ยนชั้นไม่ลึกมากก็มี ผมแนะนำให้ใส่เวทย์รักษากับสัตว์ไว้เลยมันช่วยชีวิตเราได้ ส่วนมากผมใช้สัตว์เป็นตัวรักษายามฉุกเฉินกับวิ่งขายของแค่นั้น
สำหรับเกมนี้ดันเจี้ยนลับเห็นว่ากันว่าเป็น infinity นะครับ วนไปเรื่อยๆ ศัตรูเหมือนเดิมแต่เพิ่ม stat ขึ้นเรื่อยๆ สรุปคืออัพยังไงก็ไม่ overpower หรอกครับ พอเล่นถึงจุดนึงก็จะเบื่อไปเอง ผมเล่นได้เกือบ 100 ชั้นก็เลิกแระ ไม่มีอะไรใหม่ คลิกยิงจนเมื่อยนิ้ว

#8 TONBO

Quit.

Posted 27 March 2011 - 04:32 PM

จากที่งมเล่นเอง ขอถามเองตอบเองนะครับ เผื่อใครกำลังหาข้อมูลอยู่

- การผสม gem เพื่อให้ผลดีที่สุด เข้าใจง่ายสุด ก็แค่เอา gem ชนิดเดียวกัน คลาสระดับเดียวมารวมกัน ก็จะได้ gem ชั้นสูงขึ้นไปเรื่อยๆ
(ให้โบนัสเพิ่มตามขึ้นด้วย)

- Respec potion มีไว้รีเซ็ทค่า skill point สำหรับคนที่อยากจะวางแผนอัพกิลใหม่

- ปลาที่ใช้แปลงร่างสัตว์แบบถาวร เป็นปลาหาจับได้ยาก(rare) ได้จากการตกปลา ไม่มีขาย ที่ชื่อมักจะขึ้นต้นด้วยคำว่า Giant ใช้แล้วจะแปลงร่างแบบถาวรได้
(เริ่มเกมเล่นตัวละครใหม่มาจะมีปลาให้แปลงเป็น Troll แบบถาวรติดมาให้ทุกครั้ง)

ตอนนี้ผมเล่นที่ระดับ normal เป็น Vanquisher อัพแค่สกิลไม่กี่อย่าง เช่น Explode shot(ยิงกระสุนระเบิด) , Skill เพิ่มอัตราเกิด Critical, Skill กับดักยิงกระสุนหนาม,
Skill เพิ่ม Bonus EXP กับ Fame อย่างสุดท้าย skill เพิ่มความแรงเมื่อถืออาวุธคู่(ผมใช้ปืนคู่)

ส่วนพวกอาวุธนี่ผมใช้ปืนดูดเลือด กับดูด mana เวลายิงโดนศัตรูก็ดูดมาทีละ 80 ฉะนั้นจึงแทบไม่ต้องเติมเลือดหรือเติม Mana เองเลยตลอดการลุย
ส่วนท่ายิงกระสุนระเบิดนี่มีประโยชน์และแรงมากๆ ยิงใส่ศัตรูเป็นกลุ่มๆนัดเดียวตายเรียบ(ไม่เว้นแม้แต่มังกรแดงในด่านท้ายๆ) ถ้ายิงคิดคริติคอลก็ลด target ละ 2800-3000
ขนาดบอสใหญ่เจอกระสุนระเบิด + กับดักยิงกระสุนหนาม ไม่ถึง 5 นาทีตายละ ไม่รู้เกมมันง่ายเกินไปหรือเปล่าเหมือนกัน

อย่างนึงผมเห็นด้วยก็ว่าเล่นไปเรื่อยๆมันจะซ้ำจำเจครับ แต่ผมกะว่าเก็บ ap สุดท้ายคือได้ maximum แล้วก็คงพอครับ

ปล. แอบไปหาข้อมูลของเวอร์ชั่น PC มา เห็นว่ามันมีวิธีผสมของให้ได้เป็นแผนที่ลับ ซึ่งจะพาไปบนเกาะที่มีแต่ศัตรูโหดๆ เช่นมีม้ายักษ์ มารุมตื้บ
แต่วิธีการได้แผนที่มามันจุกจิกน่าดู ผมก็คงผ่านอีกเช่นกัน...

#9 Mr.Cid

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 27 March 2011 - 08:06 PM

เล่นกับ PC ไม่ถนัดกว่ารึครับ เล่นกับจอย ไม่รู้จะเล่นยังไง เมื่อก่อนติดอย่างแรง เกมส์นี้ :smoke2:

#10 TONBO

Quit.

Posted 27 March 2011 - 11:50 PM

จากที่เล่นมา ผมว่าเค้าปรับให้มันลงตัวกับ xbox360 แล้วนะครับ
พวก Interface จากที่ต้องใช้เม้าส์คลิก ก็ปรับมาใช้จอยแบบไม่ยุ่งยากเลยครับ
ทำให้เล่นง่ายเหมือนกับการเล่นเกมแอคชั่นทั่วๆไปนี่ล่ะครับ

ฟีลการบังคับก็จะคล้ายๆเกม Lara Croft : Guardian of light XBLA ครับ

ปล. ได้ ap ครบแล้ว ^^