`
←  DGO CLUB : XBOX ONE & XBOX360
Logo
»

มีใครเล่น Torchlight บ้างครับ อยากถามเกี่ย...

TONBO's Photo TONBO 25 Mar 2011

เห็นว่าเคยลง PC ด้วย ถ้าใครเคยเล่นช่วยแนะหลักการผสม Gem ให้หน่อยครับ
ว่าควรจะผสมยังไงให้ได้ผลมากที่สุด

แล้วก็ Respect potion มันมีไว้ทำอะไร(เข้าใจว่าเป็นไอเท็มที่ส่งต่อให้เพื่อนได้)

แล้วก็พวก fish ที่เอาไว้แปลงร่างสัตว์เลี้ยง มันมีแบบเปลี่ยนร่างให้สัตว์เลี้ยงแบบถาวรมั้ยครับ
ถ้ามี จะหาได้จากที่ไหน ขอบคุณครับ

bobomilan's Photo bobomilan 26 Mar 2011

ผมถามนอกเรื่องนิดหน่อยครับ ว่า

มันสนุกไหมครับ ตอนแรกได้พ้อยเถื่อนมาก็ว่าจะโหลดกลัวไม่สนุก เลยระงับไปก่อน

แนวเกมส์เป็นแนวๆ Diablo ใช่ไหมครับ แล้วเล่นได้นานไหมครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม :cat_dance:

TONBO's Photo TONBO 26 Mar 2011

แนวๆ Diablo ครับ ตัวเกมถ้าไม่ทำ quest รองเลย ไม่นานก็จบเนื้อเรื่องหลักได้ครับ
แต่จบเนื้อเรื่องแล้วก็มีเควสให้ทำต่ออีกครับ เล่นได้อีกพักนึงเลยครับ
ตัวเกมก็สนุกประมาณนึงครับ ไม่ยากจนเกินไปครับ ถ้าชอบแนว Diablo ก็สนุกกับเกมนี้ได้ไม่ยากครับ

ปีกหัก's Photo ปีกหัก 26 Mar 2011

ผมว่าหนุกนะ ถ้าออนไลน์กับเพื่อนได้นี่จะแจ่มแมวมาก :o_wow:

ขนาดเกมไม่ถึง200M แต่ขายตั้ง1200 ต้องสมนําหน้าคุณด้วยพ้อยเถื่อน :o_lol:
Edited by ปีกหัก, 26 March 2011 - 01:21 AM.

voyevoda's Photo voyevoda 26 Mar 2011

แปลกดี ใน pc เกมเกือบ GB / ต่อให้ตัด editor ออกก็น่าจะเกิย 500MB อยู่ดี

..HnOnG..'s Photo ..HnOnG.. 27 Mar 2011

ผมลงของ PC ไป แต่ไม่มี CD key อ่ะครับ..จะหาได้ที่ไหนอ่ะครับ อยากเล่นเหมือนกันแฮะ..?

silapakorn's Photo silapakorn 27 Mar 2011

ผมเพิ่งรู้ว่ามันลง xbox ด้วยนะเนี่ย เล่น pc นานแล้ว
respect potion ผมไม่ได้เล่นออนไลน์เลยไม่เจออะครับ
ส่วน gem มันผสมไม่ได้ไม่ใช่เหรอ ต้องเอาไปใส่กับอาวุุธหรือเกราะเอาเอง ถ้าจะแก้ใหม่ก็มีให้เลือกว่าจะทำลายเกราะ หรือทำลาย gem อันนี้ไม่แน่ใจความต่างของ 2 version นะ
สำหรับ pc สิ่งที่อัพได้คือพวกอาวุธกับไอเท็มสวมใส่โดยใช้ตังค์ แต่จะมีเปอร์เซ็นต์เสียแบบสุ่ม ยิ่งอัพเยอะยิ่งเสี่ยงมาก แต่มี patch โกงทำให้อัตราเสียเป็น 0% ได้นะ
สัตว์จะแปลงร่างจำกัดเสมอครับ ตกปลาได้ที่หมู่บ้านหรือในดันเจี้ยนชั้นไม่ลึกมากก็มี ผมแนะนำให้ใส่เวทย์รักษากับสัตว์ไว้เลยมันช่วยชีวิตเราได้ ส่วนมากผมใช้สัตว์เป็นตัวรักษายามฉุกเฉินกับวิ่งขายของแค่นั้น
สำหรับเกมนี้ดันเจี้ยนลับเห็นว่ากันว่าเป็น infinity นะครับ วนไปเรื่อยๆ ศัตรูเหมือนเดิมแต่เพิ่ม stat ขึ้นเรื่อยๆ สรุปคืออัพยังไงก็ไม่ overpower หรอกครับ พอเล่นถึงจุดนึงก็จะเบื่อไปเอง ผมเล่นได้เกือบ 100 ชั้นก็เลิกแระ ไม่มีอะไรใหม่ คลิกยิงจนเมื่อยนิ้ว

TONBO's Photo TONBO 27 Mar 2011

จากที่งมเล่นเอง ขอถามเองตอบเองนะครับ เผื่อใครกำลังหาข้อมูลอยู่

- การผสม gem เพื่อให้ผลดีที่สุด เข้าใจง่ายสุด ก็แค่เอา gem ชนิดเดียวกัน คลาสระดับเดียวมารวมกัน ก็จะได้ gem ชั้นสูงขึ้นไปเรื่อยๆ
(ให้โบนัสเพิ่มตามขึ้นด้วย)

- Respec potion มีไว้รีเซ็ทค่า skill point สำหรับคนที่อยากจะวางแผนอัพกิลใหม่

- ปลาที่ใช้แปลงร่างสัตว์แบบถาวร เป็นปลาหาจับได้ยาก(rare) ได้จากการตกปลา ไม่มีขาย ที่ชื่อมักจะขึ้นต้นด้วยคำว่า Giant ใช้แล้วจะแปลงร่างแบบถาวรได้
(เริ่มเกมเล่นตัวละครใหม่มาจะมีปลาให้แปลงเป็น Troll แบบถาวรติดมาให้ทุกครั้ง)

ตอนนี้ผมเล่นที่ระดับ normal เป็น Vanquisher อัพแค่สกิลไม่กี่อย่าง เช่น Explode shot(ยิงกระสุนระเบิด) , Skill เพิ่มอัตราเกิด Critical, Skill กับดักยิงกระสุนหนาม,
Skill เพิ่ม Bonus EXP กับ Fame อย่างสุดท้าย skill เพิ่มความแรงเมื่อถืออาวุธคู่(ผมใช้ปืนคู่)

ส่วนพวกอาวุธนี่ผมใช้ปืนดูดเลือด กับดูด mana เวลายิงโดนศัตรูก็ดูดมาทีละ 80 ฉะนั้นจึงแทบไม่ต้องเติมเลือดหรือเติม Mana เองเลยตลอดการลุย
ส่วนท่ายิงกระสุนระเบิดนี่มีประโยชน์และแรงมากๆ ยิงใส่ศัตรูเป็นกลุ่มๆนัดเดียวตายเรียบ(ไม่เว้นแม้แต่มังกรแดงในด่านท้ายๆ) ถ้ายิงคิดคริติคอลก็ลด target ละ 2800-3000
ขนาดบอสใหญ่เจอกระสุนระเบิด + กับดักยิงกระสุนหนาม ไม่ถึง 5 นาทีตายละ ไม่รู้เกมมันง่ายเกินไปหรือเปล่าเหมือนกัน

อย่างนึงผมเห็นด้วยก็ว่าเล่นไปเรื่อยๆมันจะซ้ำจำเจครับ แต่ผมกะว่าเก็บ ap สุดท้ายคือได้ maximum แล้วก็คงพอครับ

ปล. แอบไปหาข้อมูลของเวอร์ชั่น PC มา เห็นว่ามันมีวิธีผสมของให้ได้เป็นแผนที่ลับ ซึ่งจะพาไปบนเกาะที่มีแต่ศัตรูโหดๆ เช่นมีม้ายักษ์ มารุมตื้บ
แต่วิธีการได้แผนที่มามันจุกจิกน่าดู ผมก็คงผ่านอีกเช่นกัน...

Mr.Cid's Photo Mr.Cid 27 Mar 2011

เล่นกับ PC ไม่ถนัดกว่ารึครับ เล่นกับจอย ไม่รู้จะเล่นยังไง เมื่อก่อนติดอย่างแรง เกมส์นี้ :smoke2:

TONBO's Photo TONBO 27 Mar 2011

จากที่เล่นมา ผมว่าเค้าปรับให้มันลงตัวกับ xbox360 แล้วนะครับ
พวก Interface จากที่ต้องใช้เม้าส์คลิก ก็ปรับมาใช้จอยแบบไม่ยุ่งยากเลยครับ
ทำให้เล่นง่ายเหมือนกับการเล่นเกมแอคชั่นทั่วๆไปนี่ล่ะครับ

ฟีลการบังคับก็จะคล้ายๆเกม Lara Croft : Guardian of light XBLA ครับ

ปล. ได้ ap ครบแล้ว ^^