`
←  DGO CLUB : iGamers
Logo
»

(review วิธีเล่นย่อๆ)Hot Springs Story จาก...

KillerQ's Photo KillerQ 04 Mar 2011

ไอสวนหย่อมที่มีน้ำ ผมได้ตอนปีที่10กว่าๆครับ เล่นๆไปน่ะครับเดี้ยวมันจะมีให้วิจัยเอง แต่มีแค่อันเดียวนะที่ผมได้มา

spooney's Photo spooney 04 Mar 2011

วิธีเอา บ่อน้ำใหญ่คับ
ให้ได้rank 1 จากทุกนิตยาสารแล้วจะมีมาให้investคับ

nointrend's Photo nointrend 04 Mar 2011

หย่อมน้ำนี่ใช่ invest pond ใช่ป่าวครับ ตอนนี้อยากได้ห้องอาบน้ำหรูๆยังไม่ได้เล้ยยย :o_worry:

B_BanK, on 04 March 2011 - 11:33 AM, said:

Farm Seed ผมยังไม่ได้เลย
ตอนนี้ปีที่ 19 แล้ว เหลือ ถ้วย 2 ถ้วย
มีเงินอยุ่ 21M ละ รอให้ครบ 60M (คาดว่าอีก 5-7 ปี)

จะรื้อ แล้ว ทำให้สวยๆ แต่ จะไม่เน้น Pop เอาสวยที่เราชอบ พอละ

แต่ดูภาพตัวอย่างของเกมส์
มันมีบ่อน้ำใหญ่ และ มี สระน้ำ แต่งสวน ตั้งแต่ ปีที่4 เป็นไปได้ไง

หรือว่าต้องรอ patch หน้าเนี๊ย

ผมเล่นไปปีที่ 30 พอรื้อทำใหม่สรุปว่า พวกต้นไม้ของแต่งเล็กๆน้อยๆขึ้นราคาใจหายเลย สรุปเล่นใหม่ครับ พอกดเร่งความเร็วได้แล้วชิวๆเลย

WinZero's Photo WinZero 05 Mar 2011

เกมนี้กับ game dev อันไหนสนุกกว่ากันอ่ะ เพราะ game dev เล่นจนโปรละ 555...

B_BanK's Photo B_BanK 06 Mar 2011

ผมว่าผมชอบ Game Dev มากกว่า Sring นี้นะ แต่ก็สนุกหมดครับ

KillerQ's Photo KillerQ 07 Mar 2011

Game Dev ถ้าเล่นจนโปรแล้ว มาเล่นเจ้าของบ่อคงชิลล่ะครับ แต่มีจินตนาการณ์ในการสร้างหน่อยนะเทพเลย

ไอลิงที่ต้องให้มันมาพักผมยังให้มันพอใจเต็มหลอดไม่ได้ซะที 2-3วันล่ะตูดมาก :o_shout:

nointrend's Photo nointrend 07 Mar 2011

มีลิงมาพักด้วยเหรอเนี่ย :o_worry:

B_BanK's Photo B_BanK 08 Mar 2011

มี ครับ มีลิงเดินมา

nointrend's Photo nointrend 08 Mar 2011

B_BanK, on 08 March 2011 - 05:05 PM, said:

มี ครับ มีลิงเดินมา
ฮ่าา พอดีผมเปลี่ยเครื่องยังไม่ได้เล่นต่อเลยครับ อ่ออ่างน้ำใหญ่ได้จากรางวัลชนะเลิศนี่เอง :cat_yes:
Edited by nointrend, 09 March 2011 - 02:16 PM.

eckoland's Photo eckoland 22 Mar 2011

โดนสูบวิญญาณไปหลายวันเลยครับ :o_worry:

Ka-ToA's Photo Ka-ToA 22 Mar 2011

แหล่มเลยค้าบ

พึ่งมาเห็น

สงสัยต้องจัดมาบ้างแล้ว :cat_dance:

wontedman's Photo wontedman 29 Mar 2011

มาได้ทันดีจิงๆ กะลัง งงๆ กะบางอย่างอยู่เลย

Tiva's Photo Tiva 29 Mar 2011

ตอนนี้เล่นรอบแรกอยู่เข้าปีที่20 เหลือKairobot อย่างเดียวครับที่ยังไม่ได้ปลดล็อค Chimpan Z เคลียร์ไปแล้ว
ใครสงใสไรถามได้ครับ

chear's Photo chear 05 Apr 2011

ขอบคุณครับ ได้ยินกิติศัพท์ค่ายนี้มาเยอะ แต่ไม่กล้าโหลดมาเล่นคับ งานเยอะมาก 555 กลัวโดนดูดวิญญาณ

sax's Photo sax 20 Apr 2011

ในส่วนของ target นี่มันทำอะไรได้มั่งครับ จำเป็นต้องใช้มั้ยครับในส่วนนี้

Tiva's Photo Tiva 20 Apr 2011

Targets นี่คือส่วนสำคัญเลยครับ เพราะ Targets แต่ละกลุ่มนี่จะช่วยปลดล็อค Targets ใหม่ๆ และร้านใหม่ๆได้ครับ
ผมแนะนำว่าควรจะเก็บ Pop. ของแต่ละ Targets ให้มากกว่า40+ ขึ้นไปก่อนครับแล้วค่อยเปลี่ยน Targets ใหม่ๆ อย่าใช้แต่แบบเดิมๆนะครับ มีอยู่49 Targets ครับ

ถ้าจะเล่นให้จบแบบสมบูรณ์ คือมี kairobot มาพัก แล้วจะได้ห้อง VIP มาใช้ ต้องเก็บ Pop. ของแต่ละ Targets ให้เต็ม 100 ครับ หมดทุก Targets ครับ

ไอ้ kairobot นี่ผมเบื่อซะก่อน เลยไม่ได้เก็บ หลังๆพอขยายพื้นที่ไม่ได้แล้วจะเริ่มเบื่อครับ เพราะไม่ค่อยมีไรให้ทำ เปิดเครื่องทิ้งไว้เรื่องๆคอยเก็บ Pop. ของ Targets

sax's Photo sax 20 Apr 2011

1. พวเอกเอฟเฟคจากุชชี่ สปา ของบ่อน้ำร้อนนี่พอได้ 3 ดาวมันจะปลดล็อคบ่อน้ำเพิ่มมั้ยครับ

2. scnry ค่านี้ทำยังไงถึงจะเพิ่มเยอะๆเหรอครับ

Tiva's Photo Tiva 21 Apr 2011

พวกบ่อน้ำร้อนนี่ ได้สามดาวแล้วก็ยังไม่ปลดล็อคเพิ่มครับ ต้องแต่งสถานที่เพื่อปลดล็อคเอง

ส่วน scenery นี่ต้องต้นไม้อย่างเดียวเลยครับ คือสร้างห้องไว้ห้องนึง แล้วก็ต้นไม้ล้อมรอบเลยครับ อย่าง Plum tree หรือ Maple tree ถ้ามีสระน้าก็จะดีมากเลยครับ อ่อ อย่าล้อมรอบจนไม่มีทางเข้าห้องนะครับ

โดยส่วนตัวเเล้วผมจะล้อมต้นไม้ไว้แค่สองห้องครับ เพราะมันสิ้นเปลืองเนื้อที่ เอาไว้เชิญแขกมาพัก ถ้าจะให้ดีห้องควรจะไม่ไกลจากทางเข้า แล้วไม่ไกลจากอ่างอาบน้ำครับ ใช้ Price Seed กับ Pop Seeds เยอะๆ แค่นี้ก็เต็มตลอดแล้วครับ

ขออณุญาติ เอาข้อมมูลจาก gamefaqs มาลงให้นะครับ ไม่รู้ว่าผิดกฎหรือป่าว

Here are a list of bath effects:

Jacuzzi: Seniors up
1 Vending Mchn, 2 Natural Stones
Adds +0.5 compatibility to Seniors at Level 1, +1 at Level 2, +2 at Level 3

Spa: Adults Up
2 Pachinko Mchns, 1 Massage Chair, 1 Lantern
Adds +1 compatibility to Adults at Level 1, +2 at Level 2, +3 at Level 3

Silky Smooth: Women up
Use a Milk on the Bath first for one level of effect
2 Salons, 1 Azalea, 2 Natural Stones
Adds +1 compatibility to Female Youths and Adults, +0.5 to Seniors at Level
1, +2/1 at Level 2, +3/1.5 at Level 3

Fast Friends: Groups up
2 Karaoke Rooms, 1 Ping Pong Tbl, 1 Azalea
Adds +1.5 compatibility to Groups at Level 1, 3 at Level 2, +4 at Level 3
Note: You need this effect on Large Baths (base 0 compatibility for Groups)
before groups can use them.

In-Crowd: Youth up
2 Souvenir Stnds, 2 Azaleas
Adds +1 compatibility to Youths at Level 1, +2 at Level 2, +3 at Level 3

Forever Young: Adults up, Seniors up
2 Fortunetellers, 2 Plum Trees, 1 Pond
Adds +1 compatibility to Male Adults and Seniors, +1.5 to Female Adults and
Seniors
Note: In one playthrough you only have one Pond, so you won't be able to
increase the effect further. However, when you start a new game after your
first playthrough, some items are carried over. You will start off with 1
decoration each in your inventory, including the Pond, so you can have 2.
Furthermore, if you have the bath effect on a Large Bath before Y16M3 when
the game ends, the effect carries over to a new game, in this way you can
have LV3 of this effect. This only applies to Large Bath. For more
information, check the End-game section.

Springerade: Men up
2 Cafes, 2 Vending Mchns, 1 Bamboo
Adds +1 compatibility to Males at Level 1, +2 at Level 2, +3 at Level 3

ข้อมูลเกี่ยวกับอ่างอาบน้ำครับ

sax's Photo sax 21 Apr 2011

บ่อน้ำร้อนในเกมมีกี่ชนิดอะครับ และได้มายังไงมั่งครับ

ที่เล่นมาอยากได้แค่บ่อน้ำร้อนไหม่อย่างเดียวอะ ไอ้พวกจากุชชี่ สปา ทำ3ดาวแล้วไม่เห็นมีผลอะไรเลยอะ ไม่มีอะไรเปลี่ยนเลย เซ็งมั่กๆ

Tiva's Photo Tiva 21 Apr 2011

ตามโพสบนของผมนะครับ มีทั้งหมดเจ็ดชนิด แต่ละชนิดก็จะมี effect ต่อกลุ่ม target แตกต่างกันไป เช่น Jacuzzi เนี่ยเวลาคนแก่ เข้าไปใช้จะเพิ่มค่าความพอใจมากขึ้นครับ อย่าง Silky Smooth นี่เฉพาะผู้หญิงนะครับ ผู้หญิงเข้าไปใช้บริการค่าความพอใจก็จะมากขึ้นด้วย

รูปแบบของอ่างอาบน้ำจะไม่เปลี่ยนครับ มีอยู่รูปเดียว แต่จะเพิ่มเป็นหัวใจแทนครับ สูงสุดคือ3หัวใจ และสามารถใช้ไอเทมเพิ่มหัวใจได้อีกสองดวง รวมเป็น5ดวงครับ

โดยส่วนตัวแล้ว ผมไม่ค่อยได้เปลี่ยนอ่างเท่าไรครับ เพราะถ้าเปลี่ยนทีนึงนี่ ขยับของหลายจุดหลายอย่างเลยทีเดียว

ในเกมทั่วไปแล้วไม่ค่อยเห็นผลมากมายเท่าไรหรอกครับ effect ของอ่างจะใช้ได้ผลเต็มที่เมื่อเราเชิญแขกเข้ามาพักครับ เพราะเรามีเวลาแค่วันเดียวที่จะทำให้เขาพึงพอใจ