`

Jump to content

พักบ้างนะเหล่าทหารกล้า (How to glay im@s)

5 replies to this topic

#1 JokeR360

[TRS]ThaiRainbowSix

• Royal Executive Members
  • Interests:Wii / FC / SFC / Xbox / SS / DC / NDS / PCE / GG / PS / GB

Posted 26 February 2011 - 06:32 PM

วันนี้มาแบบแปลก ๆ โดยปกติจะมีแต่อ่าน กับเข้าไปเม้นในกระทู้อื่นๆ เรื่อยเปื่อย แต่กลับมาคราวนี้
กระทู้ How to Glay (Play) ในปี 2011 กับเำกมส์ที่เราก็ไม่คิดว่า " ไม่เหมาะกับหน้าตา ^^ "
นั้นก็คือ เกมส์ THEiDOLM@STER 2 ครับผม เกมส์ที่จะทำให้เรามึน เอ๊ย มันส์ได้ในอีกรูปแบบนึง

ภาพจากคุณ フェイト

เข้าเรื่องเลย อ่านญี่ปุ่นไม่ออก อังกฤษ (ผมก็อ่านออกไม่ทุกตัว) หรือสมัยเด็ก เราก็เล่นกันมาได้ (FC)
ตัดปัญหาเรื่องนี้ทิ้งไป เอาเป็นว่าจำคำสั่งได้ก็น่าจะถูไถสไลด์หนอน ทำโชว์ของสาวๆ ไปได้จนจบเกมส์แน่นอน

" ผมอ่าน Japan ไม่ออก อย่างที่เคยบอกไปก่อนหน้านี้แล้วในหลายๆ เกมส์ที่ผมทำ How to Glay "
เพราะฉะนั้นสิ่งที่ผมบอก นั้น คือ ความเข้าใจของผมคนเดียว ที่คิดว่าน่าจะใช่ อะไรประมาณนั้น ขอบคุณครับ

เปิดเกมส์มา เราก็จะเจอเมนู และภาพไตเติ้ลที่สวยงาม (ผมไล่ตามนี้นะครับ)

1. โหมดหลักเลยครับ (รายละเอียดข้างล่างต่อเลยครับ)
2. น่าจะโหมดท้าทาย (มั้ง)
3. อันนี้ไม่ทราบจิงๆ น่าจะเป็น DLC
4. แกลอรี่ (ภาพ กับ VDO)
5. โทรศัพท์ (อ่าน ข้อความ)
6. โชว์วง กับคะแนน (น่าจะใช่)
7. ออฟชั่น

ผมพูดถึงโหมดหลักก็แล้วกันนะครับ (เข้าเมนูแรก เลือกอันแรก แล้วเลือกเซฟ)เริ่มต้นก็ตั้งชื่อ (ของเรา)
หลังจากนั้นก็จะให้เราเลือก สาวๆ คนแรกของวง แล้วจะให้เราพาออกไป โปรโมท กับลองฝึก หลังจากนั้น
ก็จะให้เราเลือกสาวๆ เพิ่มอีก 2 คน (รวมเป็นวง 3 คน จะเพิ่มได้ถึง 5 คนเลยครับ) แต่ต้องเล่นไปเรื่อยๆ
โดยจะมีเงื่อนไขมาให้เราเป็นระยะ (น่าจะใช่ คือมีเวลา แล้วเราต้องทำให้วงมีชื่อเสียง หรือแฟนคลับตามที่กำหนด)

รูปแบบ หรือแนวการเล่น (คงต้องเรียนรู้ไปพร้อมๆ กันนะครับ) แต่หลักๆ จะเป็นอะไรที่ตายตัวอยู่ครับ
ในเกมส์จะแบ่งเวลาออกเป็น 3 ช่วง โดยในช่วง เช้า และบ่าย เราสามารถเลือกทำกิจกรรมต่างๆ ได้
ก่อนช่วงเช้า จะมีเข้ามาพูดคุย ทักทาย (ซึ่งคงต้องเดาเอานะครับ) หลังจากนั้นก็เลือกกิจกรรมที่จะทำ
(กด A เพื่อเลือก และเมื่อเลือกเสร็จ ก็กด B ครับ)

กิจกรรมมีหลักๆ 5 อย่าง (ค่ากิจกรรม [เวลา] ที่ใช้ในแต่ละครั้งรวมกัน ไม่เกิน 3 ช่อง)
1. โชว์ตัว (2 ช่อง)
2. ฝึก (1 ช่อง) กับแบบ (2 ช่อง) มีอยู่ 3 อย่าง ร้องเพลง เต้น และก็เล่นคำ (มั้ง)
- ร้องเพลง คล้ายๆ เกมส์แนวดนตรีทั้วไป กดปุ่ม A B X Y ตรงจุดที่กำหนด (กดเร่งได้)
- กดปุ่ม L R ตามจังหวะที่ขึ้นบนกระดานเต้น (ฟังจังหวะดีๆ นะครับ)
- หาคำ โดยเราต้องเลือกคำที่ลอยมา ลอยไป ในฉาก ที่มีซ้ำกัน 3 คำ (หลังๆ จะยากขึ้น)
3. ออกงาน (3 ช่อง) มี 3 อย่าง Audition / Live / Festival (สามารถกด Y ดูรายละเอียดได้)

สำหรับรูปแบบการ Audition หรือการแข่ง จะให้เรากดปุ่ม X Y B ไปเรื่อยๆ และจะมีให้เรากด RB
เพื่อเข้าโหมด x2 โดยจะสุ่มปุ่ม X Y B ออกมา แล้วเราก็กดให้ตรงจังหวะเพื่อเพิ่มคะแนน กดไปเรื่อยๆ
จนจบเพลง แล้ววัดกันที่คะแนนครับ (ถ้าผ่าน หรือชนะ ก็จะได้เห็นการร้อง บวกเต้นโชว์ของสาวๆ ครับ)
*** การกดปุ่มตอนแข่ง จะมีวงสีๆ ในแต่ละวงวิ่งออกมาจากตัวอัษรออกไปที่เส้นวงกลม โดยเราจะต้องกดให้พอดีกัน
คือ เส้นจากข้างในวิ่งออกไปทับเส้นข้างนอกพอดี และที่สำคัญ ต้องเลือกกดอันที่มีเปอร์เซนต์สูงๆ เพื่อจะได้คะแนนมากๆ
และทุกครั้งที่เรากดปุ่มนั้นๆ ค่าเปอร์เซนต์ก็จะลดลงเรื่อยๆ เพราะฉะนั้นเราจะต้องบริหารจัดการดีๆ (เล่นง่ายกว่าภาคเก่าแฮะ)

4. ซื้อของ (1 ช่อง) พาสาวๆ (หรือเรานี่แหล่ะ) ไปซื้อของ เสื้อผ้า เครื่องประดับ
5. พักผ่อน (3 ช่อง) ตามชื่อเลยครับปล่อย สาวๆ และได้พักบ้างอะไรบ้าง

และปิดท้ายด้วยการเลือกจะแต่งตัวมั๊ย (กด X) (เราสามารถเซตชุดได้ 5 ชุด) หรือออกไปทำกิจกรรม (กด B) กันเลย
แต่ในช่วงค่ำ จะเป็นไปตามเนื้อเรื่อง (อ่านไม่ออก) ก่อนจะขึ้นวันใหม่

เพิ่มเติม เกมส์จะบังคับให้เราเลือกเพลงประจำวง 1 เพลง (สามารถเปลี่ยนได้ 5 ครั้ง เท่านั้น) เพราะฉะนั้นเวลาเล่นจะมีการ
ถามทุกวัน (อะไร 5000 นี่แหล่ะ) เปลี่ยนเพลงมั๊ย แนะนำให้เลือก B (อย่ากด X) เพราะกดเข้าไปแล้วต้องเปลี่ยนอย่างเดียว กดออกไม่ได้
(จะถามก่อนออกไปเลือกกิจกรรมประจำวัน ลองสังเกตดีๆ นะครับ) ถ้าไม่แม่นจังหวะ เลือกเพลงช้าๆ ก่อนก็ได้ครับ ^^

+++ ภายในเกมส์ยังมีอะไร ที่เราจะต้องค้นหา ติดตาม หรือเจออีกมาก ถ้ามีอะไรเพิ่มเติมจะนำมาเสนอนะครับ

เห็นมั๊ยครับไม่ยากอย่างที่คิด (ความน่ารัก สดใส บวกกับเสียงเล็กของสาว น่าจะทำให้หนุ่มสดชื่นบ้างนะครับ)

ชมความน่ารักได้เลยครับ

หมายเหตุ : รบกวนผู้รู้เข้ามาเพิ่มเติมได้นะครับ

Edited by JokeR360, 28 February 2011 - 11:09 PM.

#2 [[[PEE]]]

เซียนเกม

• High Royal Executive Members
  • Interests:360

Posted 26 February 2011 - 09:29 PM

มอดแบนให้หน่อยครับ ตั้งกระทู้ผิดหมวด

ขอบคุณครับ

#3 abominog

[TRS] Thai Rainbow Six

• Royal Executive Members

Posted 27 February 2011 - 05:46 PM

:o_lol: มันเอาอีกแล้ว :o_lol:

#4 piya2519

I AM THE LEGEND OF KINGDOM UNDERFIRE

• High Royal Executive Members
  • Interests:TRS ThaiRainbowSix

Posted 28 February 2011 - 08:58 AM

ไม่สนตอนนี้เล่นแต่ Black ops อย่างเดียวใกล้จะถึงจุดหมายแล้ว 15TH :letme: ตอนนี้14TH แล้ว Posted Image
พอ 15TH ก็รอ ปิAK ปืนทองซักอันแล้วกัน Posted Image:nothing:
Posted Imageใกล้เข้าไปทุกทีกำลังจะตามอีฟโบไปแล้ว :o_love:

Edited by piya2519, 28 February 2011 - 09:04 AM.

#5 overtune

Lord ดูดน้ำ

Posted 28 February 2011 - 11:58 PM

เดียวผมรอเก็บปืนปิมาใช้อีกที

#6 piya2519

I AM THE LEGEND OF KINGDOM UNDERFIRE

• Interests:TRS ThaiRainbowSix

Posted 03 March 2011 - 12:20 AM

View Postovertune, on 28 February 2011 - 11:58 PM, said:

เดียวผมรอเก็บปืนปิมาใช้อีกที
ต้องออกแรงนิดนึงแล้วละตาติ